• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Mặc định Cho hỏi về hệ thống chống sét !

các bạn cHo mình hỏi về hệ thống chống sét như sau :

1/ Khi thiết kế hệ thống chống sét đánh trực tiếp bắt buộc có phải thực hiện chống sét lan tuyền không anh ? Hay là phần chống sét lan truyền là do yêu cầu của chủ đầu tư vì tính chất quan trọng của thiết bị cần bảo vệ và vai trò của nhà tư vấn khi khảo sát ? hay là kết hợp cả hai là tốt nhất ?
      2/ Phần lắp các thiết bị chống sét lan truyền thì mình lắp thế nào ạ ? Lắp sau CB tổng tách rời với tủ điện chính hay lắp chung ạ ? Em thấy nó giống như CB 3 pha vậy dây vào và dây ra sẽ nối đất như thế nào ạ ?
      3/ Đối với bãi tiêu năng (HT nối đất) thì mình làm cách xa công trình bao nhiêu ạ ? Vì sợ rằng khi dòng điện sét lớn chạy vào trong đất sẽ tạo điện áp bước...hay gần cây xăng kho nhiên liệu sẽ dễ bốc cháy !
      4/ Dây thoát sét từ kim chống sét ESE xuống đất mình lựa chon thế nào ạ , mình thấy trong dự toán sử dụng dây bọc vậy mình có cần luồn trong ống không ạ? dây thoát sét bằng dây bọc nối với hệ thống nối đất các cọc với nhau mình có cần hàn lại với nhau bằng dây đồng trần không ạ ?

Cám ơn các bạn !

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

ĐẸP "CHAI" NHẤT MIỀN TÂY !

2. Những thành viên đã cảm ơn Putin2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      137
      Được cảm ơn 130 lần, trong 90 bài

Mặc định Ðề: Cho hỏi về hệ thống chống sét !

Chào bác, em xin trả lời 2 câu đầu của bác (2 câu sau hok có rành)
      1. Khi lắp chống sét trực tiếp thì rất nên gắn chống sét lan truyền để bảo vệ các thiết bị bên trong bác ah. Vì bây giờ các thiết bị dùng điện, điện thoại hoặc các hệ thống sử lý tín hiệu rất phổ biến, phải làm sao giữ các thiết bị này hoạt động an toàn khi có giông sét.
      2. Thiết bị chống sét lan truyền thì có 2 loại là chống sét đường nguồn(đường điện chính đó bác) và chống sét đường tín hiệu.
      Như bác hỏi trong tủ điện thì nó là chống sét đường nguồn, lắp trong tủ điện luôn, mắc song song nha bác (như hình dưới)

4. The Following 3 Users Say Thank You to Trumvosan For This Useful Post:

Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 69 lần, trong 40 bài

Cám ơn bạn về sơ đồ hệ thống chống sét lan truyền !
      1/ Nếu tính từ tủ điện tổng ( 1 CB tổng 1pha) đến các phòng có nhiều máy tính thì mình chỉ cần lắp thiết bị lọc sét tại CB tổng thôi hay cần lắp luôn ở các phòng tín hiệu vậy bạn ?
      2/ Bạn có sơ đồ hay bản vẽ cách lắp chống sét sử dụng kim thu sét cổ điển và ESE cho mình xin nhé !

Rất cám ơn bạn
      ĐẸP "CHAI" NHẤT MIỀN TÂY !

6. Những thành viên đã cảm ơn Putin2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      137

Trích dẫn Gửi bởi Putin2010 Xem bài viết
      Cám ơn bạn về sơ đồ hệ thống chống sét lan truyền !
      1/ Nếu tính từ tủ điện tổng ( 1 CB tổng 1pha) đến các phòng có nhiều máy tính thì mình chỉ cần lắp thiết bị lọc sét tại CB tổng thôi hay cần lắp luôn ở các phòng tín hiệu vậy bạn ?
      2/ Bạn có sơ đồ hay bản vẽ cách lắp chống sét sử dụng kim thu sét cổ điển và ESE cho mình xin nhé !

