• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 48 lần, trong 24 bài

Thumbs up

đuong dây 22kv từ điện lực zô nhà máy: mba 1500kva/0.4kv.
      thiết kế hệ thống trên:
      theo em tính thì
      i = 1500/22kv/1.732 = 65.6A
      nhưng sao điện lực chọn fco 24kv mà dòng tới 200A luôn vậy
      còn 2việc chọn s = 70mm2 là hình như tính toán lý thuyết lâu vá
      có Huynh nào biết cách tính nhanh không vậy
      trước mình đi tt điện lực : mấy anh kỹ thuật tính nhẩm ra liền àh!
      xin các huynh chỉ giáo!

sao không có ai hết vậy
      giúp tui tí đi, sau này người khác sẽ không phụ lòng đâu bạn
      trao đổi đi

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ; 01-04-2010 lúc 09:19. Lý do: gộp 2 bài làm 1 tránh spam + loãng topic

Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 68 lần, trong 35 bài

Mấy ông Điện lực nói theo kinh nghiệm thôi. có lúc thì đúng có trường hợp thì sai.
      Bình thường nên tính theo Jkt( mật độ dòng điện kinh tế thông thường nên lấy =1,1 đến 1,5 A/ mm2). Sau đó kiểm tra tổn thất điện áp trên đường dây theo tiết diện đã chọn ... sau đó kiểm tra động cơ lớn nhất khởi động .

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 3 bài

Chào bạn, theo như tui hiểu thì bạn thấy thông số FCO là 24kV-200A (đây là dòng định mức của FCO) đúng không. Theo tui được biết thì bạn còn thiếu 1 thứ rất quan trọng luôn đi kèm với FCO là dây chảy (dây chì)-> đây mới là cái quyết định khả năng bảo vệ quá tải của FCO (FCO mà không có dây chảy thì cũng như không, nó hoàn toàn không dẫn điện được). Thông thường trong hồ sơ thiết kế sẽ liệt kê riêng phần FCO và phần dây chảy, và khả năng bảo vệ MBA phụ thuộc vào dây chảy của FCO. Dây chảy thì chọn theo sổ tay kỹ thuật, theo tui nhớ thì MBA 1500KVA thì dây chảy khoảng 40K-65K (K ở đây không phải là A hay KA đâu nhé, nó quy định đường đặc tính chảy của dây chảy, cái này phải tra bảng mới chính xác). Cho nên tui nghỉ mấy ông điện lực không chọn nhầm đâu, dòng đm phía trung thế MBA này khoảng 65A theo bạn tính), chọn FCO 200A để dự phòng, tăng tải về sau, có thay MBA chứ khỏi thay FCO, quan trọng ở đây là dây chảy của FCO phải chọn cho phù hợp với công suất MBA. Nếu chưa rõ bạn nên xem lại nguyên lý hoạt động của FCO.

Còn phần chọn tiết diện dây thì theo tui nghĩ ở đây họ chọn 70mm2 là theo kinh nghiệm thôi, chứ chẳng có tính nhẩm gì cả đâu (thật ra chọn 70mm2 là quá dư là khác, thông số dòng định mức cáp C/XLPE/PVC-70mm2 khoảng 270A, có thể sau này nâng công suất MBA thì chọn như vậy khỏi phải thay dây). Nếu có tính nhẩm được thì chỉ tính nhẩm được dây phía hạ thế MBA thôi, bằng cách lấy 1500(KVA)x3/2=2250A (gần bằng 1500KVAx1.5 (lấy hệ số công suất gần bằng 1) -> làm sao có số 1.5 này thì chắc bạn cũng biết rối), còn phần trung thế thì khó mà nhẩm được vì con số không có gì đặc biệt (bạn thử tính sẽ thấy).
      Sửa lần cuối bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ; 01-04-2010 lúc 09:20. Lý do: gộp 2 bài làm 1 tránh spam + loãng topic

4. Những thành viên đã cảm ơn souris vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 48 lần, trong 24 bài

Trích dẫn Gửi bởi souris Xem bài viết
      Còn phần chọn tiết diện dây thì theo tui nghĩ ở đây họ chọn 70mm2 là theo kinh nghiệm thôi, chứ chẳng có tính nhẩm gì cả đâu (thật ra chọn 70mm2 là quá dư là khác, thông số dòng định mức cáp C/XLPE/PVC-70mm2 khoảng 270A, có thể sau này nâng công suất MBA thì chọn như vậy khỏi phải thay dây). Nếu có tính nhẩm được thì chỉ tính nhẩm được dây phía hạ thế MBA thôi, bằng cách lấy 1500(KVA)x3/2=2250A (gần bằng 1500KVAx1.5 (lấy hệ số công suất gần bằng 1) -> làm sao có số 1.5 này thì chắc bạn cũng biết rối), còn phần trung thế thì khó mà nhẩm được vì con số không có gì đặc biệt (bạn thử tính sẽ thấy).
      --------------------------------------------------------
      kum on nhan!
      nhung sao co nguoi bao rang fuse K = với dòng đnhị mức phía trung thế ah!
      minh bảo là Iđmx1.5 = fuse K. họ bảo rằng đui7ng2 dây ngắn nên bỏ qua nhân hệ số
      theo cac bạn là nư thế nao
      ngày xưa học thầy Ánh thì bảo tính toán kỹ lam71 mà.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 7 lần, trong 3 bài

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây http://webdien.com/d/showthread.php?t=2045.
      Lưu ý bạn: như tui đã nói, K ở đây là đường đặc tính chảy loại K của fuse link, không phải dòng điện, cụ thể các loại đặc tính chảy của fuse link bạn xem ở đây http://www.hubbellpowersystems.com/P...fuselinks.html, tại link này bạn tải về hai file trên cùng 30002 + 30003 để xem đặc tính chảy loại K (thời gian-dòng điện) của fuse link. Hy vọng cùng trao đổi để làm rõ vấn đề. chào bạn.

7. Những thành viên đã cảm ơn souris vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      301
      Được cảm ơn 691 lần, trong 403 bài

Trích dẫn Gửi bởi souris Xem bài viết
      Chào bạn, theo như tui hiểu thì bạn thấy thông số FCO là 24kV-200A (đây là dòng định mức của FCO) đúng không. Theo tui được biết thì bạn còn thiếu 1 thứ rất quan trọng luôn đi kèm với FCO là dây chảy (dây chì)-> đây mới là cái quyết định khả năng bảo vệ quá tải của FCO (FCO mà không có dây chảy thì cũng như không, nó hoàn toàn không dẫn điện được). Thông thường trong hồ sơ thiết kế sẽ liệt kê riêng phần FCO và phần dây chảy, và khả năng bảo vệ MBA phụ thuộc vào dây chảy của FCO. Dây chảy thì chọn theo sổ tay kỹ thuật, theo tui nhớ thì MBA 1500KVA thì dây chảy khoảng 40K-65K (K ở đây không phải là A hay KA đâu nhé, nó quy định đường đặc tính chảy của dây chảy, cái này phải tra bảng mới chính xác). Cho nên tui nghỉ mấy ông điện lực không chọn nhầm đâu, dòng đm phía trung thế MBA này khoảng 65A theo bạn tính), chọn FCO 200A để dự phòng, tăng tải về sau, có thay MBA chứ khỏi thay FCO, quan trọng ở đây là dây chảy của FCO phải chọn cho phù hợp với công suất MBA. Nếu chưa rõ bạn nên xem lại nguyên lý hoạt động của FCO.
      MBA 1500kVA 22/0.4 thì dòng trung thế chỉ khoảng 40A thôi, do đó dây chảy (fuse) chọn là 65K là hợp lý.

Điện lực chọn FCO200A không sai đâu vì MBA từ 1500KVA trở lên khi có sự cố thì FCO100A rất dễ bị dính fuse, không hoàn toàn do dự phòng đâu bạn à.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

đùng rồi, nhưng thực tế thì phãi theo các huynh đó

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 10 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: thiết kế dường dây trung thế vào xí nghiệp

Tiêu chuẩn nào quy định việc chọn dây dẫn cho trung thế các bác nhỉ. Mà mình chọn dây dẫn có phần phải để ý tới điện thế không, hay chỉ quan tâm dòng điện thôi? Em thấy trong IEC, nó phân biệt việc test dây cho điện áp hạ thế và trung thế thành 2 phần riêng biệt

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Nhà cung cấp thiết bị điện dân dụng và cộng nghiệp XS hệ thfong61 tủ bảng điện trung hạ thế .
      Bởi thilv_1984 trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-03-2014, 15:25
    2. Cần bán - Kinh doanh thiết bị điện dân dụng - điện công nghiệp và tìm đối tác mở đại lý cấp 1 tại bắc trung bộ
      Bởi tudonghoadanang trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 21-11-2013, 13:51
    3. Cần bán - Tủ điện công nghiệp, tủ composite, máng cáp điện, thiết bị đóng cắt trung – hạ thế,..
      Bởi codienthanhphat trong diễn đàn Dịch vụ, nhà thầu, thi công, lắp đặt điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 06-07-2013, 14:35
    4. DẤU HIỆU CUẢ BỆNH GIẢ NAI {anh em tập trung nghiên cứu}
      Bởi wd.support trong diễn đàn Tình trường
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 06-03-2013, 16:23
    5. Cần bán - Bán các thiết bị điện công nghiệp, dân dụng, phụ kiện trung thế
      Bởi HOMICIDE_XT7611 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 17-12-2012, 11:12

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016