• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
    Kết quả 21 đến 25 của 25
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: ballast cho bóng cao áp

Xin giải thích giùm: Dùng bóng oszam chạy trực tiếp,lắp theo mạch gián tiếp. Trong mạch chỉ có Ballas sắt từ, có tụ nhưng không có kích. Hỏi đèn có sáng không? Nếu có sáng thì độ bền ra sao?
      Chân thành cảm ơn!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: ballast cho bóng cao áp

Cái này trong cataloge của từng hãng đều có thông số cụ thể bạn nha!
      Bạn cần thông số của OSRAM thì mình sẽ gửi cho bạn!

Cảm ơn
      0

Cho em hỏi xíu nhé cac bác. 1bộ ballast đấu cho 5bong đèn được không ạ .thực sự em k biết cac bác ai biết giúp e voi a .em cam ơn

Cảm ơn
      0

Ko được bạn nha!
      - Loại bóng nào sử dụng bộ điện đó.
      - Mỗi bóng Cao áp được thiết kế với bộ điện, trong đó có Ballast có thông số phù hợp với nó nha
      - Còn trên thực tes: Mới có bóng Huỳnh quang là có ballast đôi thôi nha!

Địa chỉ
      Tp.HCM
      Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
      mình không phải dân điện, nhưng đang học điện tử.
      mình cho ra luồng này nhằm vào kiến thức về ballast cho bóng cao áp và bóng cao áp HID nhằm trao đổi các kiến thức về chúng.

Đầu tiên mình xin nói về bộ ballast sắt từ cho bóng cao áp. Loại ballast này gồm 1 tâng phô sắt từ , 1 tụ bù và 1 kích( nếu trong bóng chưa có kích bên trong).
      có bao giờ các bạn hỏi tại sao để thắp sáng 1 bóng cao áp hid như vậy cần có theo bộ ballast ko? và tại sao?
      Bóng cao áp lợi dụng sự phóng điện( hồ quang) giữa 2 điện cực để bức xạ và các tia cực tím.... các tia này phản ứng với các kim loại như natri...hoặc va đập vào lớp bột huỳnh quang và phát ra ánh sánh nhìn thấy. khi bóng sáng bình thường, dòng qua bóng rất phức tạp và dao đông. hồ quang phát sinh có trở kháng âm. do đó, chỉ cần có điện áp đặt vào thì dòng tăng rất rất nhanh đến khi vỡ bóng thì thôi. .
      để khắc phục điều này người ta mắc cuộn dây nối tiếp ( tâng phô sắt từ đó các bác) để khắc phục điều này. Nhiều người cứ nói tâng phô sắt từ để hạn dòng, ổn định dòng nhưng thực chất nhiều nhười chưa hiểu nó hạn dòng hay ổn đinh dòng như thế nào. Đặc tính vật lý của cuộn dây là dòng qua chúng không đột biến , tức là vận tốc tăng dòng qua cuộn dây sẽ chậm hơn. do đó, khắc phục được hiện tượng tăng dòng đột biến qua bóng vì trở kháng âm của đèn.
      Bây giờ đến tụ bù: khi mắc nối tiếp cuộn dây với đèn thì do cảm kháng của cuộn dây nên dòng qua chúng sẽ chậm pha hơn. kết quả công suất bóng sẽ giảm rõ rệt( p=ui.cos@) . ta mắc thêm tụ, tụ có tính dung kháng nên dòng sẽ nhanh pha hơn áp. do đó hồi phục lại góc @ ban đầu của điện lưới đưa vào bóng. nên công suất sẽ lớn hơn nhiều.
      Hôm nay đến thế! thân ái!
      Em có đọc 1 bài viết rất hay và chi tiết về cách kiểm tra Ballast/chấn lưu / Tăng phô xin chia sẻ các bác như sau :
      1. Khi chấn lưu hoặc Ballast bị cháy – chập mạch thì nhận biết rễ ràng : bạn ngửi bằng mũi sẽ thấy Ballast có mùi khét – sự chập cháy
      Nếu chấn lưu không có mùi vui lòng làm theo các bước sau :

1. Đầu tiên ta cắm 2 đầu dây Ballast vào ổ điện 1 cách an toàn nhất khi đó nó sẽ xảy ra 2 trường hợp :

– Trường hợp 1 : Nếu xuất hiện một tia lửa mạnh,cầu chì bị đứt ta kết luận rằng : Chấn lưu đã bị cháy nối tắt. Nếu tiếp tục sử dụng ballast này thì sẽ làm cho bóng cao áp có ánh sáng màu đỏ rực hoặc nổ cháy ngay lập tức
      – Trường hợp 2 : Nếu không có bất kì tia lửa điện nào dù nhỏ nhất thì Ballast đã bị cháy đứt dẫn đến đèn cao áp không sáng ( do không có dòng điện chạy qua ).

2. Dùng bút thử bóng đèn, lấy 2 đầu của Ballast nối với 2 đầu bút thử bóng đèn.
      Nếu bút thử sáng thì Chấn lưu/Ballast vẫn ok còn không thì Ballast hỏng ! < Lưu ý bạn nên dùng bút thử bóng đèn không phải bút thử điện >
      Có thể dùng bút thử điện kiểm tra Tắc te !
      Hoàng Kim cung cấp và sửa chữa Thiết bị điện,Thiết bị ngân hàng,điện tử,điện lạnh,điện gia dụng..
      www.hoangkimpower.com - www.maydemtienviet.com - www.noicomdiencaotan.vn

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Tại sao Ballast cao áp cháy khi chạy không tải.
      Bởi vubangbk_cap trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 17-07-2014, 11:54
    2. Trợ giúp - Help!Đồ án Ballast điện tử
      Bởi duythanh6391 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Bài cuối: 22-05-2014, 03:42
    3. Đồ án Ballast điện tử
      Bởi duythanh6391 trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Bài cuối: 21-05-2014, 03:48
    4. Dimmer cho bóng Halogen 12V 50W dùng Magetic Ballast và Electronic Ballast
      Bởi tuan.atco trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 15-03-2011, 13:20
    5. anh nào biết P ballast của 2 bóng đèn này của Philips thi chỉ e với
      Bởi trungtran_88py trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 20-12-2010, 13:25
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà