• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 13 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 124
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 946 lần, trong 474 bài

Mặc định Cần giúp đở tí: bộ kích điện và bộ lưu điện giống nhau và khác nhau chổ nào vây

Đều giống nhau cả !
      Tên gọi bộ kích điện thì ra đời trước và đây là cách gọi bình dân xuất phát từ những người làm ra và sử dụng cho mục đích "chích cá" nó chính là một mạch điện với 2 - 4 con sò + biến áp + acquy thế là xong, không quan tâm gì đến chất lượng của nguồn ra...
      Sau này nhu cầu sử dụng vi tính lên cao và để bảo vệ thành quả công việc ...người ta phải trang bị bộ lưu điện, thực chất cũng giống như bộ kích điện nhưng mạch điện phức tạp hơn nhằm cho ra chất lượng điện áp tốt hơn...Vì chỉ làm nhiệm vụ như vậy nên mới có tên là Lưu điệnn hay còn gọi là UPS.
      Ngoài ra còn có cái tên nữa trên thị trường là Inverter ...
      DKH
      Sửa lần cuối bởi longVN; 19-08-2011 lúc 11:43. Lý do: sửa tiêu đề

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,472 lần, trong 1,617 bài

Mặc định Cần giúp đở tí: bộ kích điện và bộ lưu điện giống nhau và khác nhau chổ nào vây

Lưu điện gồm 1 bộ chỉnh lưu nạp bình (rectifier, charger)+ bình ắc quy. Kích điện là nghịch lưu (inverter). UPS là tích hợp một bộ lưu điện và 1 bộ kích điện. Có thêm phần điều khiển cho nó... tiện nghi và chính xác.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 14 lần, trong 11 bài

Mặc định Ðề: Giải Pháp Nguồn cho các thư viện điện tử

@ chủ thớt : xin bạn vài bài review về các lỗi thường gặp khi sử dụng ups off/online
      @ vanluong_89 : thiết nghĩ, trao đổi trên diễn đàn thì nên dựa theo nền tảng kỹ thuật trước đã, sau rồi mới tính đến phần PR được không bạn? "vì nghe câu : tự tin đáp ứng mọi nhu cầu của các bạn " hơi hơi 3D
      Lê Hữu Phan Hùng (Mr.)
      M & E Solution for Your Investment
      Mobile : 0936 156 222

5. Những thành viên đã cảm ơn mr.hunglh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 11 lần, trong 8 bài

Mặc định Cài phầm mềm Winpower cho bộ lưu điện santak

Chào các Anh!
      Em ở cổng bệnh viện đa khoa TX Phú Thọ
      em mới mua lại được một bộ 1 bộ Santak 6KVA cũ ( mua lại của kho bạc), em dùng để lưu cho máy phân tích, nhưng không hiểu sao khi em cài phầm mềm Winpower của bên santak cung cấp, em đã cài đặt theo hướng dẫn mà không cài được. - E đã cài đi cài lại máy lần rồi không được.
      Bác nào giúp em với.
      Thanhk!

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 66 lần, trong 41 bài

Trích dẫn Gửi bởi mr.hunglh Xem bài viết
      @ chủ thớt : xin bạn vài bài review về các lỗi thường gặp khi sử dụng ups off/online
      @ vanluong_89 : thiết nghĩ, trao đổi trên diễn đàn thì nên dựa theo nền tảng kỹ thuật trước đã, sau rồi mới tính đến phần PR được không bạn? "vì nghe câu : tự tin đáp ứng mọi nhu cầu của các bạn " hơi hơi 3D
      xin cảm ơn bạn quan tâm.
      xem nào, khi sử dụng UPS thì thông thường sẽ gặp một vài lỗi ví dụ như là:
      1. Là không khởi động lên được ( bạn bật UPS thấy im lìm luôn): tức là UPS lúc ấy có thể đã hết acquy -> bạn cần phải đem tới TTBH để kiểm tra và kích sạc lên. Nếu như hết BH bạn có máy sạc rời ở ngoài cũng có thể tự sạc được. Trường hợp khác có thể là do lỗi main do bạn dùng quá tải làm cho bộ phận công suất bên trong hoặc cầu chì DC bị đứt làm cho khối khởi động của bạn không hoạt động.
      2. Là bật UPS, cắm vào điện lưới mà nó không nhận ( vẫn báo tít tít như khi đang chạy ở chế độ backup ) -> cái này là do main bị lỗi, khi điện áp đầu vào không ổn định ( lên xuống quá nhiều lần hoặc gặp sự cố gì đáo về nguồn đầu vào của UPS) sẽ làm đứt cầu chì AC, hoặc có linh kiện bị khối nhận biết điện lười bị hư mà dẫn đến sai số khiến UPS không phân biệt được nguồn điện đầu vào nằm trong dải nào -> không nhận điện lưới.
      3. Lỗi main -> hiện tượng bật UPS lên UPS kêu liên tục và báo hiệu đèn đỏ. Tất cả những linh kiện trên main mạch khi sai số hoặc theo ngôn ngữ hay dùng là die -> đều có thể dẫn đến trường hợp này.
      Đó là các bệnh thường gặp ở dòng offline, còn về các bệnh online thì mình sẽ post sau nhé.
      Lợn Ngố Nhiều Điều Thắc Mắc -> Học Hỏi -> Biết Rồi Nhé ->

