• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Áp tô mát có hiện tượng lạ

Chào mọi người !
      Em muốn nhờ mọi người chỉ giúp em hiện tượng này với. chả là hôm qua công ty em thuê thợ điện đến thay lại tủ cầu dao đảo chiều cũ bằng attomat 3 pha. Khi thay xong vào thì điện tầng 3 tần 5 dùng bình thường, nhưng điện tầng 4 khi bật đèn cầu thang lên( đèn neon 1,2m) thì sáng rực 2 đầu còn giữa không sáng, attomat tổng của tầng thì nhảy xuống và kêu è è liên tục, tắt điện đi thì hết. Ông thợ điện có lên đo cái attomat đấy( at 2 cực 40A), đầu vào điện bên phải thì bút thử điện sáng, bên trái không sáng. 2 cực dưới 1 bên trái bút thử cũng sáng trong khi at đã cắt. Ông ấy mới đảo 2 dây trên 2 cực đầu vào cho nhau thì lại bình thường.
      Trước đó 3 cầu dao đảo chiều thì điện vẫn bình thường.
      Mọi người ai biết hiện tượng đấy là do đâu, và vì sao đảo dây lại hết giải thích giúp em với ạ.
      Em cám ơn mọi người.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Mặc định Ðề: Nhờ mọi người giải thích hiện tượng này với!

Khó giải thích lắm, vì không biết mạch đèn cầu thang của anh dùng dạng mạch nào. Rồi vấn đề phân pha cho các tầng ra sao?

Có khả năng phần lớn là lắp sai thứ tự pha, mà đèn cầu thang lại lấy theo kiểu pha ở tần này với trung tính ở tầng kia.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 11 lần, trong 10 bài

tại vì sử dùng dây N chung ông thợ điện đó đâu biết sợ nào là soi L và N cho nên ông ấy mới đảo dây lại thì hoạt động bình thường........

5. Những thành viên đã cảm ơn minhtuandatbinh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

có gì khó giả thích đâu, do thợ điện đấu sai thôi. còn khi đèn sáng bạn dùng bút thử điện thì chỉ kiểm tra được tiếp điểm ấy có điện hay không thôi mà. Bạn đăng câu hỏi này lên cũng không ai giả thích rõ ràng cho bạn được đâu, tốt nhất bạn nên gọi anh điện đến kiểm tra thôi...

7. Những thành viên đã cảm ơn search vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 455 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi search Xem bài viết
      có gì khó giả thích đâu, do thợ điện đấu sai thôi. còn khi đèn sáng bạn dùng bút thử điện thì chỉ kiểm tra được tiếp điểm ấy có điện hay không thôi mà. Bạn đăng câu hỏi này lên cũng không ai giả thích rõ ràng cho bạn được đâu, tốt nhất bạn nên gọi anh điện đến kiểm tra thôi...
      Đúng rồi đó bạn vấn đề đó nếu bạn là dân điện thì chắc chắn sẽ hiểu được thôi mà. còn nếu bạn là dân ngoại đạo thì có giải thích thế nào bạn cũng ko hiểu đâu.nếu nạn muốn biết rõ liên lạc với mình :0906936460

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 23 lần, trong 17 bài

Trích dẫn Gửi bởi search Xem bài viết
      mình đông ý với conhoc là khó giả thích vì có được quan sát các hiên tượng v à sơ đồ đi dây đâu mà nói được .hỏi như bạn giống như chưa bệnh qua điện thoại vậy
      Lê Công Đảnh
      ĐT : 098 868 54 58
      web : http://www.webdien.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

[QUOTE=0omanh89o0;111979]Chào mọi người !
      Em muốn nhờ mọi người chỉ giúp em hiện tượng này với. chả là hôm qua công ty em thuê thợ điện đến thay lại tủ cầu dao đảo chiều cũ bằng attomat 3 pha. Khi thay xong vào thì điện tầng 3 tần 5 dùng bình thường, nhưng điện tầng 4 khi bật đèn cầu thang lên( đèn neon 1,2m) thì sáng rực 2 đầu còn giữa không sáng, attomat tổng của tầng thì nhảy xuống và kêu è è liên tục, tắt điện đi thì hết. Ông thợ điện có lên đo cái attomat đấy( at 2 cực 40A), đầu vào điện bên phải thì bút thử điện sáng, bên trái không sáng. 2 cực dưới 1 bên trái bút thử cũng sáng trong khi at đã cắt. Ông ấy mới đảo 2 dây trên 2 cực đầu vào cho nhau thì lại bình thường.
      Trước đó 3 cầu dao đảo chiều thì điện vẫn bình thường.
      Mọi người ai biết hiện tượng đấy là do đâu, và vì sao đảo dây lại hết giải thích giúp em với ạ.
      Em cám ơn mọi người
      theo tớ thì có thể khi lắp đặt thì họ mắc dây lạnh ở cầu dao vào bóng đèn trước (vì khi lắp đèn thường làm vậy cho nhanh ) khi thay cầy dao thì mắc ngược dây nóng ở cầu dao vào thì bóng đèn bị đỏ . theo tớ thì như vậy

