• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 64
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 37 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi guest Xem bài viết
      cho em hỏi , theo bác sơn nói có loại busway nhôm mạ đồng , vậy làm sao phân biệt được với loại 100% là đồng , vì nhà đầu tư họ không biết nhiều vễ mặt kỹ thuật như chúng ta , khi chào giá thì học chọn lựa tốt và rẻ thôi
      Nói thêm về vụ mạ thiếc lên bề mặt tiếp xúc.
      Vì thiếc gần như không bị oxi hóa ở nhiệt độ phòng, nên khi chế sản xuât Busway dù bằng đồng hay nhôm người ta cũng mạ thêm lớp thiếc nhằm mục đích chống oxi hóa hoặc ăn mòn điện hóa.
      Do những đặc tính chống ăn mòn rất tốt, nên bạn có thể thấy trong công nghiệp người ta dùng thiếc ( hoặc hợp kim đồng- thiếc )để mạ lên rất nhiều thứ, ngay trong các mạch điện tử, kim loại dùng để hàn là hợp kim thiếc- đồng với tỉ lệ thiếc tới 60-70% ( dùng bạc hoặc vàng để hàn thì tốt hơn, nhưng giá thành cao, chỉ dùng trong ngành kỹ thuật cao như chế tạo máy bay)
      Tại nhiệt độ phòng, đồng hoặc nhôm vẫn rất dễ bị ôxi hóa thành oxide, nhất là tại các tiếp xúc điện thường có nhiệt độ cao hơn. Thường thấy dây đồng dễ bị gỉ sét tại các điểm nối, dẫn tới tiếp xúc điện bị giảm mạnh qua thời gian sử dụng.

Thân chào

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 220 lần, trong 75 bài

Rồi, bác Giang đã giải thích rất rõ tại sao phải mạ TIN ( thiếc ) tại đầu nối. Trước đây người ta mạ bạc tại đầu nối nhưng nay đã bỏ do một số bất cập, vì dụ: bạc bị biến màu, chuyển sang vàng ố, tiếp xúc ngày càng kém đi.

thêm thông tin rõ ràng để các bác phân biệt khi nhận báo giá từ Schneider:

Thông thường các hãng báo như sau:

BUSDUCT COPPER 1600A, IP...,...( Tức là busduct Đồng thật)

BUSDUCT ALUMINIUM 1600A, IP...,...( Tức là busduct Nhôm )

Còn Sales Schenider Hà nội báo như sau: (chính mắt tôi nhìn thấy 2 báo giá như vậy)

BUSDUCT COPPER CONTACT 1600A, IP...,...( Tức là busduct NHÔM đầu nối phủ Đồng)

Đứng về giá sản xuất, nếu làm Busduct Nhôm mà có đầu nối hoàn toàn bằng Đồng thì cũng đắt hơn không đáng kể, nhưng vẫn phải phủ TIN để tránh việc tiếp xúc trực tiếp giữa 2 kim loại khác nhau.

Việc công bố thông tin chính thức này không nhằm hạ thấp uy tín của hãng Schneider, vì họ sản xuất ra loại hàng này tại Trung quốc, vỏ chỉ là nửa nhôm + nửa sắt ( khi hoạt động nóng lên thì độ IP giảm do giãn nở không đều là đương nhiên), cách điện là mylar bình thường, khả năng chịu ngắn mạch cao nhất chỉ là 120kA, các thông số này là thuộc dạng thấp so với thông số chế tạo của LS Cable và PPB, Siemens. Nhưng mà ai thích thì mua, nhưng theo tôi giá phải rẻ hơn 3 hãng trên.

Schneider thể hiện thông số rõ ràng trên câtlogue, nhưng mà bị xào nấu cách gọi để tạo sự lẫn lộn nên mới thế. Theo thông tin của tôi, giá Busduct Đồng thật của họ rất đắt tiền và rất khó cạnh tranh với các hãng khác nên mới làm việc này.

Cảm ơn
      1

Ah rất quan trọng nhưng mà quên mất, kính mời các bác sales của Schneider tại t/p HCM cho ý kiến đóng góp để khách hàng, tư vấn, nhà thầu có đầu đủ thông tin thật về hàng của các bác.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi Giang-Translite Busduct Xem bài viết
      Dear Tuấn
      Thời gian làm mưa làm gió của Schneider và Siemens đang qua rồi, phải thành thực mà nói, cái cách họ làm Marketting rất tốt, họ đầu tư vào các trường kỹ thuật, nên anh em kỹ sư mới ra trường nào có biết ai ngoài họ. Tụi mình cũng thế, chỉ biết đến siemens và kỹ thuật của siemens, mà khi làm việc gì thì bạn cũng phải nắm rõ về kỹ thuật bạn mới dám làm. Vậy cho nên họ chiếm lĩnh thị phần khá lớn. Tuy nhiên thời thế đã thay đổi, thông tin về các hãng cạnh tranh tốt hơn, chất lượng sản phẩm tương đương, thậm chí còn hơn, giá cả lại mềm nữa thì các hãng tên tuổi cũng dần phải nhường lại thị phần thôi.
      Thân chào
      Bữa nào anh em mình offline cái nhé, đi ủng hộ cho hãng beer heniken
      Ban tu tin qua

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Talking

Trích dẫn Gửi bởi Son Nguyen Xem bài viết
      Rồi, bác Giang đã giải thích rất rõ tại sao phải mạ TIN ( thiếc ) tại đầu nối. Trước đây người ta mạ bạc tại đầu nối nhưng nay đã bỏ do một số bất cập, vì dụ: bạc bị biến màu, chuyển sang vàng ố, tiếp xúc ngày càng kém đi.

thêm thông tin rõ ràng để các bác phân biệt khi nhận báo giá từ Schneider:

Thông thường các hãng báo như sau:

BUSDUCT COPPER 1600A, IP...,...( Tức là busduct Đồng thật)

BUSDUCT ALUMINIUM 1600A, IP...,...( Tức là busduct Nhôm )

Còn Sales Schenider Hà nội báo như sau: (chính mắt tôi nhìn thấy 2 báo giá như vậy)
      BUSDUCT COPPER CONTACT 1600A, IP...,...( Tức là busduct NHÔM đầu nối phủ Đồng)

Đứng về giá sản xuất, nếu làm Busduct Nhôm mà có đầu nối hoàn toàn bằng Đồng thì cũng đắt hơn không đáng kể, nhưng vẫn phải phủ TIN để tránh việc tiếp xúc trực tiếp giữa 2 kim loại khác nhau.

Việc công bố thông tin chính thức này không nhằm hạ thấp uy tín của hãng Schneider, vì họ sản xuất ra loại hàng này tại Trung quốc, vỏ chỉ là nửa nhôm + nửa sắt ( khi hoạt động nóng lên thì độ IP giảm do giãn nở không đều là đương nhiên), cách điện là mylar bình thường, khả năng chịu ngắn mạch cao nhất chỉ là 120kA, các thông số này là thuộc dạng thấp so với thông số chế tạo của LS Cable và PPB, Siemens. Nhưng mà ai thích thì mua, nhưng theo tôi giá phải rẻ hơn 3 hãng trên.

Schneider thể hiện thông số rõ ràng trên câtlogue, nhưng mà bị xào nấu cách gọi để tạo sự lẫn lộn nên mới thế. Theo thông tin của tôi, giá Busduct Đồng thật của họ rất đắt tiền và rất khó cạnh tranh với các hãng khác nên mới làm việc này.
      Anh Son oi mai em vao SG. Co gi lam ly cafe nhe.
      Ng.Thai

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 37 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Bean Xem bài viết
      Ban tu tin qua
      Dear Bạn
      Bạn nói mình tự tin, không hiểu là khen hay chê???
      Mình thì mình hiểu theo chiều hướng tích cực, ha..ha, Thank you!
      Nói chung trong công việc gì cũng vậy nhỉ, cần một chút tự tin, có thể là tự tin thật, ma cũng có thể là theo kiểu AQ.
      Mình thì mình cứ nói thế, ít ra đó cũng la mong muốn của mình và một số anh em sales của các hãng nhỏ
      Cảm ơn bạn đã Reply nhé

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 186 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi Giang-Translite Busduct Xem bài viết
      Dear Tuấn
      Thời gian làm mưa làm gió của Schneider và Siemens đang qua rồi, phải thành thực mà nói, cái cách họ làm Marketting rất tốt, họ đầu tư vào các trường kỹ thuật, nên anh em kỹ sư mới ra trường nào có biết ai ngoài họ. Tụi mình cũng thế, chỉ biết đến siemens và kỹ thuật của siemens, mà khi làm việc gì thì bạn cũng phải nắm rõ về kỹ thuật bạn mới dám làm. Vậy cho nên họ chiếm lĩnh thị phần khá lớn. Tuy nhiên thời thế đã thay đổi, thông tin về các hãng cạnh tranh tốt hơn, chất lượng sản phẩm tương đương, thậm chí còn hơn, giá cả lại mềm nữa thì các hãng tên tuổi cũng dần phải nhường lại thị phần thôi.
      Thân chào
      Bữa nào anh em mình offline cái nhé, đi ủng hộ cho hãng beer heniken
      Heniken hay Saigon đều được anh ơi. Chỉ cần né Tiger thôi. hihi
      Bác Sơn lên tiếng đi nào!
      Nguyễn Anh Tuấn _ (ĐKC03_SPKT)
      Điện thoại: 0908 69 11 69
      Email:Tuan.busway@gmail.com

Cảm ơn
      1

Bác Giang, Bác Tuấn, Bác Mr Bean

Bác Mr Bean cho xin số ĐT nhé, cafe chơi.

Thị trường VN là chuộng thương hiệu, từ xe hơi, xe máy, đồ điện tử. Các thương hiệu nổi tiếng có được qua lịch sử phục vụ và phát triển lâu năm, và chất lượng đương nhiển là từ ổn trở lên bác ơi.

Rồi các bác xem, vẫn lại mấy ông như SIEMENS, Schneider, LS Cable chiếm giữ chủ yếu thị trường VN cho mà xem, mấy ông này cũng là top 3 thế giới hiện tại. Đâu đó có thể hãng khác chiếm ưu thế, nhưng mà bác ơi người ta nói rồi, phong độ là nhất thời, đảng cấp là mãi mãi,

Nói bác Tuấn đừng buồn, 3 hãng kia có full dãy sản phẩm trung, hạ thế, phục vụ công trình từ A-Z, bác còn phải mua MCCB từ Schneider nữa mà, hi!

Schneider cũng có người này người khác, có nhiều người nói thật chứ bác. Với lại chủ trương của chính các hãng này là có sao nói vậy thôi, chủ yếu là bị xào nấu, chiên luộc, theo mục đích của vài cá nhân.

9. Những thành viên đã cảm ơn Son Nguyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi Son Nguyen Xem bài viết
      Chào bác Giang,

Như vậy bác lấy Đồng cạnh tranh với Nhôm của họ rồi, hì!

Thêm 1 thông tin cho bác, theo tôi biết, cách chào này không chuyên nghiệp và không đứng về phía khách hàng. Mới đây 1 trung tâm dữ liệu tại HN cũng mua loại hàng này, trên cơ sở cạnh tranh với Busway Đồng của hãng Siemens.

Tại sao Siemens có busway Nhôm mà lại không chào, đơn giản họ tuân thủ nguyên tắc cấp cho trung tâm dữ liệu phải là Đồng ( tránh các nhiểu điện đối với các hệ thống máy móc độ nhạy cao), Do có giá Đồng cao hơn giá Nhôm, nên họ rớt công trình này, nhưng về mặt nguyên tắc đạo đức nghề nghiệp, tôi đánh giá hãng này rất cao.

Mình là người mới cũng đang tìm hiểu về SP này, đọc bài bạn mình thấy có mấy ý kiến như sau:

1. “Tại sao Siemens có busway Nhôm mà lại không chào, đơn giản họ tuân thủ nguyên tắc cấp cho trung tâm dữ liệu phải là Đồng ( tránh các nhiểu điện đối với các hệ thống máy móc độ nhạy cao)”
      Bạn có chuẩn nào về sóng hài yêu cầu bắt buộc phải dùng đồng không? Nguồn đâu.

2. “Do có giá Đồng cao hơn giá Nhôm, nên họ rớt công trình này, nhưng về mặt nguyên tắc đạo đức nghề nghiệp, tôi đánh giá hãng này rất cao.[/QUOTE]”
      Nếu Siemens chào busway đồng để so sánh với Busway nhôm của Schneider thì về có lẽ về mặt thương mại bên Siemens cần phải xem lại vì tại sao Busway nhôm của Schneider đáp ứng được (Thì mới bán được hàng) còn Busway nhôm của Siemens lại không đáp ứng được.
      Nếu Busway nhôm của Schneider không thể đáp ứng được mà vẫn bán được sản phẩm thì có lẽ saleman của Schneider tốt quá chăng hay cần xem lại vai trò của tư vấn thiết kế vì mỗi công trình lớn sẽ có 1 đơn vị thiết kế độc lập.

Mục của bạn rất hay nhưng đánh giá sự việc từ 1 phía e rằng chưa được công bằng cho lắm.
      Bye nhé, mong tin bạn

11. Những thành viên đã cảm ơn chuyenxaylap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Về vấn đề bác đặt ra mình xin nói thật như sau:

1/-Cao ốc này có phải là trung tâm dữ liệu hay không? hay chỉ là cao ốc văn phòng đa mục đích, nếu vậy thanh cái Nhôm hoàn toàn đáp ứng được.

2/Theo thông tin của tôi biết thì đúng là hãng Siemens, không chào nhôm, mà chào thanh cái Đồng, với trung tính N =200%, so với thông thường là 100%.

3/Tư vấn: Đúng là công trình nào cũng có tư vấn, nhưng bác cũng cần biết thêm là tư vấn thì phạm vi công việc quá rộng, trong nhiều trường hợp không nắm rõ lắm sản phẩm đưa vào có mức chất lượng đến đâu. Nói thế bởi vì nếu tư vấn biết loại sản phẩm thuộc dạng kinh tế, sẽ không đưa vào công trình được thiết kế cao cấp. Chuẩn cao cấp chẳng có gì xa lạ, chỉ cần đúng spec được phép sử dụng tại Tây Âu, đã gọi là cao cấp. Trong khi thực tế thì các công trình cao cấp nhận được nhiều sản phẩm thấp cấp, chắc bác biết việc này.

vậy tư vấn dựa vào nguồn nào để đưa vào: đ1o chính là các câtlogue theo dạng bảng giá in tại VN ( nhiều dãy sàn phẩm), và đối với Busway là đưa cho 1 hãng nào đó chào rồi đưa nguyên văn vào tài liệu. Các tư vấn lớn có spec nhưng đã là từ 10 năm trước đây.

Tôi xin nói luôn, hiện Schneider là hãng thực sự lớn, chào MCCB bảo vệ cho thanh cái dùng loại Icu=25kA, 36kA, I cs=50%Icu, tức là 12.5kA, VÀ 18kA thật. Thanh cái dù chỉ 800A cũng có khả năng chịu ngắn mạch lên đến trên 30kA-40kA trở lên. Có nghĩa là dùng "trẻ em để che gió cho người lớn", theo bác có phải là cách làm nghiêm túc, nếu bác biết rõ việc này??? Tại sao LS Cable phải dùng từ I cs từ 50kA trở lên, và Siemens phải dùng từ 70kA trở lên???

Về việc sóng hài như bác hỏi thì quá khó, nhà sản xuất chỉ phân biệt rạch ròi cho việc thiết kế Bênh viện, trung tâm dữ liệu, ngân hàng,....các cơ sở nguyên cứu, nên dùng bứay Đồng, còn các cao ốc thương mại dùng Al. Thế nên ai đó dùng AL cho trung tâm dữ liệu thì việc bị ảnh hưởng có thể đến một thời điểm nhất định mới biết được.

Giống như bác có đủ khả năng đi xe camry, nhưng có thể mua Vios cho rẻ, và xóc hơn, yếu hơn,....

Tóm lại đồ điện cũng giống như xe hơi thồi, 1 thương hiệu có nhiều loại cấp độ sản phẩm. Tuy nhiên khác biệt với xe hơi, có nghĩa tất cả khách hàng biết ngay Vios là dòng xe giá rẻ và chất lượng ở mức làng nhàng của Toyota, còn Camry là xe tiêu chuẩn. Tuy nhiên khi nói Busduct, thì chỉ nói của hãng nọ, hãng kia, chứ khác có biết đâu các thương hiệu cho dù nổi tiếng cũng sản xuất loại sản phẩm rất kinh tế tại China, VN. Bác tìm hộ xem có sản phẩm nào đạt được khả năng ngắn mạch lên đến 200kA/s như sản xuất tại Mỹ không??? chắc chắn là không.

Chưa kể có các hãng tại S.E.A thuộc quy mô khiêm tốn, nhưng ca ta logue còn dám ghi cả tiêu chuẩn UL 857 cho Busduct, trong khi chẳng có ai chứng nhận, và cũng khôgn thấy c1o bất kỳ dấu hiệu nào xuất hiện trong danh sách UL của các nhà cugn cấp có chứng chỉ, chẳng lẽ gặp khách nào cũng nói huỵch tẹt ra, và từ đây bản thân tôi còn nghi ngờ thậm chí đến chứng chỉ xác nhận tiêu chuẩn I E C còn chưa chắc đã có ( vì tuyên bố và có chứgn chỉ xác nhận là khác nhau hoàn toàn).

Tóm lại, tất cả các bất cập, đều có từ 1 nguyên nhân đó là thời gian chưa đủ lâu để thị trường nắm rõ các thông tin thực, và đánh giá thực theo cấp độ chế tạo. Việc này tôi nghĩ sẽ khác sau mội thời gian ngắn nữa.

Chào bác.

13. Những thành viên đã cảm ơn Son Nguyen vì bài viết hữu ích:

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - đại lý phân phối phoenix contact, tủ bảng điện rittal, siemens, schneider electric
      Bởi anhvu.thienson trong diễn đàn Cáp điện, Tủ bảng, thang máng cáp
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 01-04-2015, 23:57
    2. Cần bán - Đại lý phân phối dinkle, phoenix contact, Rittal, siemens, schneider electric
      Bởi dinhanson trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 13-01-2015, 20:19
    3. Cần bán - đại lý phân phối phoenix contact, tủ bảng điện rittal, siemens, schneider electric
      Bởi anhvu.thienson trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 09-12-2014, 15:07
    4. Thảo luận - busduct, busway, tap-off
      Bởi blue_sky trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 16-05-2014, 17:26
    5. Hệ thống Busway hay busduct sản xuất tại nhà máy Tiên Sơn-Bắc Ninh
      Bởi hieu-nissin trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 06-07-2013, 15:49

Tag của Chủ đề này