Cảm ơn
      0

Thực ra, khi tiêu đề là " giải pháp nguồn dành cho thư viện điện tử", là chúng ta đang hiểu bài toán ở đây là : giải pháp nguồn cho công nghệ thông tin, cho phòng server hay trung tâm dữ liệu! Vì thế, chúng ta nên focus chủ yếu về các lỗi hay các vấn đề khi vận hành hay bảo dượng mảng điện trong hạ tầng công nghệ thông tin.
      Về mảng này, thì UPS Offline gần như không được sử dụng, một số server do các nhân set up lên nhỏ ( ví dụ như các 4rums, diễn đàn..) thì còn cố gắng tạm dùng dòng Offline cao cấp ( thời gian chuyển đổi từ điện lưới sang backup nhỏ - nhưng vẫn gây tác hại tới server ), còn lại toàn dùng dòng Online, True Onlien ( or Double Conversation ). >> các lỗi bạn review chỉ gặp ở các UPS Offline thường thường bậc trung thôi bạn ạ. Lúc này là vấn đề về quản trị, về bảo dưỡng, về sự cố khẩn cấp& giải pháp khắc phục, về tính năng thông minh thôi..

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 66 lần, trong 41 bài

Trích dẫn Gửi bởi mr.hunglh@gmail.com Xem bài viết
      Thực ra, khi tiêu đề là " giải pháp nguồn dành cho thư viện điện tử", là chúng ta đang hiểu bài toán ở đây là : giải pháp nguồn cho công nghệ thông tin, cho phòng server hay trung tâm dữ liệu! Vì thế, chúng ta nên focus chủ yếu về các lỗi hay các vấn đề khi vận hành hay bảo dượng mảng điện trong hạ tầng công nghệ thông tin.
      Về mảng này, thì UPS Offline gần như không được sử dụng, một số server do các nhân set up lên nhỏ ( ví dụ như các 4rums, diễn đàn..) thì còn cố gắng tạm dùng dòng Offline cao cấp ( thời gian chuyển đổi từ điện lưới sang backup nhỏ - nhưng vẫn gây tác hại tới server ), còn lại toàn dùng dòng Online, True Onlien ( or Double Conversation ). >> các lỗi bạn review chỉ gặp ở các UPS Offline thường thường bậc trung thôi bạn ạ. Lúc này là vấn đề về quản trị, về bảo dưỡng, về sự cố khẩn cấp& giải pháp khắc phục, về tính năng thông minh thôi..
      bác nói đúng rồi, nhưng tại vì bác hỏi không rõ nghĩa đấy chứ, tui cũng chỉ mún nói từ A -> Z thôi mà, từ dòng nhỏ rùi đến dòng to chứ....
      Lợn Ngố Nhiều Điều Thắc Mắc -> Học Hỏi -> Biết Rồi Nhé ->

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Chào các pác !
      kích điện là lấy điện DC từ ắc qui ra để chuyển đổi thành AC qua inverter rồi cấp cho thiết bị thôi.
      Còn lưu điện thì phức hợp của qui trình chuyển đổi kép AC-DC, DC-AC. Vì vậy chất lượng nguồn điện tốt hơn kích điện nhiều: Lưu trữ điện, ổn áp, ổn tần, chống sung điện, lọc nhiều, chống sét lan truyền nữa.
      Nên dùng Lưu điện là tốt cho thiết bị nhất, vả lại đối với kích điện thì nguy hiểm cho người dùng lắm.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Hỏi về tính năng của UPS

Chào các Anh/Chị diễn đàn
      Anh/Chị cho mình hỏi UPS Santak 2KVA có chức năng sau khi cúp điện một khoảng thời gian nó co tự save dữ liệu lại trước khi UPS tắt không?
      khi có diện trở lại nó có tự khởi động lại không?
      Anh/Chị nào biết chỉ giúp mình với?

trinhhuong's Avatar
      trinhhuong Guest

Mặc định Ðề: Hỏi về tính năng của UPS

"save liệu lại trước khi UPS tắt không?" là sao vậy bạn? mình không hiểu. còn theo mình biết UPS 2KVA của SANTAK khi có điện trở lại thì UPS xẽ tự khởi động lại khi ta cài WINPOWER cho nó. có thắc mắc mời bạn goi điện trực tiếp đến các TTDVKH của SANTAK trên ca nước hoăc qua trang: http://santak.vn tham khảo nhé.

Trang 2 của 13 Đầu tiênĐầu tiên 1234512 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook