• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 3 của 17 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 165
      Địa chỉ
      Thành phố Hồ chí Minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 39 lần, trong 32 bài

Mặc định Ðề: có bạn nào biết cách làm máy biến áp 1 pha 12v ko chỉ cho mình với.

Lục lại cugnx tìm được bài báo cáo ngày xưa.Bài này mình tính toán rất đơn giản để chế tạo được 1 MBA nhé.
      http://www.data.webdien.com/free/dow...61f5e6184937a9
      Chúc bạn thành công.
      Dẫu biết rằng cố quên là sẽ nhớ
      Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên

2. Những thành viên đã cảm ơn dinhhy vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      44
      Được cảm ơn 809 lần, trong 421 bài

Mặc định Ðề: có bạn nào biết cách làm máy biến áp 1 pha 12v ko chỉ cho mình với.

Cong thuc tinh va cach quan nhu anh Quoc Thai la rat chuan,co dieu de ap dung thi khong phai ai cung lam duoc. Toi cho cac ban tre 1so lieu don gian co the ap dung lam May Nap Ac Quy loai 12v-[20-40Ah] nhu sau.Chon bo fe co tiet dien loi [S] tu 10-14cm2 la duoc.so vong /1von=50/S. Vi du S=10cm2 thi so vong/1von=5. Vay so cap la 220v.5=1100vong day 0,35.Thu cap 15v.5=75vong day 0,85. Ngoai ra thich ra bao nhieu v cung duoc. Quy trinh quan va lam khuon van theo anh QT.
      Sửa lần cuối bởi MÍT WĐ HÀ NỘI; 07-05-2012 lúc 20:57. Lý do: ĐỀ NGHỊ BẠN TỪ SAU VIẾT TIẾNG VIỆT CÓ DẤU!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

các a cho em hỏi máy biến áp loại 220/12v thì cái dây mass để nối đất ấy ở đâu nhỉ. máy biến áp bình thường chỉ có 2đầu dây 0 và 9VAC. làm cách nào tạo chân mass được nhỉ. giúp em với?????
      +++---o0o---+++
      e dùng cầu diode chỉnh lưu ra 9v DC rồi dung chân - làm chân mass được ko. e đang làm mạch +-5V mà.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      132
      Được cảm ơn 364 lần, trong 251 bài

Trích dẫn Gửi bởi hatdh Xem bài viết
      các a cho em hỏi máy biến áp loại 220/12v thì cái dây mass để nối đất ấy ở đâu nhỉ. máy biến áp bình thường chỉ có 2đầu dây 0 và 9VAC. làm cách nào tạo chân mass được nhỉ. giúp em với?????
      +++---o0o---+++
      e dùng cầu diode chỉnh lưu ra 9v DC rồi dung chân - làm chân mass được ko. e đang làm mạch +-5V mà.
      Một số loại máy biến thế cách ly người ta quấn một lớp lá đồng mỏng (hoặc lưới đồng) ở giữa 2 cuộn dây và nối ra vỏ nhằm mục đích an toàn.
      2 đầu dây 0 và 9VAC chỉ là quy ước, đầu nào cũng như nhau cả đẻ làm nguồn +/- thì hơi khó.
      Nếu bạn làm nguồn +-5V thì dùng chỉnh lưu hình tia 2 pha toàn sóng ( dùng 4 diod) điểm giữa chung của 2 cuộn dây là 0V

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Cách làm máy biến áp 1 pha cỡ nhỏ.

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      Ra mua luôn 1 cai' 220V / 12V cho nhanh . Công đi mua đồng , lõi thép , gông , rồi về ép lõi , quấn dây cũng quá tội ( mà chả ai cho mua lẻ , mua 1 phat về quấn tầm chục cái là ít ) . Nhất là ép lõi = tay thì có mà kêu rôro đâu hết cả đầu
      ban oi to mun quan 1cu nap 20A nhung to ko bjt cach tjnh loi thep la bnhiu va so day can quan la bnhiu va con cach tjnh tjet djen day la bnhiu de phu hop voi cu nap nay,ben bjt cho to bjt cong thuc tjnh nhe cam on
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi nguyenvanthom Xem bài viết
      Cong thuc tinh va cach quan nhu anh Quoc Thai la rat chuan,co dieu de ap dung thi khong phai ai cung lam duoc. Toi cho cac ban tre 1so lieu don gian co the ap dung lam May Nap Ac Quy loai 12v-[20-40Ah] nhu sau.Chon bo fe co tiet dien loi [S] tu 10-14cm2 la duoc.so vong /1von=50/S. Vi du S=10cm2 thi so vong/1von=5. Vay so cap la 220v.5=1100vong day 0,35.Thu cap 15v.5=75vong day 0,85. Ngoai ra thich ra bao nhieu v cung duoc. Quy trinh quan va lam khuon van theo anh QT.
      anh oi cho em hoi.bjo em mun quan 1 cu nap la 25A hoac la 30 hay 40A nhung em ko bjt cach tjnh loi thep va so vong day cua so cap la bnhiu thu cap la bnhiu.va cach tjnh tjet djen day sao cho phu hop voi quan so cap va thu cap.anh cho em cong tjnh va vj du cho em 1 vj du nhe.co j anh nhan tjn cho em nhe e cam on
      pham khoe

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi hatdh Xem bài viết
      +++---o0o---+++
      2 đầu ra cua máy biến áp.1 đầu bạn đấu vao đầu điot mà ko có ốc vặn nhé.và đầu còn lại cua điot se la đau + còn đâu ma ko đau j se la đau - .nhvay se co dau + va -,- se la mass
      pham khoe

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Nếu bạn muốn, QT sẽ hướng dẫn cách làm đơn giản nhất đối với các bạn SV, HS vùng sâu vùng xa, không có đủ điều kiện về dụng cụ đồ nghề như các bạn ở TP.
      anh oi gio em mun lam 1 củ nap 25 hay 30 hay 40A,nhưng em ko biêt cach tinh loi thep.số vòng dây cua so cap va thu cap la bnhiu.va cach tinh tiet dien day sao cho phu hop voi cuon so cap va thu cap.anh cho em bjt nhe.cam on anh co j anh nhan tjn cho em nha
      pham khoe

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Sao tui cu tinh toan nhieu lan,nhug khi lam lai bi bot khoi khong hieu tai sao

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 44 lần, trong 34 bài

Cái đài Nhật nhà mình đang chạy thì bị khói um,tháo ra bị cháy Biến thế nguồn,mình đang học ĐIỆN DÂN DỤNG nên rất muốn thử quấn xem sao. Xong thầy chưa dậy công thức tính.
      Hiện tại MBA đài có số liệu như sau:
      Tiêt diện lõi sắt=1,4.2,0=2,8cm2.
      Cuộn thứ cấp mình đếm được 139 vòng dây 0,40. Cuộn này vẫn tốt. Vây còn cuộn sơ cấp 220v phải quấn bằng dây bao nhiêu các bác?
      Đài này có thể dùng điện Ăc quy 12v.
      RẤT MONG CÁC BẠN CHỈ GIÁO.

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 358 lần, trong 264 bài

Trích dẫn Gửi bởi mrminhyd_bg Xem bài viết
      Cái đài Nhật nhà mình đang chạy thì bị khói um,tháo ra bị cháy Biến thế nguồn,mình đang học ĐIỆN DÂN DỤNG nên rất muốn thử quấn xem sao. Xong thầy chưa dậy công thức tính.
      Hiện tại MBA đài có số liệu như sau:
      Tiêt diện lõi sắt=1,4.2,0=2,8cm2.
      Cuộn thứ cấp mình đếm được 139 vòng dây 0,40. Cuộn này vẫn tốt. Vây còn cuộn sơ cấp 220v phải quấn bằng dây bao nhiêu các bác?
      Đài này có thể dùng điện Ăc quy 12v.
      RẤT MONG CÁC BẠN CHỈ GIÁO.
      Nếu cẩn thận và muốn chính xác thì đếm lại số vòng và đo đường kính các cuộn dây rồi quấn lại . Còn tính gần đúng theo công thức : số vòng cho một vôn bằng 45/tiết diện lõi sắt, cụ thể như của bạn thì 45/2,8 = 16,1 vòng / vôn. Số vòng sơ cấp 220v sẽ là 16,1 x 220= 3542 vòng.

12. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Trang 3 của 17 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Tag của Chủ đề này