• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      65
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Mặc định cách nối dây cảm biến và rơ le

chào mọi người. e mới bắt tay vào môn thực hành đo lường cảm biến. nhưng vì chưa có kinh nghiệm và tiếp xúc ít với các thiết bị nên mình vẫn còn hơi gà trong chuyện đấu nối các thiết bị. xin anh em trong WD chỉ giúp cách đấu nối dây giữa một cảm biến 3 dây. trong đó có 1 dây tín hiệu ra ( đen) vào rơ le MY4N có 8 tiếp điểm. mình muốn làm một mô hình bảo vệ khi mà có tín hiệu tác động từ cảm biến (tiệm cận điện dung ) thì rơ le có điện và sẽ thực hiện đóng các tiếp điểm thường đóng và mở các tiếp điểm thường mở của nó ra. nhưng mình chưa biết phải nối dây như thế nào cho đúng. xin anh em trong WD chỉ giúp phần này.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn lamvanmanh vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

Mặc định Ðề: cách nối dây cảm biến và rơ le

ở mỗi rơle đều có sơ đồ đấu dây cả bạn chú ý bên hông rơle
      bạn phải hiểu các ký hiệu trên rơle, các ký hiệu này thường có trong trang bị điện
      tùy thuộc vào lượng tiếp điểm mà chọn loại rơle cho phù hợp, nếu chỉ có 1 thường đóng và 1 thường mở thì có thể chọn loại YLE loại này dòng đóng cắt có thể lên đến 10A.

cái cảm biến có 3 chân tương tự như hình vẽ trên hai đầu dây màu xanh và màu nâu thì nối với nguồn.
      còn dây màu đen bạn cho qua con trở rồi cho vào chân B của tranzitor chân C bạn mắc nối tiếp với cuộn dây rơle đến + nguồn (DC)

chân E đến - nguồn
      còn thường đóng NC và thường mở NO của rơle bạn điều khiển cái gì tùy thích
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

4. The Following 3 Users Say Thank You to nganhdiencolen For This Useful Post:

Cảm ơn
      65

ôi cảm ơn a nhiều lắm. e chưa nghĩ được tới việc sẽ dùng tran hix.giờ thì em biết được tác dụng của nó rồi. cảm ơn anh nhiều nha !

Cảm ơn
      65

anh ơi , ở sensor có ghi là loại npn rồi, vậy mình có thể nối trực tiếp dây out ( black) của sensor với rơle được không ? ý e là không qua tran nữa. hôm nay e có nối thử như vậy, rơle vẫn hoạt động nhưng không ngắt khi có tín hiệu cảm biến !?

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 7 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi lamvanmanh Xem bài viết
      anh ơi , ở sensor có ghi là loại npn rồi, vậy mình có thể nối trực tiếp dây out ( black) của sensor với rơle được không ? ý e là không qua tran nữa. hôm nay e có nối thử như vậy, rơle vẫn hoạt động nhưng không ngắt khi có tín hiệu cảm biến !?
      chào bạn
      bạn co thể nói rỏ bạn cần điều khiển cho cái gì , con cảm biến điều khiển cho relay thì bình thường thôi bạn , bạn cần xem lại thông số kỷ thuật coi tiếp điển của sensor của bạn chụi được đ/a là bao nhiêu . if = thì bạn khỏe còn không thì bạn phải qua 1 thiêt bị chuyển đổi

8. Những thành viên đã cảm ơn thsang1983 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      277
      Được cảm ơn 534 lần, trong 258 bài

đấu trực tiếp như vậy không đúng đâu.
      do dòng và áp ra của cảm biến tương đối nhỏ.
      khả năng chống nhiễu là không có
      mỗi loại cảm biến thì có tín hiệu truyền về là khác nhau. có loại khi có tác động đưa về dạng số 1 hay 0. có loại khi có tín hiệu đưa về dạng analog nên không thể đấu trực tiếp tín hiệu đầu ra của cảm biến vào cuộn dây rơ le được.

bên phần động lực thì bạn có thể điều khiển cái gì cũng đc, nhưng chú ý chọn khí cụ với dòng tương ứng là được.

dây màu đen bạn cho qua con trở rồi vào con tranzitor như hình trên, chú ý dòng ra của cảm biến là bao nhiêu để chọn trở thích hợp nhé

bạn đấu theo sơ đồ trên đi. bạn có thể mở rộng đề tài hơn một chút
      Quân tử thảng đãng đãng
      Tiểu nhân trường thích thích

10. The Following 3 Users Say Thank You to nganhdiencolen For This Useful Post:

Cảm ơn
      65

cảm ơn a. e làm mô hình điều khiển tự động trạm thu phí đường bộ dùng relay và cảm biến. cái cảm biến quang thì e đâu nối được ( loại thu phát 5 dây ) còn cái cảm biến tiệm cận điện dung thì chưa ổn.vì làm mô hình nên động cơ và nguồn nhỏ nên e cho chạy trực tiếp qua tiếp điểm của relay.
      còn con cảm biến tiệm cận thì khi đấu nối vào vẫn cho tín hiệu ra là 1 (npn) và đóng điện relay nhưng khi tác động thì đèn trên cảm biến vẫn báo mà không thấy có tín hiệu ngắt qua black. e chưa thử mắc qua trở và tran vì lúc đó chưa có linh kiện phù hợp nhưng chắc giờ em phải làm ngay cách đó. hì.

Cảm ơn
      269
      Được cảm ơn 263 lần, trong 226 bài

Trích dẫn Gửi bởi nganhdiencolen Xem bài viết
      ở mỗi rơle đều có sơ đồ đấu dây cả bạn chú ý bên hông rơle
      bạn phải hiểu các ký hiệu trên rơle, các ký hiệu này thường có trong trang bị điện
      tùy thuộc vào lượng tiếp điểm mà chọn loại rơle cho phù hợp, nếu chỉ có 1 thường đóng và 1 thường mở thì có thể chọn loại YLE loại này dòng đóng cắt có thể lên đến 10A.

cái cảm biến có 3 chân tương tự như hình vẽ trên hai đầu dây màu xanh và màu nâu thì nối với nguồn.
      còn dây màu đen bạn cho qua con trở rồi cho vào chân B của tranzitor chân C bạn mắc nối tiếp với cuộn dây rơle đến + nguồn (DC)

chân E đến - nguồn
      còn thường đóng NC và thường mở NO của rơle bạn điều khiển cái gì tùy thích
      Cám ơn bác.
      nguyễn hồng hiệp [dc]vụ quang_đoan hùng_phú thọ

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

thanks bác nganhdiencolen!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Ðề: cách nối dây cảm biến và rơ le

Cho e hoi cam biên ma gang vào mấy cái cua .khi mo cua ra thi đc dung hoat đong.cach mac dây thê nào.co 4 cam biên 4 cua

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016