• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 30
      Cảm ơn
      7

Mặc định thí nghiệm máy biến áp điện lực

Chào các bác. tình hình chỗ em có cái máy biến áp 400/35-0.4
      của Công ty thiết bị điện đông anh sản xuất, hôm vừa rồi mấy anh điện lực vào thí nghiệm và đo kiểm thì mình thấy họ chỉ đo:
      Điện trở 1 chiều các cuộn dây cao và hạ thế.
      Đo điện trở cách điện các cuộn dây.
      Đo tiếp địa.
      Sau khi đo xong họ bảo độ lệch điện trở 1 chiều cuộn dây hạ áp của MBA chỗ cty em quá theo tiêu chuẩn <2%.
      Cái của em đo lần 1 là 2.54%, lần 2 đo là 2.43%

Sau đó họ tách MBA chỗ em ra khỏi lưới điện.
      Vậy các bạn cho mình hỏi cái độ lệch 2% ấy dựa vào đâu ạ, và cái độ lệch này có ảnh hưởng gì đến lưới điện hay phụ tải điện hay chất lượng điện áp ra của MBA ạ.
      Bạn nào có tài liệu gì liên quan đến vấn đề này thì xin chỉ giúp em hay có thể cho em thông tin qua mail:
      khacbich@gmail.com
      Em cảm ơn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn meocon_87 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: thí nghiệm máy biến áp điện lực

MBA 3 pha có 3 cuôn dây phải có trị số điện trở can bằng ko lơn hơn 2%, vì lơn hơn có hiện tượng bất thường có thể bị chập 1 số vòng dây trên 1 cuộn nên khi đo diện trở cách điện vẫn cao, nhưng khi vận hành sẽ xẩy ra sự cố làm ảnh hưởng đến hệ thống

4. The Following 5 Users Say Thank You to TuanDHB For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,534 lần, trong 1,618 bài

Độ lệch này muốn nói đến lệch điệntrở giữa 3 pha với nhau. Nếu lệch nhau quá, mà pha bị lệch thấp hơn hai pha còn lại, thì có thể do ngắn mạch một số vòng dây như anh Tuan nói. Nếu lệch cao hơn thường là do tăng điện trở tiếp xúc. Bên cao thế, có thể do các bộ đổi nấc tiếp xúc xấu. Bên hạ thế có thể các biu lông siết ép các dây với nhau, dây với sứ, hoặc các mối hàn bị xấu.

Lệch cao sẽ làm phát nóng chỗ tiếp xúc xấu, và có thể gây sinh khí, phóng điện, và phát triển thành sự cố lớn.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

6. The Following 4 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

bên cao thế của em vẫn bình thường ạ, mà họ yêu cầu bên em phải sớm khắc phục ngay cái biến áp này, cái này nó chạy từ năm 1998, nay đo kiểm thì thấy như vậy, mà để khắc phục hiện tượng này thì làm thế nào ah?

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

độ lệch <2% được quy định tại "Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về kỹ thuật điện. Tập 5: Kiểm định trang thiết bị HT điện". (QCVN QTĐ-5:2008/BCT) điều 27.

9. Những thành viên đã cảm ơn duongpetro vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,888 lần, trong 550 bài

Trích dẫn Gửi bởi meocon_87 Xem bài viết
      bên cao thế của em vẫn bình thường ạ, mà họ yêu cầu bên em phải sớm khắc phục ngay cái biến áp này, cái này nó chạy từ năm 1998, nay đo kiểm thì thấy như vậy, mà để khắc phục hiện tượng này thì làm thế nào ah?
      Bác đem đến các nơi sửa chữa máy biến áp để bảo trì lại, nếu bị chập vòng dây thì ko thể bảo trì được, chỉ có thể quấn lại dây MBA.
      Chi phí quấn máy này cũng nằm khoảng 70tr thôi ( tính luôn chi phí kiểm định lại)
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

11. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

uh, cảm ơn các bác, em cũng hiểu hiểu 1 tí rồi, hôm qua đọc lại tài liệu về MBA, có thể hiện tượng thứ cấp của em bị lệch như thế làm cho MBA làm việc ở chế độ không đối xứng, trong MBA xuất hiện dòng thứ tự không, gây ảnh hưởng đến phụ tải, các chế độ làm việc của MBA không bình thường như: điện áp và dòng điện không đối xứng, làm tăng nhiệt MBA.
      Các bác góp ý thêm cho em về tác hại của cái độ lệch này nhé, em chỉ đọc lý thuyết thôi, chứ thực tế thì em cũng không biết ảnh hưởng của nó nào ạ.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053

Nếu máy của anh có một nắp nhỏ trên nóc máy, và nếu anh có điều kiện kiểm tra và xử lý tại hiện trường, thì anh thử thực hiện một số thao tác sau. Nếu không có kết quả, phải đưa đi sửa chữa thôi:

• Hạ mức dầu xuống thấp hơn điểm nối dây hạ áp. Thường trong trường hợp này dầu vẫn ngập cuộn dây.
      • Mở nắp trên nóc máy sao cho có thể quan sát bên trong.
      • Kiểm tra tất cả các mối nối bên phía hạ áp: Mối nối từ cuộn dây hạ áp ra sứ xuyên, mối nối giữa 3 điểm nối trung tính. Nếu cần thì tháo ra, vệ sinh bề mặt và siết lại.
      • Đo đạc lại. Nếu đạt yêu cầu thì bổ sung dầu đến mức vận hành, và lắp nắp máy lại.

Một số máy không có nắp nhỏ trên nóc, phải thao tác mở cả nắp lớn, rất phức tạp.

Nhóc còn thấy một số máy mở nắp đồng nghĩa với rút cả ruột máy BA ra ngoài, vì ruột máy biến áp được treo trên nắp.

Cá biệt một số máy, vỏ máy không có nắp, mà như 1 cái ly úp ngược. Phải mở bu lông chân.

Gặp những trường hợp trên thì không thể kiểm tra sửa chữa gì tại hiện trường được. Chỉ chở về xường sửa thôi.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

14. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7

mình chưa sờ cái này, bây giờ mới là cái thực tế đầu tiên sau khi ra trường.
      để mình thử xem như thế nào?
      Mà cái khả năng chập vòng dây trong MBA có cao không ah? bên điện lực họ đo 2 lần liền mà trước khi thí nghiệm, hệ thống điện nhà máy em làm việc vẫn bình thường, chỉ khi thí nghiệm mới thấy bị như vậy, sau đó nhờ mãi và phải dùng xe đón họ về cấp lại điện cho cty em hoạt động, còn máy phát thì dùng ồn và tốn nhiên liệu lắm, họ cho bên em thời hạn đến 21.8 này là phải xong và báo cáo lại để họ xuống đo đạc lại.
      Ah, hệ thống điện chỗ em trước khi đi từ mba ra nó được đưa vào 1 cái máy cắt, rồi đến cái hệ lioa và ats thì phải, em cũng gà nên chỉ đưa nên hiện trạng như vậy thôi ah.

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053

Anh yên tâm đi. Không có khả năng chập vòng đâu.

Nhiều khi tốn thêm ít chi phí rửa máy (máy đo, máy thí nghiệm á, chứ không phải máy biến áp), thì trị số đo lường sẽ đẹp lại thôi mà.

Tuy nhiên anh cũng xem lại một chút, là trị số sai lệch cao là cao thế nào? Giữa 3 pha có một pha sai khác với hai pha còn lại, hay giữa trị số đo hiện tại sai khác với trị số nhà chế tạo?

nếu sai khác với nhà chế tạo, anh tính toán lại nhiệt độ lúc đo và nhiệt độ chuẩn của nhà chế tạo có giống nhau không? nếu không giống thì phải hiệu chỉnh lại về cùng một nhiệt độ, chủ yếu là nhiệt độ của nhà chế tạo.

Thí dụ, nhà chế tạo cho điện trở cuộn dây 0,028 ohm ở 25 º C. Anh đo lúc cuộn dây ở 40 º C thì anh phải tính toán đưa trị số về trị số ở 25 º C rồi mới so sánh với trị số của nhà chế tạo.

Công thứ hiệu chỉnh như sauu:
      R t1 / R t2 = (234,5 +t1)/(234,5+t2) (đối với MBA dùng dây quấn bằng đồng).

Đối với MBA dùng dây nhôm, thì anh cũng dùng công thức trên, nhưng thay 234,5 bằng 224,5.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

17. The Following 3 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Dịch vụ - Chuyên thi công hệ thống điện công nghiệp,tủ tụ bù,tủ ats,tủ phân phối,tủ điều khiển công nghiệp...
      Bởi NGUYENVANTHIN trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 24-10-2016, 10:02
    2. Phần mềm kế toán Biframework chuyên nghiệp cho doanh nghiệp vừa và nhỏ.
      Bởi lucluc trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-10-2013, 11:26
    3. Cần bán - Cung cấp Máy biến áp, động cơ điện, bơm công nghiệp, bơm nông nghiệp, thiết bị điện EMIC
      Bởi devil1412 trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Bài cuối: 26-06-2013, 09:50
    4. Cần bán - Cung cấp Máy biến áp, động cơ điện, bơm công nghiệp, bơm nông nghiệp, thiết bị điện EMIC
      Bởi devil1412 trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Bài cuối: 26-06-2013, 09:47
    5. [hot]Tieu chuan thí nghiệm - nghiệm thu thiết bị điện
      Bởi noncao trong diễn đàn TIÊU CHUẨN NGÀNH ĐIỆN
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 10-05-2013, 09:16
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà