• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 21 lần, trong 17 bài

Mặc định lựa chọn dây dẫn phù hợp cho thiết kế ME.

Tôi là dân điện tử, đang tập tành làm về điện, do công việc dc giao là chuyển qua bộ phận thiết kế ME mà không biết nhiều lắm nên nhờ mấy anh có kinh nghiệm thiết điện cho tòa nhà thì tư vấn dùm mjnh.

Hiện nay mình chủ yếu thiết kế văn phòng làm việc khoảng 5 tầng đổ lại thôi, nay mình cần bảng tra dây dẫn phù hợp cho việc thiết kế, thường thì hệ số cosphi trong tòa nhà dc dùng là bao nhiu. cám ơn các bạn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn concopepe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 85 lần, trong 28 bài

Mặc định Ðề: lựa chọn dây dẫn phù hợp cho thiết kế ME.

Trích dẫn Gửi bởi concopepe Xem bài viết
      Tôi là dân điện tử, đang tập tành làm về điện, do công việc dc giao là chuyển qua bộ phận thiết kế ME mà không biết nhiều lắm nên nhờ mấy anh có kinh nghiệm thiết điện cho tòa nhà thì tư vấn dùm mjnh.

Hiện nay mình chủ yếu thiết kế văn phòng làm việc khoảng 5 tầng đổ lại thôi, nay mình cần bảng tra dây dẫn phù hợp cho việc thiết kế, thường thì hệ số cosphi trong tòa nhà dc dùng là bao nhiu. cám ơn các bạn.
      Chào bạn. Mình khuyên bạn nên mua sách "Giáo trình thiết kế hệ thống điện" đang đc bán nhiều trong các nhà sách lớn. Vì bạn thiết kế VP 5 tâng cho nên:
      1/ Văn phòng thì 25-30W/m2. có nhiều sách ghi 20W/m2.
      2/ Chọn cosphi = 0.8 sau đó bù lên 9.0 hay 9.5 tùy. (đọc trong sách có hướng dẫn cách bù)
      Còn bạn đang hỏi về dây thì tra trên mạng Cadivi hay LS-Vina hay các hãng khác đều có catalogue cả bạn dow về nhé. Ví dụ dây Cu/PVC 1Cx2.5mm2 evertop có dòng Idm= 19-25A (trên không tùy vị trí và cách đi dây).
      Quy chuẩn điện lực yêu cầu cosphi từ 0.85-0.95 good.

Chúc bạn mua đc sách như ý (vì cái này liên qua nhiều hệ số phải chọn, mỗi người chọn 1 kiểu, mình ko chỉ rõ đc dâu.)

4. The Following 3 Users Say Thank You to sonken For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 48 lần, trong 24 bài

umh, dung rui

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 21 lần, trong 17 bài

Thế các pác có bảng tra dây dẫn mà điện lực thường dùng để chọn dây không.
      Tôi hay chọn dây cáp hạ áp 4 lõi đồng cách điện pvc, loại nữa mềm đặt cố điẹnh do cadivi chế tạo kí hiệu cvv.
      Cám ơn!

7. The Following 2 Users Say Thank You to concopepe For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

bác lên mạng kiếm cuốn tiêu chuẩn thiết kế điện của thằng Schneider hướng dẫn bằng tiếng anh đó, bổ ích cực kì
      bảo đảm luyện xong cuốn đó bạn là bờ rồ rồi đó

9. Những thành viên đã cảm ơn xuantrieu_09 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

@Sonken:

VP 5 tầng mà có bu` nữa??? bu` cái j` vậy bạn ?? chỉ rõ cho mình với.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 85 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi congtubot7765 Xem bài viết
      @Sonken:

VP 5 tầng mà có bu` nữa??? bu` cái j` vậy bạn ?? chỉ rõ cho mình với.
      Bù cos phi để ko bị mấy anh điện lực phạt tiền (mua CS phản kháng).

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 20 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi sonken Xem bài viết
      Chào bạn. Mình khuyên bạn nên mua sách "Giáo trình thiết kế hệ thống điện" đang đc bán nhiều trong các nhà sách lớn. Vì bạn thiết kế VP 5 tâng cho nên:
      2/ Chọn cosphi = 0.8 sau đó bù lên 9.0 hay 9.5 tùy. (đọc trong sách có hướng dẫn cách bù)
      Còn bạn đang hỏi về dây thì tra trên mạng Cadivi hay LS-Vina hay các hãng khác đều có catalogue cả bạn dow về nhé. Ví dụ dây Cu/PVC 1Cx2.5mm2 evertop có dòng Idm= 19-25A (trên không tùy vị trí và cách đi dây).

Chúc bạn mua đc sách như ý (vì cái này liên qua nhiều hệ số phải chọn, mỗi người chọn 1 kiểu, mình ko chỉ rõ đc dâu.)

Ngày xưa làm đồ án theo kiểu sách vở này (20-35W/m2)dư ra 1 đống công suất, cọn CB chà bá.... Ông thầy còn bó tay
      Thường thì nhà phố hay văn phòng tiêu thụ công suất không nhiều (chủ yếu là ĐHKK) nên không cần phải bù công suất bạn nhé, chủ yếu là các xưởng, nhà máy hoạt động 24/24 mới cần bù công suất phản kháng

13. Những thành viên đã cảm ơn philipcuccu_2009 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi sonken Xem bài viết

Bác chủ hỏi về bảng tra dây dẫn chứ hình như không hỏi về suất công suất để tính tổng tải tòa nhà mà.
      Về cách tra dòng của dây dẫn thì bác concopepe nên tham khảo quy phạm trang bị điện và tiêu chuẩn thiết kế do BXD phát hành, như thế khi đi thẩm tra sẽ dễ dàng giải trình hơn.

Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 71 lần, trong 32 bài

Mình cũng là dân điện tử nhưng công việc thì thiết kế M&E, theo mình hay làm thì đầu tiên mình chọn và bố trí thiết bị điện (ổ cắm, bóng đèn, ĐHKK ...) sau đó tính tổng công suất tiêu thụ (kết hợp hệ số đồng thời, hệ số sử dụng) sau đó chọn MCCB, dây dẫn, TBA. Về tra dây dẫn thì tính toán dòng định mức sau đó tra catalog của hãng sản suất (Cadivi, LS, Daphaco ...) => chọn dây...
      Trên dây là một số ý kiến của riêng em, mong các bác chỉ giáo thêm.
      Tiện đây bác nào có bản vẽ xà, sứ đường dây trên không thì cho em xin một bản nhé, thank các bác trước

16. Những thành viên đã cảm ơn dinhquyet vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 27-02-2017, 01:14
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-08-2016, 10:52
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016