• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      8

Mặc định nhưng thật sự vẫn ko tự tin vào năng lực làm việc của mình sau này , vẫn có chút gì đó lo lo ! các tiền b

em học bên Điện công nghiệp bên spkt , học hết năm 2 rùi , vô năm lên năm 3 , nhưng hiện tại em có chút gì đó hoang mang ! học hết 2 năm trong trường , điễm ko phải là thấp nhưng cũng ko wa' cao , khoảng 6.5 -> 7. nhưng thấy học trên trường các môn cơ sở mạch điện , đo lường , đtcb , máy điện , khí cụ .... thấy chỉ làm bài tập, học lý thuyết , cuối kỳ thi hk , có điểm . nhưng rùi thấy học xong cũng kiến thức cũng từ từ phai nhạt, mấy môn thực tập thì chỉ có mỗi thực tập điện cơ bản , rùi đang lo lắng ko biết sau này ra trường mình sẽ làm dc việc gì , hix ! thật sự học trong trường thì em ko sợ , vẫn tự tin vào năng lực học tập của mình , nhưng thật sự vẫn ko tự tin vào năng lực làm việc của mình sau này , vẫn có chút gì đó lo lo ! các tiền bối có thể cho em lời khuyên ! cảm ơn các tiền bối nhìu ....

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn phannguyen1022 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 730 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: sư phụ , sư thúc , sư huynh , sư tỷ tư vấn giùm em !

Trích dẫn Gửi bởi phannguyen1022 Xem bài viết
      em học bên Điện công nghiệp bên spkt , học hết năm 2 rùi , vô năm lên năm 3 , nhưng hiện tại em có chút gì đó hoang mang ! học hết 2 năm trong trường , điễm ko phải là thấp nhưng cũng ko wa' cao , khoảng 6.5 -> 7. nhưng thấy học trên trường các môn cơ sở mạch điện , đo lường , đtcb , máy điện , khí cụ .... thấy chỉ làm bài tập, học lý thuyết , cuối kỳ thi hk , có điểm . nhưng rùi thấy học xong cũng kiến thức cũng từ từ phai nhạt, mấy môn thực tập thì chỉ có mỗi thực tập điện cơ bản , rùi đang lo lắng ko biết sau này ra trường mình sẽ làm dc việc gì , hix ! thật sự học trong trường thì em ko sợ , vẫn tự tin vào năng lực học tập của mình , nhưng thật sự vẫn ko tự tin vào năng lực làm việc của mình sau này , vẫn có chút gì đó lo lo ! các tiền bối có thể cho em lời khuyên ! cảm ơn các tiền bối nhìu ....
      Mình cũng là dân SPKT đây, (nhưng là cao đẳng dạy nghề) ra trường đến giờ công tác trong ngành điện vẫn chạy tốt. Không kể mình là công nhân, kỹ sư....đâu bạn ạ/ Ở chổ mình có ông học ĐH bằng đỏ đàng hoàng khi vô khỏi cần thi tuyển/ Nhưng đi chổ nào cũng bị trả không phải vì anh ta quá giỏi mà vì anh chỉ có học gạo để lấy điểm chứ ứng dụng vào thực tế không được.
      Bạn nên biết rằng kiến thức trong trường chỉ trang bị cho con người về định hướng thôi, còn thực tế nó là một mớ hổn độn của tất cả mọi thứ, không cái nào ra cái nào, thứ nào cũng có thế mới là nghề, Hay nói hoa mỹ hơn nó là tổng hòa của tất cả các môn học. Một mạch bảo vệ thôi khi tháo lắp không chỉ đơn thuần là điện mà là cơ, vặn thế nào cho chắc, không gãy vỡ; Đấu dây thế nào cho đúng ...và quan trọng nhất là hiểu được nó làm việc như thế nào mới là dân điện./ Vài lời cùng bạn, Chúc thành công!
      thangks@webdien.com

4. The Following 3 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Địa chỉ
      TP HCM
      Cảm ơn
      409
      Được cảm ơn 848 lần, trong 341 bài

Yên tâm em nhé, ở 2 năm đầu em chỉ được học những môn cơ sở để làm nền tảng cho năm tới học sâu vào chuyên ngành, thực tập, cũng như công việc sau này của em đó. Sắp tới em sẽ được thực hành và thực tập nữa í, hok phải lo lắng. Em vẫn tự tin vào năng lực học tập của mình là tốt rồi, em nắm vững kiến thức cơ sở cũng như chuyên ngành sẽ thuận lợi nhiều cho công việc sau này. Chúc em học tốt.
      Thân.

6. The Following 3 Users Say Thank You to bluetear For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245
      Được cảm ơn 1,730 lần, trong 237 bài

hehe lo mần chi cho tóc nó...mau bạc hả chú em, học cho xong hết đi rồi sẽ thấy, hãy cố gắng học cho thật tốt, sang năm 3 chú sẽ có nhiều cơ hội để đi thực tập đó và cuối kỳ có khóa thực tập tốt nghiệp nữa, tha hồ mà nghịch nhé.

Cái ở trường là kiến thức tổng hợp bao quát, người ta chia nhỏ ra để dạy vào đầu, rồi từ những thứ bạn học bạn áp dụng vào thực tế. thế có bao giờ chú em ngồi đó nghĩ mình học cái này thì thực tế nó áp dụng cho cái gì ko,hay để làm gì ngoài cuộc sống và ....v.v... mà sao lại cứ phải hỏi thầy cô dạy cái này ra có đi làm được hok? cái đó mới đáng để nghĩ đó.hihi
      Mail: minhtuan1412@webdien.com
      Yahoo:minhtuan22_2004
      1 - Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu
      2 - Viết đúng chuyên mục, chọn kiểu phân loại bài và ghi tiêu đề rõ ràng
      3 - Cố tình vi phạm, cho leo cột điện 30 ngày

8. Những thành viên đã cảm ơn minhtuan1412 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 22 lần, trong 16 bài

mình còn đi học nhưng mà mình thấy sau này nếu bạn ra ngoài chịu khó tìm tòi thì ok hết .trong trường chỉ dây những cái cơ bản thôi thực ra sau này bạn ra trường bạn mới biết được nhiều,khi bạn có kiến thức cơ bản thì chẳng phải sợ cái gì hết hiiiiiiiiiiiiii

10. Những thành viên đã cảm ơn nguyenlinh.tnut vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Biết suy nghĩ và lo lắng là một điều tốt, chứng tỏ bạn đã... yêu nghề rồi đấy! Nếu có điều kiện tiếp xúc với thực tế, bạn sẽ cảm thấy... yêu nghề hơn?!
      Còn lý thuyết và thực tế cũng chả khác nhau là mấy, quan trọng là nắm vững cơ bản để khi tiếp xúc thực tế có thể hiểu ngay nguyên lý và sử dụng, sửa chữa ngon lành. Năng lực làm việc thực tế còn phụ thuộc vào bản tính, tính linh hoạt, sự cẩn trọng, siêng năng, khéo tay,... nữa!
      Còn khi là SV, muốn tìm hiểu và có thời gian thì internet là một phương tiện đắc lực giúp bạn tìm hiểu thực tế. Ví dụ bạn muốn tìm hiểu về máy cắt SF6 chẳng hạn, bạn tìm vào các trang của những nhà sản suất như ABB, Siemens,... để xem hình dạng, cấu tạo, thông số chính... từ đó so sánh với những cái mình học để xem mức độ mình hiểu về các thông số đó như thế nào?!
      Nếu có điều kiện, hãy làm quen với các bác đã đi làm để có thể đi tham quan thực tế vào ngày nghỉ.
      Nhưng cần phân biệt "nắm vững cơ sở" khác với "học tất cả mọi thứ" đấy! Nếu đủ khả năng và thời gian để học giỏi mọi thứ thì tốt quá rồi nhưng mình thấy dân điện mà học giỏi mọi thứ thì thường thành "gà công nghiệp", hay nói như bác Thắng là "học gạo mà chả làm được gì". Vấn đề là phải hiểu chính mình và có định hướng nghề nghiệp dần đi, cần hiểu được bản tính của mình thì phù hợp với công việc nào, sửa chữa thí nghiệm hay vận hành, hay là nghiên cứu, chế tạo thiết bị, hay là xây dựng đường dây trạm, hay là saler... từ đó tập trung cho những môn cơ sở giúp mình đi chuyên sâu vào cái nghề phù hợp và mình đang hướng tới. Thời gian SV hiếm hoi cũng còn phải dành cho tình yêu, cho quan hệ bạn bè và những niềm ham mê khác nữa chứ... tất cả những cái đó cũng rất quan trọng, là cơ sở để nâng cao chất lượng cuộc sống sau này, thậm chí chính là cơ sở để tạo ra cơ hội trong cuộc sống nữa đấy?!

12. The Following 2 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 29 lần, trong 25 bài

lo gì ra làm bị la vài lần là giỏi thui!!! chịu thiết bị mấy a công nhân gát mình đi rồi sẽ tiến bộ nhanh thui

Cảm ơn
      8

cảm ơn các tiền bối nhìu lắm , những kinh nghiệm hay động viên của các tiền bối làm em thêm chút tự tin ^^! các tiền bối có lời nào nữa xin đong góp vô topic , em xin tiếp thu ! thật ra thì mới năm hai , còn ít nhất 2 năm nữa mới ra trường ( chưa tính hk kéo dài , nhưng sẽ cố gắng ra trường đúng hạn hehe ^^) nhưng dạo quanh web em thấy có 1 số tiền bối xin việc làm mà có làm trắc nghiệm , tự luận nữa là sao ? em tưởng nếu kiểm tra kiến thức chuyên ngành thì người ta hỏi mình trực tiếp chứ ? mà kiến thức về điện thì bao la , nếu mình đi phỏng vấn thì làm sao mà đón đầu dc hết những gì ng ta hỏi ? em chỉ hỏi cho biết thui để chia sẻ với mấy đứa bạn trên lớp ! vẫn còn hơi mơ hồ về chuyện này ! ( nếu có câu hỏi nào đó ngu ngu thì xin các tiền bối " chém " em nó nhẹ tay thui , chừa đường cho em nó nhìn mặt ba mẹ nha ^^) ! 1 lần nữa cảm ơn các tiền bối trước

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 22 lần, trong 16 bài

-hình thức tuyển dụng(phỏng vấn hay thi thì còn tùy vào công ty bạn ạ)
      -bạn muốn vào công ty nào thì bạn phải biết trước công ty đó làm những gì và tuyển mình vào để làm gì từ đó có thể đoán xem người ta hỏi cái gì(nếu bạn có kiến thức tốt thì không sợ đâu bạn ạ vì người ta cũng chỉ hỏi những cái cơ bản thôi)

16. Những thành viên đã cảm ơn nguyenlinh.tnut vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      CAN THO
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 125 lần, trong 56 bài

Đừng lo "tiểu đệ" ạk!
      kiến thức trong trường chỉ làm nền tản để dể dàng tiếp cận công việc thôi!
      Ở trong trường chúng ta học rất nhiều nhưng khi ra trường chúng chỉ sử dụng 5% thôi, từ 5% đó chúng ta tự tìm tòi học hỏi các bậc tiền bối đi trước thôi để biến nó thành 100% kiến thức để phục vụ công việc mà chúng ta đang làm.
      Nói như vậy không đồng nghĩa là chỉ học cho qua đâu bác ạk. Tôi bây giờ xấp ra trường rồi (khoảng 3thang), nhưng bây giờ cuối đầu vào học để lấy kiến thức ra đi làm, mà bác biết không những kiến thức đó chẳng ở đâu xa mà là những môn học mà bác vừa nêu trên, do lúc trước không lo học. bởi vì í do rất đơn giản bác muốn hiểu được những môn chuyên ngành thì bác phải biết những môn cơ sở ngành. Đã nói kiến thức thì chúng ta phải tích lũy theo thời gian dài, không phải một ngày một bữa mà có. có kiến thức rồi thì khi ra trường KIẾN THỨC+THỰC TIỂN=KINH NGHIỆM thôi bác àk.
      Tại bác không biết phía trước mình học những cái gì, nên bác có cách suy nghĩ như thế chứ biết rồi tôi đảm bảo bác sẽ tối ngày ôm những cuốn sách mà đọc thôi( vì nó có liên quan với nhau).
      Tôi khuyên bác nên học ngay vào lúc này đi đừng đừng bỏ phí thời gian để sau này tự trách mình như tôi bây giờ vậy.
      (tự học là chính bác nhé đừng chờ đợi điều gì từ người khác mà điều đó chính bản thân mình làm được)
      Hi vòng nhưng dòng tâm sự trên sẽ giúp ích cho bác - Chúc bác thành công

18. The Following 2 Users Say Thank You to quockiem For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Phân phối Đồng hồ vạn năng AGILENT U1230 - Đèn FLASH, đo đa năng cao cấp
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:55
    2. Đồng hồ vạn năng AGILENT U1250 Series - Thiết bị đo đa năng cao cấp tích hợp Bluetooth
      Bởi eminvietnam trong diễn đàn Nhập khẩu và Phân phối Thiết bị đo - EMIN Vietnam
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 01-03-2013, 11:31
    3. Trợ giúp - quạt phong lan mất khả năng điều khiển khi bật tuốc năng
      Bởi thiendoan trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 30-07-2012, 22:26
    4. ĐỀ NGHỊ ĐỌC NỘI QUY TRƯỚC KHI POST BÀI TẠI BOX Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ trong diễn đàn Năng lượng mặt trời, tiết kiệm năng lượng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-06-2011, 21:35
    5. Sản xuất điện năng từ các nguồn năng lượng sinh học.
      Bởi nguyenlongdp trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 15-09-2010, 00:07
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016