• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: Hậu quả việc mất 1 pha cho mba

Trích dẫn Gửi bởi dongbienbg Xem bài viết
      -- ai giúp mình về nguyên nhân, hậu quả của việc mất 1 pha đối với mba với??
      nguyên nhân thì nhiều vd: máy cắt cắt không toàn fa, đóng không toàn pha!

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Máy biến áp 1 pha mất điện thì vẫn lam việc bình thương thôi. Chỉ có điều điện áp tren 2 pha còn lai tăng lên "Căn 3 lần". theo minh la chỉ thé thôi.Vẫn ôn. Lúc nào sửa thi cắt điện toàn bộ để sửa. hihi...

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

ý mình là giả sử ,mba 3 pha đang làm việc, giả sử bị nổ chì 1 pha chẳng hạn. Khi đó sẽ như thế nào

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

ý mình là giả sử ,mba 3 pha đang làm việc, giả sử bị nổ chì 1 pha chẳng hạn. Khi đó sẽ như thế nào
      Máy biến áp sẽ không làm sao cả. khi đóng điện máy biến áp, nhiều nơi người ta vẫn đóng từng pha mà có làm sao đâu. vấn đề là ở phụ tải sau máy biến áp thôi

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

-- ai giúp mình về nguyên nhân, hậu quả của việc mất 1 pha đối với mba với??
      Bạn hỏi đây là đứt 1 dây của nguồn vào cuộn sơ cấp MBA đúng không? Về nguyên nhân thì mình không bàn đến vì có rất nhiều: đứt dây, đóng không toàn pha... Còn về hậu quả thì theo mình thế này:
      1. Với MBA có dây trung tính (22/0,4kV): Khi đứt 1 pha thì pha đó không có điện áp và tất nhiên phía thứ cấp cũng không có điện áp nhưng thực tế nó vẫn có điện áp nhưng hơi nhỏ chút. Các tải sử dụng 3 pha (các máy điện quay) thì không ổn, vì mất pha nên từ trường bị lệch, còn các tải 1 pha thì vẫn bình thường (ở 2 pha còn lại) và hiệu suất sẽ giảm (hoặc hiệu suất = 0) ở pha bị đứt.
      Note: MBA 110kV trở lên có trung tính nối đất trực tiếp, khi mất 1 pha thì bảo vệ dòng điện thứ tự không sẽ cắt MBA đó ra (bảo vệ thứ tự không của MBA dùng loại thông thường chứ không dùng loại độ nhạy cao (độ nhạy cao tức là khi có cả I0 và U0 bảo vệ mới làm việc).
      2. Với MBA không có dây trung tính (35kV, 10kV):
      Khi mất 1 pha thì do có sự tương tác từ trường của 2 pha còn lại nên phía thứ cấp vẫn có điện áp nhưng thấp hơn so với 2 pha kia.
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 9 lần, trong 6 bài

Nếu bị nổ chì 1 pha thi tất nhiên la phải có nguyên nhân. Theo mình thì chủ yếu đó là ngắn mạch. khi đó nêu với mang điện trung tính trực tiếp nối đất thì mạng điện sẽ đc cắt cả 3 pha. Còn nếu mạng có trung tính cách điên với đất thi mạng điên vẫn lam việc binh thường thôi. Chỉ có điều điện áp 2 pha còn lai sẽ tăng lên căn 3 lần vì thế ta phải lựa chọn thiết bị sao cho phù hợp thôi. Du thế nào: Máy biến áp cũng không sao cả. ...

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

Trích dẫn Gửi bởi kakabubula Xem bài viết
      Nếu bị nổ chì 1 pha thi tất nhiên la phải có nguyên nhân. Theo mình thì chủ yếu đó là ngắn mạch. khi đó nêu với mang điện trung tính trực tiếp nối đất thì mạng điện sẽ đc cắt cả 3 pha. Còn nếu mạng có trung tính cách điên với đất thi mạng điên vẫn lam việc binh thường thôi. Chỉ có điều điện áp 2 pha còn lai sẽ tăng lên căn 3 lần vì thế ta phải lựa chọn thiết bị sao cho phù hợp thôi. Du thế nào: Máy biến áp cũng không sao cả. ...
      Nổ chì 1 pha thì điện áp không tăng lên căn 3 lần như bạn nói, chỉ có chạm đất ở lưới trung tính cách điện mới có hiện tượng đó thôi.
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: ĐẦU RA CỦA MÁY BIẾN ÁP BỊ MẤT PHA.

Các bác giúp em với: chỗ em có cái máy biến áp 3 pha 380/220 V. em đo điện áp đầu ra lần lượt là:
      A với B = 214 V
      A với C = 214 V
      B với C = 214 V
      A với tiếp địa = 0 V
      B với tiếp địa = 214 V
      C với tiếp địa = 214 V
      Thông số của nó đây:

các bác giải thích hộ em với (sao nó lại bị như vậy?) và có cách nào khắc phục được không?

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Hậu quả việc mất 1 pha cho mba

Các bác giúp em với. Ban đầu em nghĩ là do chạm đất pha A nhưng nếu thế thì aptomat đã nhảy. Đằng này hệ thống vẫn làm việc bình thường.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016