• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 17
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Mạch điện trong nhà không hoạt động

Chào các bác,

Nhà E đang sử dụng bình thường, tự nhiên bị hỏng nên E vào diễn đàn hỏi các Bác một chút, mong các bác giải thích và tìm cách sửa giúp E. Sự cố bị như sau:

Mô tả mạch điện trong nhà:
      - Mạch điện từ nguồn vào CB tổng
      - Từ CB tổng ra các CB riêng rẽ cho các tầng, các hệ thống khác nhau.
      - Từ CB riêng rẽ cho ra thiết bị, ổ cắm ở các tầng. Nhà E có 5 CB riêng rẽ gồm: CB tầng 1, 2, 3, 4 và CB cho điều hoà, nóng lạnh, 1 ổ cắm (tạm gọi là CB5).
      Mô tả sự cố:
      - Hiện tại mạch điện nhà E bị hỏng phần điều hoà (Điều hoà có 1 CB riêng nữa) và ổ cắm (nóng lạnh vẫn hoạt động bình thường).
      - Hiện tượng hỏng ở ổ cắm: Dùng bút thử điện đối với ổ cắm thì vẫn có 1 lỗ sáng đèn, 1 lỗ không. Kiểm tra tắt CB5 thử bút điện thì ổ vẫn sáng -> Chứng tỏ CB5 ngắt dây mát (dây nguội). Tuy nhiên, khi cắm quạt điện vào thì quạt không quay đồng thời thử bút thử điện thì cả 2 lỗ ổ cắm lúc này đều không sáng.

Như vậy cho E hỏi:

- Mạch điện từ CB5 đến điều hoà và ổ cắm bị hiện tượng gì? Có phải bị đứt dây không? Kiểm tra bằng cách nào? (Mạch ngầm nên E không biết dây đi thế nào nữa).
      - Tại sao khi cắm quạt vào ổ cắm thì thử bút thử điện cả 2 lỗ đều ko sáng nữa?
      - Cách khắc phục, sửa chữa như thế nào?

Mong các bác giải đáp giúp E. E cám ơn các bác rất nhiều.

P/S: Hiện tại, E đã phải đấu tắt dây từ 1 ổ cắm khác vào điều hoà để sử dung tạm, dây nhìn loằng ngoằng và mất mỹ quan lắm.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      8

Mặc định Ðề: Mạch điện trong nhà không hoạt động

Huhu, 41 người đọc nà không Bác nào biết để trả lời giùm E sao?

Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

bạn kiểm tra lại dây mát đi mất mát đó.kiểm tra các hộp box xem đầu nồi thế nào

4. Những thành viên đã cảm ơn electdh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

theo mình có khả năng dây mát bị chảy và đứt rồi.... bạn ngắt cb và đo thông mạch xem sao.....minh nói vậy có gì sai bỏ quá cho nhé....
      Dù làm gì đi nữa mục đích cũng là kiếm tiền

6. Những thành viên đã cảm ơn duyluanhp vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      TP HCM
      Cảm ơn
      409
      Được cảm ơn 848 lần, trong 341 bài

Trích dẫn Gửi bởi liempt Xem bài viết
      Chào các bác,

Nhà E đang sử dụng bình thường, tự nhiên bị hỏng nên E vào diễn đàn hỏi các Bác một chút, mong các bác giải thích và tìm cách sửa giúp E. Sự cố bị như sau:

Mô tả mạch điện trong nhà:
      - Mạch điện từ nguồn vào CB tổng
      - Từ CB tổng ra các CB riêng rẽ cho các tầng, các hệ thống khác nhau.
      - Từ CB riêng rẽ cho ra thiết bị, ổ cắm ở các tầng. Nhà E có 5 CB riêng rẽ gồm: CB tầng 1, 2, 3, 4 và CB cho điều hoà, nóng lạnh, 1 ổ cắm (tạm gọi là CB5).
      Mô tả sự cố:
      - Hiện tại mạch điện nhà E bị hỏng phần điều hoà (Điều hoà có 1 CB riêng nữa) và ổ cắm (nóng lạnh vẫn hoạt động bình thường).
      - Hiện tượng hỏng ở ổ cắm:Dùng bút thử điện đối với ổ cắm thì vẫn có 1 lỗ sáng đèn, 1 lỗ không. Kiểm tra tắt CB5 thử bút điện thì ổ vẫn sáng -> Chứng tỏ CB5 ngắt dây mát (dây nguội). Tuy nhiên, khi cắm quạt điện vào thì quạt không quay đồng thời thử bút thử điện thì cả 2 lỗ ổ cắm lúc này đều không sáng.

Như vậy cho E hỏi:

- Mạch điện từ CB5 đến điều hoà và ổ cắm bị hiện tượng gì? Có phải bị đứt dây không? Kiểm tra bằng cách nào? (Mạch ngầm nên E không biết dây đi thế nào nữa).
      - Tại sao khi cắm quạt vào ổ cắm thì thử bút thử điện cả 2 lỗ đều ko sáng nữa?
      - Cách khắc phục, sửa chữa như thế nào?

Mong các bác giải đáp giúp E. E cám ơn các bác rất nhiều.

P/S: Hiện tại, E đã phải đấu tắt dây từ 1 ổ cắm khác vào điều hoà để sử dung tạm, dây nhìn loằng ngoằng và mất mỹ quan lắm.
      Bạn hãy trình bày rõ hơn ở phần mình tô màu đỏ nhe, vì theo bạn nói thì:
      1. CB của điều hòa, và ổ cắm hỏng nhưng nóng lạnh vẫn hoạt động bình thường => CB5 vẫn hoạt động bình thường (CB5 là CB tổng của cả 3 thiết bị trên)?
      2. DO CB5 vẫn hoạt động bình thường và khi đã tắt CB5 để kiểm tra, cắm quạt vào quạt hok quay, kiểm tra cả 2 bên ổ cắm điều hok sáng => hiện tượng tất yếu => có thể thao tác kiểm tra
      khi chưa cắm quạt của bạn hok chuẩn nên bút thử vẫn sáng khi được cắm vào ổ điện => ổ cắm hok hỏng, CB5 vẫn ok, bạn hok cần đấu dây từ 1 ổ cắm khác vào điều hòa để sử dụng mà có thể đi dây trực tiếp vào ổ cắm cho điều hòa.
      Bạn nên kiểm tra lại ổ cắm 1 lần nữa, và bậc CB5 cắm thiết bị điện vào ổ cắm để thử ổ cắm để xác định chính xác ổ cắm có hỏng hay hok bạn nhé.
      Chúc bạn sớm khắc phục được sự cố trên.
      Thân.

8. Những thành viên đã cảm ơn bluetear vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi bluetear Xem bài viết
      Bạn hãy trình bày rõ hơn ở phần mình tô màu đỏ nhe, vì theo bạn nói thì:
      1. CB của điều hòa, và ổ cắm hỏng nhưng nóng lạnh vẫn hoạt động bình thường => CB5 vẫn hoạt động bình thường (CB5 là CB tổng của cả 3 thiết bị trên)?
      2. DO CB5 vẫn hoạt động bình thường và khi đã tắt CB5 để kiểm tra, cắm quạt vào quạt hok quay, kiểm tra cả 2 bên ổ cắm điều hok sáng => hiện tượng tất yếu => có thể thao tác kiểm tra
      khi chưa cắm quạt của bạn hok chuẩn nên bút thử vẫn sáng khi được cắm vào ổ điện => ổ cắm hok hỏng, CB5 vẫn ok, bạn hok cần đấu dây từ 1 ổ cắm khác vào điều hòa để sử dụng mà có thể đi dây trực tiếp vào ổ cắm cho điều hòa.
      Bạn nên kiểm tra lại ổ cắm 1 lần nữa, và bậc CB5 cắm thiết bị điện vào ổ cắm để thử ổ cắm để xác định chính xác ổ cắm có hỏng hay hok bạn nhé.
      Chúc bạn sớm khắc phục được sự cố trên.
      Thân.

1. CB5 đúng là CB tổng của cả 5 thiết bị trên.
      2. CB5 mình tắt đi chỉ để kiểm tra bút điện để rút ra KL là CB5 ngắt dây mát, ko ngắt dây nóng.
      Còn khi thử thiết bị (ổ cắm, điều hoà) thì tất nhiên là CB5 vẫn bật để thử. CB5 cũng kết luận ko hỏng vì bình nóng lạnh vẫn hoạt động bình thường.
      Mình đã gỡ ổ cắm ra kiểm tra rồi, vẫn bình thường. Dây vào ổ dùng bút thử điện vẫn sáng, chỉ có điều là cắm thử quạt vào trực tiếp dây cũng không quay quạt (cắm quạt vào trực tiếp dây ở đây là dây đấu nối vào ổ cắm í).
      Mình chỉ thấy hiện tượng lạ là làm sao khi không cắm thiết bị vào ổ cắm (và tất nhiên CB5 vẫn bật) thì bút thử điện sáng, còn khi cắm thiết bị điện vào ổ cắm thì dùng bút thử thấy không sáng nữa.

Mong bạn giải thích giùm mình. Cám ơn bạn nhiều.

Cảm ơn
      0

có thể là dây đấu trong ổ cắm bị lỏng=> khi không cắm thiết bị thì có điện nhưng khi cắm vào thì do tác động làm cho dây nối rời ra=> ko có điện.
      bạn kiểm tra thử nhé. mình nghĩ là không phải mất mát như mấy huynh ở trên nói đâu

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi xuanhao Xem bài viết
      có thể là dây đấu trong ổ cắm bị lỏng=> khi không cắm thiết bị thì có điện nhưng khi cắm vào thì do tác động làm cho dây nối rời ra=> ko có điện.
      bạn kiểm tra thử nhé. mình nghĩ là không phải mất mát như mấy huynh ở trên nói đâu
      Cám ơn Bác, nhưng như mình đã nói, ổ cắm không vấn đề gì mà. Mình đã kiểm tra cả nguồn điện trước khi vào ổ cắm cũng bị lỗi (mình kiểm tra theo cách là cắm trực tiếp thiết bị vào cái đầu dây trước khi nối vào cái lỗ của ổ cắm thì thiết bị cũng không chạy).

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Tôi hỏi xem nhà ban các CB đó dùng 1 pha 1 cực hay 1 pha 2 cực, nếu dùng 1 pha 1 cực chỉ cắt pha lửa có thể nhà bạn bị dảo nguồn do CN điện lực, và CB5 nhà bạn bị mất pha nên hệ thống nhà bạn bị xông nguồn từ hệ thống trung tính qua các thiết bị đang sử dụng

13. Những thành viên đã cảm ơn TuanDHB vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi TuanDHB Xem bài viết
      Tôi hỏi xem nhà ban các CB đó dùng 1 pha 1 cực hay 1 pha 2 cực, nếu dùng 1 pha 1 cực chỉ cắt pha lửa có thể nhà bạn bị dảo nguồn do CN điện lực, và CB5 nhà bạn bị mất pha nên hệ thống nhà bạn bị xông nguồn từ hệ thống trung tính qua các thiết bị đang sử dụng
      CB nhà mình là 1 cực và cắt pha nguội, chứ không phải cắt pha lửa (mình đã thử bằng cách là ngắt CB5 nhưng thử bút điện vẫn sáng).

Bạn giải thích giúp cho mình rõ hơn đoạn này cho mình được không? có thể nhà bạn bị dảo nguồn do CN điện lực, và CB5 nhà bạn bị mất pha nên hệ thống nhà bạn bị xông nguồn từ hệ thống trung tính qua các thiết bị đang sử dụng
      Và quan trọng là cách khắc phục nó thế nào? Cám ơn bạn nhiều.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà