• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      1

Mặc định Đặt tụ bù dọc đường dây

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Mặc định Ðề: Đặt tụ bù dọc đường dây

Trích dẫn Gửi bởi 07ddc Xem bài viết
      các bác trả lời giúp để em tham khảo nhé .cảm ơn các bác trước
      1. trạm biến áp 110/22 thường đặt tụ bù ở phía 22kv các bác cho biết lý do tại sao.nếu bù ở phía 110 có được không.

2.cosfi <=0,85 có cần thiết đặt tụ bù dọc đường dây 22kv hay không. tiết diện dây bao nhiều thì nên bù dọc đường dây.
      chào bạn.mình xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:
      1. thông thường người ta thực hiện đặt tụ bù ở cấp 22kv mà không phải ở cấp 110kv vì tính kinh tế.nếu ta đặt tụ bù ở cấp 22kv thì giá thành thiết bị,thiết bị lắp đặt..sẻ rẻ rất nhiều so với lắp tụ bù ở cấp 110kv.
      ở cấp 22kv thiết bị cách điện dễ chế tạo và giá thành lắp đặt rẻ hơn ở cấp 110kv.
      Nếu ta đặt tụ bù ở cấp 110kv thì vẫn được,không có ảnh hưởng gì.nhưng nếu bù mà không có lợi thì có nên bù không bạn??Người ta bù bằng cách cơ lợi nhất,giảm được chi phí nhất thì người ta mới tiến hành bù.
      2. cosfi nhỏ qua sẽ làm tổn thất điện áp.nếu cosfi quá thấp thì người ta sẽ đặt thiết bị bù,bình thường ở cấp 22kv cosfi nằm trong khoảng (0,85-0,95).
      Đặt thiết bị hay không chúng ta không căn cứ vào tiết diện dây bao nhiêu.người ta chỉ xét đến bù thế nào?bù có kinh tế hay không thôi.
      "sống không vô ích- cuộc đời vẫn đẹp sao"

3. Những thành viên đã cảm ơn thang_dhdl vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 66 lần, trong 44 bài

Mặc định Ðề: Đặt tụ bù dọc đường dây

Trích dẫn Gửi bởi 07ddc Xem bài viết
      các bác trả lời giúp để em tham khảo nhé .cảm ơn các bác trước
      1. trạm biến áp 110/22 thường đặt tụ bù ở phía 22kv các bác cho biết lý do tại sao.nếu bù ở phía 110 có được không.

2.cosfi <=0,85 có cần thiết đặt tụ bù dọc đường dây 22kv hay không. tiết diện dây bao nhiều thì nên bù dọc đường dây.
      Đặt tụ bù có cùng dung lượng ở 2 cấp điện áp này thì lượng Q phát ra sẽ như nhau. Tuy nhiên, nếu đặt ở cấp 110 KV thì do điện áp cao nên yêu cầu về cách điện rất lớn, lớn hơn rất nhiều so với yêu cầu cách điện ở cấp 22KV. Do vậy, chế tạo thiết bị bù ở cấp 22KV sẽ dễ dàng hơn và rẻ hơn! Dại j mà ko làm

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016