• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      146
      Được cảm ơn 1,584 lần, trong 131 bài

Mặc định Ðề: cần các bác giúp về cầu chì

Trích dẫn Gửi bởi tuangerrard8 Xem bài viết
      theo các bác thì cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào(về cả chức năng và cấu tạo)?mong các bác chỉ giáo,thanks
      cầu chì bảo vệ quá áp là cái gì vậy anh?
      anh có thể post ảnh, hoặc nhãn hiệu gì của nó không?
      Em quan tâm.
      Longvn

Địa chỉ
      Ngày SG - Đêm TDM-Bình Dương
      Cảm ơn
      103
      Được cảm ơn 229 lần, trong 177 bài

Mặc định Ðề: cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào

Trích dẫn Gửi bởi tuangerrard8 Xem bài viết
      theo các bác thì cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào(về cả chức năng và cấu tạo)?mong các bác chỉ giáo,thanks
      Mình chỉ biết loại này bảo vệ cho tụ bù hạ thế àh:

Bạn xem hình nó màu vàng vàng ấy

@: theanhktech@yahoo.com
      Y!M: theanhktech

Cảm ơn
      2

F1 : Cầu chì bảo vệ quá dòng
      TH1 : Cầu chì bảo vệ quá áp

Cảm ơn
      2

đây là nguồn ATX của máy tính,có 2 cầu chì ở đầu là cầu chì quá dòng và cầu chì dành cho quá áp,mong các bác chỉ giúp tại sao lại như vậy?

Cảm ơn
      146

Theo sơ đồ bạn cung cấp, thì:

F1 là Cầu chì bảo vệ quá dòng. Khi có hiện tượng chạm chập hoặc quá tải trong mạch, dòng điện qua F1 tăng, dây chì của nó sẽ chảy, ngắt nguồn cung cấp để bảo vệ các linh kiện của mạch không bị hư hỏng thêm.

TH1 là Cầu chì bảo vệ quá áp. Nó có cấu tạo là 1 cặp tiếp giáp bán dẫn. Điện áp tối đa trên nó khoảng 230V-270V (tùy loại). Khi điện áp vào vọt lên cao quá, vượt quá giới hạn điện áp tối đa cho phép (Ví dụ: hiện tượng sét lan truyền chẳng hạn), dẫn đến điện áp đặt trên TH1 tăng cao, tiếp giáp này sẽ đứt để ngắt điện áp cấp đến mạch.

Thân.
      Longvn.

7. Những thành viên đã cảm ơn longVN vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Ngày SG - Đêm TDM-Bình Dương
      Cảm ơn
      103
      Được cảm ơn 229 lần, trong 177 bài

Hic hic...thì ra các bạn đang nói về bộ nguồn máy tính...đúng là mình chỉ nghĩ ra cái Fuse cho điện công nghiệp...
      @: theanhktech@yahoo.com
      Y!M: theanhktech

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 21 lần, trong 18 bài

LongVN nói đúng rồi đó, thực ra nói cầu chì là chúng ta hiểu ngầm nó là thiết bị bảo vệ quá dòng, còn nói cầu chì bảo vệ quá áp thì nó rất mới với chúng ta, thực chất nó là con bảo vệ quá áp được nối trước bo mạch để bảo vệ khi điện áp quá mức bảo vệ của nó thì nó sẽ nổ.

10. Những thành viên đã cảm ơn elic vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2

thanks bác nhiều,nhân tiện đây bác cho mình hỏi luôn bác cho em biết cơ chế hoạt động(nói rõ hộ em) của bộ lọc nhiễu và mạch lọc RC tạo đường thoát cho xung cao tần (là 2 khối tiếp theo đế điều chỉnh điện áp vào bộ chỉnh lưu đấy)

Cảm ơn
      146

Đúng như bạn nói, 2 khối tiếp theo trong sơ đồ trên, chính là bộ lọc nhiễu và mạch lọc RC tạo đường thoát cho xung cao tần.

Hai khối này có nhiệm vụ lọc, loại bỏ, giảm thiểu các xung nhiễu nguồn AC, không cho các xung nhiễu này đi vào mạch, vì nếu những nhiễu không được loại bỏ, chúng có thể ảnh hưởng không tốt đến tải, làm giảm độ ổn định khi tải làm việc.

CX1, CX2 : là các Tụ lọc; LF1 là Cuộn cảm; Cụm RV-C3-C3 là Mạch lọc kiểu RC tạo đường thoát cho xung cao tần. Cụm này sẽ ngăn chặn xung nhiễu tần số lớn không cho lọt vào phần sau của mạch.

Để dễ hình dung, bạn có thể xem như nguồn điện công nghiệp đầu vào là sự xếp chồng của nhiều dòng điện có tần số khác nhau.

Tụ điện và cuộn cảm là các trở kháng phụ thuộc tần số:
      /Zc/ = 1/(2.pi.f.C) è Với f càng lớn thì Zc càng nhỏ, do vậy Với f càng lớn thì tụ dẫn điện càng tốt;
      /ZL/ = 2.pi.f.L è Với f càng lớn thì ZL càng lớn, do vậy Với f càng lớn thì cuộn cảm dẫn điện càng kém;

Người ta lựa chọn các giá trị L, C phù hợp để tạo thành mạch lọc như hình trên, nhằm đảm bảo chỉ có dòng điện tần số cơ bản mới vào được đến mạch chỉnh lưu.

P/s: Hôm qua, lúc tạo chủ đề, Longvn thấy bài này được phân loại là “THẢO LUẬN”, Longvn đã sửa lại thành “TRỢ GIÚP”. Bây giờ bạn có muốn sửa lại 1 lần nữa để thành “THẢO LUẬN” hay không?

Thân.
      Longvn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Thảo luận - Các bác cùng nhau thảo luận về loại động cơ này ạ
      Bởi shuige trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 30-09-2013, 23:11
    4. Sự khác nhau giữa bộ cắt sét và lọc sét - phần 1
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 25-07-2013, 17:52
    5. bộ kích điện và bộ lưu điện khác nhau?
      Bởi caotat trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 15-06-2011, 16:21
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016