• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      7

Mặc định Khắc phục lỗi Máy hàn SMT dùng PLC Mitsubishi

Chỗ mình có cái máy hàn bề mặt dùng PLC điều khiển, nó được kết nối với cái màn hình HMI.1 ngày nọ em đóng điện, và cho máy hoạt động nhưng máy báo lỗi trên màn hình HMI, nó báo có bảng mạch rơi trong máy, em đã kiểm tra là không có, sau đó lại cho chạy lại vẫn bị báo lỗi đó, em lại tiếp tục kiểm tra cái sensor phát hiện mạch bị rơi, vẫn thấy nó hoạt động, đo tín hiệu ra vẫn thấy ok, tiếp tục lại tháo hẳn cái dây nối từ sensor vào PLC nhưng vẫn không được, nhờ máy chuyên PLC bên ngoài họ vào kiểm tra họ bảo lỗi PLC, sau đó họ đem cái PLC y hệt vào load chương trình từ eeprom của máy em vào chạy nhưng vẫn bị tình trạng trên, thế là họ lại mang cái HMI của máy em đi, giờ chưa thấy hồi âm lại, thế là lại phải chế 1 cái mạch dùng VXL để chạy tạm, vì giờ đang cần sản xuất mạch.
      Hiện tại máy đã chạy rồi nhưng không được giám sát chặt chẽ như con PLC, bác nào biết giúp em phỏng đoán nguyên nhân và khắc phục lỗi về cái PLC hay HMI giúp em không ah?
      Em cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      7

Mặc định Ðề: Khắc phục lỗi Máy hàn SMT dùng PLC Mitsubishi

chào các bác, vẫn là cái máy hàn bề mặt smt. hiện tại đã qua được lỗi không khởi động được, trước là không vào được menu nhưng giờ thì được rồi. vấn đề là ở chỗ vào được rồi nhưng không setup được. chỉ set up được vài thông số thôi. thế là sao các bác nhỉ, liệu máy của em có phải bị khống chế thời gian thực nghĩa là chỉ chạy đến 1 thời điểm nào đó thì máy dừng và báo lỗi hoặc có 1 bộ đếm nào đó đã đếm đủ và bây giờ thì cũng bị dừng lại không tiếp tục được nữa nhỉ, vậy có cách nào khắc phục hay xóa được hoặc kéo dài thời gian ra không ak?

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

mấy cái này bác có thể load chương trình ra được ko ? bác load chương trình ra rồi úp lên để mọi người cùng tham khảo nếu chương trình ko có lỗi thì bác xem lại mấy cái khác .

Cảm ơn
      7

em không có cáp lập trình, nếu có em cũng đã vào rồi. vì không có cái gì hết nên em phải chế lại mạch bằng vi xử lý đang dùng tạm mà. giờ dây chuyền đang dừng nên em mó lại con PLC này chút. bác nào rành về mitshubishi thì hộ em với.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

Mấy người mà bạn gọi là chuyên gia đó bắt không đúng bệnh sửa tào lao. Nạp con mới mà vẫn vậy là PLC cũ của bạn tốt. Và có lẽ là Hmi cũng tốt, board sensor kiểm tra mạch rơi của bạn là tốt? theo tiêu chí nào?
      Cáp lập trình cho mitsu rất đơn giản, sơ đồ thì bạn search trên mạng rất nhiều. bạn làm được mạch vxl thì nếu không muốn mua cable thì tự hàn lấy mạch mà dùng.

Cảm ơn
      7

em đã kiểm tra, che cảm biến rơi, và các cảm biến mà em nhìn thấy đều thấy trả tín hiệu 0 (0V) hoặc 1(19-24V) hết. Em đã dùng y nguyên các cảm biến này vào mạch vi sử lý chỉ có điều chuyển từ 24-->5V thôi. mạch dùng được, cảnh báo có đủ mà. mà bây giờ lại sinh chuyện là đã cài được rồi nhưng khi cho chạy thì lại báo lỗi có mạch kẹt ở đầu ra, cái này dùng sensor thôi, đã kiểm tra, vẫn tốt. bây giờ cứ bật máy lên là báo như thế. lại quay về post 1. hic hic

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 9 bài

có chức năng reset lỗi gì không? có một số máy nó làm theo kiểu khi có lỗi mặc dù hêt lỗi rồi vẫn phải có xác nhận (reset) của người vận hành thì nó mới cho chạy được. Mặt khắc báo lỗi sensor thì rất dễ chỉ cần online lên xem bít đó trong plc là biết liền, xem nó có tác động hay không tác động. Mua hoặc làm cable đi rồi tính.

Cảm ơn
      72
      Được cảm ơn 57 lần, trong 39 bài

Hi Guys.
      nghe các bạn trao đổi hay quá nên mún tham gia cho vui.
      - khi hệ thống bị lỗi mình nên chia theo 2 hướng sử lý là check hardware và check program để xem lỗi do thiết bị hay do người vận hành hoặc môi trường( cái này hơi khách quan).
      nếu các thiết bị có thể Online và lấy source được thì sẽ rất là tiệ lợi cho việc check và sữa lỗi.
      về lỗi này pác có thể lấy resource trên HMi và PLC xem alarm này do tag nào gán. biết được tag này ta quy ngược lại PLC và tìm input nào gây lỗi xem phải là phần cứng của máy hay là device.... cứ thế pạn sẽ mò ra được lỗi thôi.
      Thân.
      chúc thành công.
      Cung cấp plc cũ(old) các hãng siemens, mitsubishi, omron.
      HP : 0168 798 0344

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - PLC Mitsubishi
      Bởi Lang_Tu.TM trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-03-2014, 14:08
    2. Cần mua - Biến tần Mitsubishi 7.5kW dòng A,...
      Bởi nam.tt trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 05-03-2014, 13:11
    3. Cần bán - ACB Mitsubishi Ck từ 52%!
      Bởi congthienspk trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-08-2013, 13:04
    4. Cần bán - Biến Tần Mitsubishi - Đại Lý Ủy Quyền của Mitsubishi tại Việt Nam
      Bởi vietlam trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 15-04-2013, 14:01
    5. Cần bán - Đại Lý ủy quyền Mitsubishi tại Việt Nam/ Bán MCCB/ACB/Biến tần Mitsubishi
      Bởi vietlam trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-03-2013, 14:35
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016