• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Smile 03 câu hỏi của bạn có nick xstk8

cho mình hỏi 03 câu hỏi sau:
      1.Tại sao tần số mạng điện của chúng ta lại là 50 hz mà ko là 70 hay 80?nó có ưu nhược điểm gì?
      2.Tại sao lưới điện cao áp của chúng ta ko dùng điện áp 8kv,20kv,37kv.... mà lại dùng các cấp 6,22,35 kv...
      3. Trong các thiết bị điện tại sao giá trị U định mức (U đm) bằng giá trị của điện áp dây (U dây) . mà không ko phải bằng giá trị điện áp pha (U fa).thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi xstk8; 06-09-2008 lúc 21:42.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 26 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi xstk8 Xem bài viết
      3. Trong các thiết bị điện tại sao giá trị U định mức (U đm) bằng giá trị của điện áp dây (U dây) . mà không ko phải bằng giá trị điện áp pha (U fa).thanks
      Nói đến điện áp là nói đến hiệu điện thế giữa 2 dây dẫn. Với mạng điện áp cao (trên 1kV) thì thông thường là mạng 3 pha 3 dây dẫn nên nói điện áp là điện áp giữa 2 dây (U dây) còn với mạng điện hạ áp mà chúng ta hay dùng là mạng 3 pha - 4 dây (thêm dây trung tính) nên ta có thể nói điện áp pha (220V) hay điện áp dây đều được cả (380V)
      PS: một số nước dùng mạng 3 pha 5 dây (thêm dây nối đất an toàn)

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 197 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi xstk8 Xem bài viết
      1.Tại sao tần số mạng điện của chúng ta lại là 50 hz mà ko là 70 hay 80?nó có ưu nhược điểm gì?
      2.Tại sao lưới điện cao áp của chúng ta ko dùng điện áp 8kv,20kv,37kv.... mà lại dùng các cấp 6,22,35 kv...
      cả 2 câu 1 và 2 đều trả lời 1 cách tương đối thôi , tần số nước ta là 50hz vì theo liên xô ( cũ) , khối các nước xã hội chủ nghĩa ý , còn các cấp điện ấp 6,22,35 vì các thiết bị có các cấp điện áp ý , chứ không có các cấp điện áp lẻ 20,8,35 ( bạn để ý kỹ thì các cấp điện áp chia cho nhau thường là bội số của căng 3 đó ) , và do khi thiết kế các máy biến áp thì việc thiết kế các máy có cấp điện áp lẻ là không cần thiết và khó khăn
      Chỉ có yêu mỗi em và game thôi

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 69
      Bài cuối: 27-02-2017, 16:05
    2. Quý vị ban nick tôi và xóa toàn bộ bài viết của tôi
      Bởi hifly trong diễn đàn GÓP Ý - PHẢN HỒI
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 06-07-2013, 11:56
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma