• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Em nên chọn việc nào bi h ạ? Đặc điểm công việc của từng bên thế nào ?

Các bác cho em hỏi chút .Khi xin vào làm cho nhà máy nhiệt điện thì nên xin vào bên vận hành hay bên kỹ thuật sửa chữa,bảo dưỡng hơn ?
      Đặc điểm công việc của từng bên thế nào ? bên sửa chữa có phải làm việc theo ca ,kíp như bên vận hành ko ạ ? mức lương các bên ,bên nào thường cao hơn ?
      Em xin cảm ơn các bác

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      TP HCM
      Cảm ơn
      409
      Được cảm ơn 848 lần, trong 341 bài

Mặc định Ðề: Cho mình hỏi về công việc trong nhà máy điện ???

Nói đến vận hành hay kỹ thuật sửa chữa bảo dưỡng thì có lẽ bạn cũng hình dung được ít nhiều về đặc điểm công việc rồi nhỉ?

Vận hành: bạn chỉ cần nắm rõ quy trình và thao tác vận hành của các thiết bị là có thể thực hiện công việc. Công việc tương đối nhàn và có tính lặp đi lặp lại. Bạn hok nên chọn công việc này nếu bạn là người ham học hỏi, tìm tòi, hok thích những công việc đơn điệu.

Kỹ thuật sửa chữa bảo dưỡng: yêu cầu bạn nắm bắt rõ các hồ sơ, lý lịch máy móc, thiết bị cũng như những hư hỏng thường gặp của chúng. Bạn sẽ là người tìm ra những nguyên nhân và khắc phục các sự cố, đồng thời bảo dưỡng định kỳ toàn bộ máy móc, thiết bị. Thích hợp cho bạn nếu bạn năng động, luôn muốn khám phá.

Bên sửa chữa có phải làm việc theo ca ,kíp như bên vận hành ko ạ ? mức lương các bên ,bên nào thường cao hơn? Điều này tùy thuộc từng nhà máy, thông thường bên sửa chữa hok nhất thiết phải làm việc theo ca, kíp như bên vận hành.

Chúc bạn lựa chọn được công việc phù hợp.

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Ý cô giáo là hướng nghiệp cho bạn đi làm sửa chữa rồi còn gì?!!!! Không biết có ý gì k0 nhỉ???
      Theo tôi thì làm sửa chữa có nhiều nhược điểm: Công việc nặng nề, mệt nhọc, bẩn thỉu, nguy hiểm, lương thấp, ít được coi trọng (thăng tiến thường k0 bằng vận hành)...
      Còn làm vận hành thì cũng có ưu điểm chứ: Nhàn hạ, sạch sẽ, toàn bấm chuột máy tính thì lấy đâu mà nguy hiểm, lương cao (hệ số trách nhiệm cao), nếu chịu khó nắm vững nghiệp vụ, thiết bị và có nhiều sáng kiến thì cơ hội thăng tiến là trong tầm tay...
      Sửa chữa vẫn phải làm ca kíp bình thường, nhất là xử lý sự cố hoặc đại tu máy, để đảm bảo tiến độ đưa máy vào vận hành sớm thì quân sửa chữa có khi còn phải cày 2 ca/ngày, mờ mắt...
      Vậy còn dám nhận làm sửa chữa nữa không????

4. The Following 2 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      102
      Được cảm ơn 734 lần, trong 196 bài

Ở các nhà máy nhiệt điện nói chung hiện nay thường có các công việc chính sau:

1. Khối vận hành: bao gồm vận hành lò máy, VH nhiên liệu (nhiệt điện than), VH hóa, vận hành Điện.

- Có lẽ bạn là dân Điện thì VH hóa (xử lý nước cấp cho lò hơi) và VH lò máy là không bàn, nếu bạn chọn vận hành thì sẽ làm vận hành điện hoặc vận hành nhiên liệu (than).
      - Công việc vận hành nói chung rất nhàn (như bác minhhoang đã nêu không nói lại), nếu là bên điện thì sạch sẽ. Và luôn luôn phải đi ca (ca 8h hoặc ca 12h tùy nhà máy). Theo thời gian bạn sẽ thấy nhàm chán, đơn điệu.

2. Khối bảo dưỡng, sửa chữa:

Bao gồm các khối: BD-SC Điện, BD-SC Cơ-Nhiệt, BD-SC Điện Tự Động Hóa.

Yêu cầu công việc là tay chân là chủ yếu (nặng nhọc), đúng theo nghĩa đen của nó là Bảo dưỡng, sửa chữa thiết bị trong hoặc ngoài nhà máy điện. Luôn tiếp xúc dầu mỡ, tro xỷ....

Khối BD-SC thường không làm việc theo ca, kíp chỉ theo hành chính là chủ yếu. Ngoại trừ yêu cầu cao do sự cố ..... thì phải làm việc ngoài giờ hành chính mà thôi (họ gọi là làm thêm giờ) (xin mạn phép đính chính lại chỗ này của bác minhhoang).

3. Hiện nay, các nhà máy nhiệt điện, 2 khối vận hành và bảo dưỡng thường là thuộc 2 công ty khác nhau. Ví dụ: Nhà máy nhiệt điện Phả Lại: Khối vận hành thuộc cty cổ phần nhiệt điện Phả Lại PPC, còn khối BD-SC thuộc cty cổ dịch vụ phần sửa chữa nhiệt điện Miền Bắc NPS. (Các nhà máy nhiệt điện mới sau này đều cũng thường chia như vậy)

4. Cơ hội thăng tiến:

Nếu nhà máy bạn lựa chọn mà 2 khối VH và BD là 2 cty khác nhau nhau thì cơ hội thăng tiến là như nhau, nếu 2 khối này là 1 thì vận hành có hơn 1 tý.

5. Lương: Khối VH cao hơn nhiều so với khối BD-SC (ăn lương theo hành chính, bậc thợ).

6. The Following 2 Users Say Thank You to Hoàng Uy Viễn For This Useful Post:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 705 lần, trong 366 bài

Hơ hơ, thế mà em nói đúng hở bác????

8. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 12 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Em nên chọn việc nào bi h ạ? Đặc điểm công việc của từng bên thế nào ?

Xin các bác phân tích cho ưu nhược điểm của các vị trí sau: ks hóa
      1- KS vận hành hóa
      2- phân tích ở phòng thí nghiệm
      3- tiếp nhận nhên liệu: than dầu

mức lương, cơ hội, công việc....
      thank lots

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà