• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 188
      Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Mặc định Ðề: cach lam may bien ap 1 pha 12v

Đã là dân kỹ thuật thì phải biết cách làm từ sách vở.

Nếu việc gì cũng phải nhìn, phải có người cầm tay chỉ việc, thì mãi mãi chỉ là người thợ bắt chước mà thôi.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

2. The Following 9 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: có bạn nào biết cách làm máy biến áp 1 pha 12v ko chỉ cho mình với.

quấn máy biến áp thì quá đơn giản đi học o trường thầy cũng dạy mà,còn nếu muốn học thì đọc sách chút là quấn ngon thôi mà.

Địa chỉ
      HO CHI MINH CITY
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: có bạn nào biết cách làm máy biến áp 1 pha 12v ko chỉ cho mình với.

bạn tính làm một cái máy biến áp 12v AC hay DC vậy?
      nếu là AC thì ngoài nhật tảo rất nhiều( bạn có biết nhật tảo ko?)
      còn nều là DC thì bạn dùng thêm cầu chỉnh lưu hoặc mấy con diod là được ngay ấy mà. giá loại này rẽ lắm, khoảng 50k à. chúc bạn nhan tìm được thứ mình cần.

Trích dẫn Gửi bởi hungquocmc Xem bài viết
      có bạn nào biết cách làm máy biến áp 1 pha 12v ko chỉ cho mình với.mình cảm ơn trước nè.hjhj

Cảm ơn
      8

ai cho em công thức tính số dây thứ cấp khi em quấn xong thừa or thiếu v đi. mà công thức của e dễ hiểu hơn của anh QT. Có dây và khuôn , lõi thép em đo lõi thép làm khuôn xong tính sơ cấp và thứ cấp rùi quấn chứ ít khi em tính ra đến diện tích dây quấn hay khối lượng dây quấn lắm. HIHI

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 13 lần, trong 7 bài

Bạn nên xem tài liệu này có sẵn trong webdien:HD_THUCTAP_QUANDAY-BAI_1.rar - 2.76 MB
      Khi quấn MBT bạn cần chú ý các điểm sau để MBT hoạt động tốt nhất:
      -Mua dây điện từ nên mua loại tốt (theo mình thì dây cadivi là được)
      -Trước khi quấn dây phải kiểm tra dây dẫn xem có bị trầy hay gấp khúc không
      -Sấy dây dẫn trước khi quấn (hoặc làm sạch và phơi nắng)
      -Giấy cách điện cũng nên sấy hoặc phơi nắng, chọn độ dày giấy thích hợp
      -Nên mua lõi thép loại tốt
      -Khi ghép lõi thép cố gắng ép thật chặt vào (giảm tiếng kêu)

- Có ý này mình muốn tham khảo ý kiến các bạn luôn: Để giảm độ phát nóng của MBT thì nên làm thế nào? (trường hợp cùng 1 mạch từ nhưng quấn nhiều vòng dây sơ hay ít vòng dây sơ thì MBT sẽ nóng hơn...)

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Nếu quấn nhiều vòng dây sơ cấp hơn cần thiết: điện trở sẽ tăng. hệ số lấp đầy cao, khó tỏa nhiệt, nên sẽ phát nóng khi có tải (tổn hao đồng tăng) và có thể lắp không vừa vào cửa sổ.

Nếu quấn ít vòng dây sơ cấp hơn tính toán: mạch từ sẽ bị bão hòa, dòng không tải tăng, tổn hao không tải (tổn hao sắt từ) tăng. Máy sẽ bị nóng do tổn hao sắt từ.

Nếu quấn thiếu nhiều quá, sờ vào lõi sắt khi không tải có thể bị phỏng tay, vì lõi sắt đi quá sâu vào bão hòa.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

8. The Following 6 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      như bác QT đã hướng dẫn đầy đủ, mình xin góp ý thêm 1 chút:
      bìa cách điện nên dùng loại polyetylen và lõi sắt từ ferit.
      1. Biến áp chạy ở tần số cao ( biến áp xung ) thì dùng vật liệu như đã nêu. Còn biến áp chạy ở tần số lưới 50 Hz thì dùng mạch từ bằng thép kỹ thuật điện, khung cuộn dây bằng bìa cách điện , hoặc phíp thì tốt nhất do phíp cứng không bị méo khi quấn.
      2. Nếu quấn nhiều thì mua ( hay mượn ) cái máy quấn dây bán sẵn ở chợ Trời rất chắc chắn và có đĩa đếm số vòng nên cuộn dây sẽ đẹp và chính xác.
      3. Lõi thép ảnh hưởng quyết định đến máy biến thế, nên chọn mua được lõi cũ tháo từ ti vi, amply ; thép sẽ có tổn hao thấp và được dập cắt chính xác nên dễ lắp. Thép gia công kém, chất lượng không đồng đều han rỉ, dập cắt thủ công nên cong vênh, khó luồn vào cuộn dây , khó gông chặt, chạy kêu và nóng.

10. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Anh ơi cho em hỏi:
      1. tại sao lại chọn B=1,2 Testla.
      2.khi tính toán em thấy có một số công thức phải chọn J(mật độ dòng điện) hay hệ số K ( W=K/So =số vòng/von). Cách chọn các thông số này như thế nao? anh có bảng tra cụ thể không cho e với
      3. Các loại lá thép EI thông dụng trên thị trường là loại nào ạ!

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Trích dẫn Gửi bởi flash125 Xem bài viết
      Anh ơi cho em hỏi:
      1. tại sao lại chọn B=1,2 Testla.
      2.khi tính toán em thấy có một số công thức phải chọn J(mật độ dòng điện) hay hệ số K ( W=K/So =số vòng/von). Cách chọn các thông số này như thế nao? anh có bảng tra cụ thể không cho e với
      3. Các loại lá thép EI thông dụng trên thị trường là loại nào ạ!
      1. Tại giá trị này B thì tổn thất trong thép vừa đủ, không làm lõi nóng quá và số vòng dây quấn cũng không nhiều quá .
      2. Mật độ dòng trong dây quấn khoảng từ 5 đến 2 ampers , tương ứng với công suất MBA từ vài chục VA đến gần 1 kVA. Số vòng/volt liên quan trực tiếp đến từ cảm trong lõi thép như đã nêu trên.
      3. Kích thước lõi thép MBA công suất nhỏ thường lấy bề rộng a của trụ giữa E làm cơ sở, độ dày tập thép khoảng 1 đến 2 lần a, bề rộng khe cửa sổ cuộn dây khoảng một nửa a, còn bề cao cửa sổ khoảng gấp đôi a. Các tỷ lệ này dựa theo công nghệ dập thép sao cho tận dụng tối đa thép mà vẫn bảo đảm tỏa nhiệt cho MBA tốt nhất.

13. The Following 2 Users Say Thank You to tvdien For This Useful Post:

Địa chỉ
      Thành phố Hồ chí Minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 40 lần, trong 32 bài

Theo chân anh QT em chạy maraton mới kịp.Mấy bạn không chuyên chắc là hơi mệt.Anh QT nhớ công thức tính gần đúng số vòng/V từ tiết diện lõi thép không nhỉ.Chắc nhanh hơn cho dân không chuyên đó anh.Em làm biếng lật sách quá.Hồi còn đi học thực tập ông thày kêu quấn tuần tự từng lớp.ông đi em để lên máy em quay 5 phút xong.Bọc băng keo cách điện kin mít.Đưa thầy đo đủ Vôn mới ghê.
      Chắc quấn cũng 7-8 cái gì đó.Ai gần SPKT HCM chạy vô mua cuốn hướng dẫn quấn dây chi tiết, đầy đủ luôn.CÒn không biết nữa mang đồ qua anh QT chỉ cho.
      Dẫu biết rằng cố quên là sẽ nhớ
      Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên

15. Những thành viên đã cảm ơn dinhhy vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 19 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