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

em thì em biết mỗi một điều là khi người kia đến thay xong đấu lại dây thì đấu nhầm dây nên nó bị sai thiết kế của người thiết kế cái mạng điện đó thôi.

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Áp tô mát có hiện tượng lạ

bạn nói chưa rõ
      Thứ nhất bạn nói cầu dao đảo chiều đó 3 pha hay là 2 pha...theo mình chắc chắn là 3 pha....nếu mà người ta lắp đảo chiều thì là người lắp hệ thống điện đó có lắp nguồn dự phòng là máy phát 3 pha......theo mình ông này thay thế băng attomat 3 pha là khi công ty không muốn dùng nguồn điện dự phòng đó????
      Vậy theo mình có các nguyên nhân nguồn điện bạn trục trặc là::::
      1/ người đó đấu sai ở attomat 3 pha đó (((dây nóng cấp cho các tầng)))nhầm dây mát của tầng 4....nếu nhầm thì attomat tổng của tầng sẽ tắt (hiện tượng attomat tổng tầng 4 kêu rè rè là bị chập mà attomat không ngắt là do sử dụng attomat đểu))...
      Còn hiện tượng bóng đỏ 2 đầu là do nhiều nguyên nhân lắm (có thể đấu mát làm công tắc hoặc nhiễm mát....))
      2// bình thường hệ thống cầu thang có nhiều kiểu lắm
      Ví dụ...nếu nhà chật thì người thợ hay thiết kế kiểu::::
      ++tầng 1(1bảng 1 công tắc cầu thang) tầng 2(1bảng 2 công tắc cầu thang của cầu thang 1+2 và 2+3) tầng 3(1bảng 2 công tắc cầu thang của cầu thang 2+3 và 3+4 ) tầng 4(1bảng 1 công tắc cầu thang của cầu thang 3+4)......kiểu lắp này hay bị lỗi nếu người thợ chích nguồn lấy từng tầng vào ổ bảng....tổng cộng 4 bảng công tắc cầu thang ( 2 bảng 1 công tắc cầu thang,2 bảng 2 công tắc cầu thang)...sinh ra hiện tượng hay bị xung điện hoặc khi sử chữa 1 hoặc nhiều tầng có thay đổi mạch thì sinh ra hay chập....nếu lắp kiểu này người thợ phải thông minh cho tất cả các công tắc và bóng cầu thang ăn chung chỉ duy nhất 1 nguồn,có thể lấy nguồn ở tầng 1 là hợp lý

Nếu nhà rộng chủ nhà xây cầu thang 2 nhịp thì:::
      ++++tầng 1(1bảng 1 công tắc cầu thang) tầng 2(2bảng 1 công tắc cầu thang của cầu thang 1+2 và 2+3) tầng 3(2bảng 1 công tắc cầu thang của cầu thang 2+3 và 3+4 ) tầng 4(1bảng 1 công tắc cầu thang của cầu thang 3+4)......tổng cộng 6 bảng 1 công tắc cầu thang...cách lắp này chủ yêú nhà rộng...nhưng được cái là công tắc cầu thang của cầu thang 1+2 ăn nguồn của tầng 1,, công tắc cầu thang của cầu thang 2+3 ăn nguồn của tầng 2,,,, công tắc cầu thang của cầu thang 3+4 ăn nguồn của tầng 3....nên dễ kiểm soát được
      Trường hợp của bạn cũng có nhiều nguyên nhân lắm....nên tắt hết nguồn điện rồi đo lại...sau đó dùng phương pháp loại trừ dần...cách này chỉ dân chuyên nghiệp mới làm được
      Sửa lần cuối bởi chuyengia; 25-11-2012 lúc 22:01. Lý do: lỗi chính tả

Cảm ơn
      7

Mặc định Ðề: Áp tô mát có hiện tượng lạ

tks........

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà