• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 26
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Nổ Máy biến áp 250kVA-35(22)/0,4kV

Các bác cho em hỏi là: Nếu đầu cáp cao thế bắt vào sơ cấp(35kV) MBA (250kVA-35(22)/0,4kV ) mà phóng điện , nhưng dòng dò này không đủ lớn để MC đầu nguồn tác động, vậy cứ để MBA vận hành lâu dài thì có vấn đề gì với MBA của em không???Và cụ thể là MBA của em đã nổ sau khi đóng điện 1 ngày(nổ 2 pha chì phía cao thế, hỏng cuộn cao thế, trào dầu ra ngoài). Vậy phóng điện đầu cáp có thể là nguyên nhân không???bác phân tích hộ em cái!!!!!!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Nổ Máy biến áp 250kVA-35(22)/0,4kV

Ban phai xem lại hệ thống bảo vệ của bạn có vấn đề, trước khi đấu vào sơ cấp bạn có kiểm tra cách điện MBT không, còn khi cáp của bạn bị kém, MBT tốt thì sự cố sẽ nổ cáp và bảo vệ pải tác động để ngăn ngừa sự cố lan tràn. còn MBT của bạn bị nổ do cách điện kém 2 pha chạm đất

3. Những thành viên đã cảm ơn TuanDHB vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Nếu mới đóng điện mà đã bị phóng điện nhẹ mà không cắt ra chắc chắn sau đó sẽ nổ vì sau một thời gian phóng điện nhẹ sẽ dẫn đến hỏng bề mặt ngoài phễu cáp và càng phóng điện mạnh hơn dẫn đến ngắn mạch 2 pha, nổ to thì vỡ sứ MBA là bình thường có thể máy biến thế chỉ vỡ sứ thay sứ là tốt

5. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

các bác ạ:! MBA của em bị nổ.cụ thể kết quả thí nghiệm thấy hỏng cuộn cao áp pha C, 2 cuộn còn lại không đo được điện trở,cuộn cao áp chạm vỏ cách điện bằng 0.Vậy phóng điện đầu cáp phía cao thế có thể là nguyên nhân không, các bác phân tích hộ em!

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Nổ mà trào dầu ra ngoài, hỏng cuộn cao thế, thường là do nguyên nhân bên trong chứ không phải do phóng điện nổ bên ngoài tác động đến anh à.

Tuy nhiên nếu xét nguyên nhân sâu xa, thì cũng có thể lắm.

Nguồn 35kV thường không được nối đất. Nếu cáp trung thế chạm đất, thì dòng chạm không lớn, vẫn tiếp tục vận hành một thời gian, nhưng điện áp hai pha còn lại so với đất sẽ tăng lên 1,7 lần. Nếu cách điện của máy biến áp không chịu đựng được, sẽ gây ra phóng điện từ bên trong, làm hỏng cuộn cao thế.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

8. The Following 6 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mình đồng ý với ý kiến này. Là do quá áp đến 1,7 lần ở 2 cuộn còn lại của MBA, lúc này cách điện không còn đảm bảo nên xảy ra hiện tượng phóng điện bên trong (ngắn mạch 2 pha) làm nổ máy.

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Nổ mà trào dầu ra ngoài, hỏng cuộn cao thế, thường là do nguyên nhân bên trong chứ không phải do phóng điện nổ bên ngoài tác động đến anh à.

Nguồn 35kV thường không được nối đất. Nếu cáp trung thế chạm đất, thì dòng chạm không lớn, vẫn tiếp tục vận hành một thời gian, nhưng điện áp hai pha còn lại so với đất sẽ tăng lên 1,7 lần. Nếu cách điện của máy biến áp không chịu đựng được, sẽ gây ra phóng điện từ bên trong, làm hỏng cuộn cao thế.

10. Những thành viên đã cảm ơn ggoo0105 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 33 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết

Cái gì? Làm sao để cuộn dây cao thế MBA có điện áp tăng 1,7 lần được nhỉ? "So với đất" có nghĩa là so với pha bị chạm đất? Bé Nhóc dạo này có biểu hiện của nhiều tuổi rồi đấy!
      -------------
      Hờ hờ, theo bỉ nhân thì:
      Một có thể là, dòng điện phóng trên bề mặt nhưng chưa tới mức gây sự cố nhưng có thể tạo ra dao động điện áp. Theo lý thuyết, thầy nào dạy quên rồi, cái điện áp này mới là khủng, hình như khoảng 3 - 5 lần định mức thì phải, cách điện bị chọc thủng thôi. CSV ở trạm nếu có cũng chẳng bảo vệ nổi MBA. Hờ.
      Hai có thể là, phóng điện lúc đầu nhỏ, sau to dần và cuối cùng là ngắn mạch, lực điện động + cáp bị văng mạnh có thể bẻ gãy sứ cao thế. Thế là nổ thôi.
      Ba có thể là, tất cả các cái có thể là...

12. The Following 2 Users Say Thank You to Lãng Khách For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,909 lần, trong 1,469 bài

Trích dẫn Gửi bởi Lãng Khách Xem bài viết
      Cái gì? Làm sao để cuộn dây cao thế MBA có điện áp tăng 1,7 lần được nhỉ? "So với đất" có nghĩa là so với pha bị chạm đất? Bé Nhóc dạo này có biểu hiện của nhiều tuổi rồi đấy!
      .
      Hic, lão người Bỉ chẳng chịu đọc lại nguyên lý cơ bản của hệ trung tính cách đất gì cả.

Như thế là đúng chứ sai chỗ nào đâu?

Cảm ơn
      7

cảm ơn các bác. Nhưng mà em thấy Lãng khách nói cũng có lý, vì thực tế là cáp của em chưa nổ nên nó chỉ là phóng điện thôi(có tiếng tè tè và chút hồ quang, vì vậy em cũng nghĩ chỉ tạo dao động điện áp chứ không phải áp 2 pha còn lại tăng lên " căn 3 lần"
      CÁC BÁC Ạ

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Đã có hồ quang thì điện thế pha đó đã gần với 0 rồi, bằng điện thế đất. Hai pha còn lại chắc chắn tăng lên √‾3 lần.

Hi hi, anh Lãng khách trêu Nhóc "nhiều tuổi", vậy thì anh phải gọi là chị rồi.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

16. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Máy Biến Áp 250kva Chịu được Dòng điện quá tải (427A) bao nhiêu lâu ?
      Bởi KLDMC88 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 23-05-2015, 19:37
    2. Cần bán - Bán mba 250kva-35/0,4kv ( eemc)
      Bởi haitx trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 24-10-2014, 08:20
    3. Cần bán - Ups 250kva, ups 250kva xuất xứ châu âu có cổng RS232 và RS422
      Bởi nhậtninh trong diễn đàn Máy phát điện, ATS, MTS, UPS, bộ nguồn
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 12-04-2013, 10:05
    4. Trợ giúp - mình có con MP 250kVA khi mình đóng tải tới hơn 100k thì bỗng dưng mất áp.
      Bởi duongcoi trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 01-11-2011, 21:27
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016