Rất cám ơn bạn
      về chống sét trực tiếp thì em yếu, nhờ các cao nhân khác giúp bác nhé. Em hok dám múa rìu.
      về chống sét lan truyền, theo mình thì bạn lắp 1 bộ chống sét ngay CB tổng dành cho đường nguồn là đủ. Còn về máy tính thì bạn nên lắp chống sét cho đường truyền tín hiệu, lắp ngay ngõ vào của bộ switch mà chia ra các máy tính con ah.

8. Những thành viên đã cảm ơn Trumvosan vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Quận 9
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Dear Trumvosan
      như vậy nếu như mình có 1 tủ điều khiển PLC và mình muốn lắp thiết bị chống sét lan truyền nguồn điện cho nó thì mình có nhất thiết phải lắp bên ngoài tủ điện và các tủ điện >10m không, vì mình đọc trong catalog thiết bị thấy ghi vậy

xin cảm ơn
      VNMEC Automation.,co.ltd
      Chuyên cc máy, giải pháp Tự Động
      Thiết bị hiệu chuẩn Beamex- Phần Lan
      ĐT: 090 444 8763

10. Những thành viên đã cảm ơn thanhduy36 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

3/ Đối với bãi tiêu năng (HT nối đất) thì mình làm cách xa công trình bao nhiêu ạ ? Vì sợ rằng khi dòng điện sét lớn chạy vào trong đất sẽ tạo điện áp bước...hay gần cây xăng kho nhiên liệu sẽ dễ bốc cháy !
      4/ Dây thoát sét từ kim chống sét ESE xuống đất mình lựa chon thế nào ạ , mình thấy trong dự toán sử dụng dây bọc vậy mình có cần luồn trong ống không ạ? dây thoát sét bằng dây bọc nối với hệ thống nối đất các cọc với nhau mình có cần hàn lại với nhau bằng dây đồng trần không ạ ?

Cám ơn các bạn !
      Quy phạm chống sét cho công trình xây dựng TCXDVN 46:2007 thì như vầy:

3/Không có quy định khoảng cách hệ thống nối đất với móng nhà , nếu dùng mạch vòng kín bao quanh công trình tạo thành vòng đẳng thế càng tốt.
      Các kho nguy cơ cháy nổ trước đây yêu cầu hệ thống chống sét đánh thẳng là cột riêng rẽ, cách công trình lớn hơn hay bằng 5 mét. Bây giờ cho phép đặt lưới thu sét ngay trên công trình ( bạn xem điều 11.2.6 của TCXDVN 46:2007 ).

4/ Thoát sét dùng cáp bọc thì quá tốt, chẳng cần luồn ống nữa ;
      Hệ thống nối đất chôn trong đất dùng cọc và thanh kim loại trần, thậm chí còn quy định không sơn ...
      Nối điện các cọc , thanh nối đất và cáp thoát sét dùng hai cách: hàn hóa nhiệt hoặc bu lông bán kèm.
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 28-08-2012 lúc 15:48.

12. Những thành viên đã cảm ơn tvdien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhduy36 Xem bài viết
      như vậy nếu như mình có 1 tủ điều khiển PLC và mình muốn lắp thiết bị chống sét lan truyền nguồn điện cho nó thì mình có nhất thiết phải lắp bên ngoài tủ điện và các tủ điện >10m không, vì mình đọc trong catalog thiết bị thấy ghi vậy

xin cảm ơn
      Nên lắp theo yêu cầu của thiết bị bạn à.

Cảm ơn
      137

Trích dẫn Gửi bởi thanhduy36 Xem bài viết
      Dear Trumvosan

xin cảm ơn
      Đối với tủ điều khiển PLC, ngoài việc gắn bộ cắt sét nguồn (cho tủ tổng và tủ phân phối), bác nên gắn thêm bộ lọc sét cho tủ PLC để đảm bảo. Như vậy sẽ là tủ PLC đã có cắt lọc sét đầy đủ.
      Đối với tủ phân phối nằm trong phạm vi 10m tính từ tủ tổng thì không cần gắn chống sét lan truyền, chỉ cần gắn cho tủ tổng là được. Ngoài phạm vi 10m thì phải gắn.

15. The Following 2 Users Say Thank You to Trumvosan For This Useful Post:

Cảm ơn
      420
      Được cảm ơn 3,447 lần, trong 431 bài

Cám ơn các bạn !
      Đối với kho xăng dầu : Trích
      10. Hệ thống điện

10.3 Dây dẫn và cáp điện lắp đặt trong cửa hàng xăng dầu phải đáp ứng các yêu cầu sau:
      - Dây dẫn và cáp điện sử dụng loại ruột đồng, cách điện bằng nhựa tổng hợp;
      - Cáp điện đặt ngầm trực tiếp trong đất phải dùng loại cáp ruột đồng, cách điện bằng nhựa tổng hợp chịu xăng dầu và có vỏ thép bảo vệ;
      - Trường hợp cáp điện không có vỏ thép bảo vệ khi đặt ngầm dưới đất phải luồn trong ống thép (nơi đường bãi có ôtô, xe máy đi qua) hoặc luồn trong ống nhựa (nơi không có phương tiện ô tô, xe máy đi qua) hoặc đặt trong hào riêng được phủ cát kín và có nắp đậy. Cấm đặt cáp điện chung trong hào đặt ống dẫn xăng dầu;
      - Tất cả các đường cáp điện đặt ngầm khi: vượt qua đường ô tô, các hạng mục xây dựng và giao nhau với đường ống dẫn xăng dầu, thì cáp phải được luồn trong ống thép bảo vệ, đầu ống luồn cáp phải nhô ra ngoài mép của công trình, chiều dài đoạn nhô ra về mỗi phía là 0,5 m;
      - Trong một ống lồng để luồn cáp, không được luồn cáp điện động lực và cáp chiếu sáng chung với các loại cáp điều khiển, cáp thông tin, cáp tín hiệu;
      - Các ống lồng để luồn cáp được nối với nhau bằng ren. Khi nối hoặc chia nhánh dây dẫn, dây cáp phải dùng hộp nối dây và hộp chia dây phòng nổ.

10.4 Các đường dây cáp sử dụng cho thiết bị tự động hóa, thông tin tín hiệu phải tuân thủ theo 10.3.
      10.5 Tại các vị trí có nguy hiểm cháy nổ cấp Z0, Z1 phải lắp đặt các thiết bị phòng nổ.
      10.6 Các hạng mục xây dựng của cửa hàng đều phải có hệ thống chống sét đánh thẳng. Hệ thống nối đất chống sét đánh thẳng có trị số điện trở nối đất không vượt quá 10 Ω. Khi các van thở đặt cao mà không nằm trong vùng bảo vệ chống sét của các công trình cao xung quanh thì phải chống sét đánh thẳng cho van thở bằng các cột thu sét được nối đẳng thế. Đầu kim thu sét phải cách van thở ít nhất là 5 m.
      10.7 Để chống sét cảm ứng và chống tĩnh điện, yêu cầu các bể chứa bằng thép phải hàn nối ít nhất mỗi bể hai dây kim loại với hệ thống nối đất chống sét cảm ứng và chống tĩnh điện. Điện trở nối đất của hệ thống này không vượt quá 10 Ω.
      10.8 Tại các vị trí nhập xăng dầu phải nối hệ thống nối đất chống tĩnh điện với các phương tiện nhập xăng dầu.
      10.9 Hệ thống nối đất an toàn phải có trị số điện trở nối đất không vượt quá 4 Ω. Tất cả các phần kim loại không mang điện của các thiết bị điện và cột bơm đều phải nối đất an toàn.
      - Hệ thống nối đất này cần phải cách hệ thống nối đất chống sét đánh thẳng là 5 m (khoảng cách trong đất).
      - Khi nối chung hệ thống nối đất an toàn với hệ thống nối đất chống sét đánh thẳng yêu cầu trị số điện trở nối đất không vượt quá 1Ω.

17. The Following 2 Users Say Thank You to duongthi For This Useful Post:

Địa chỉ
      Quận 9
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi Trumvosan Xem bài viết
      Đối với tủ điều khiển PLC, ngoài việc gắn bộ cắt sét nguồn (cho tủ tổng và tủ phân phối), bác nên gắn thêm bộ lọc sét cho tủ PLC để đảm bảo. Như vậy sẽ là tủ PLC đã có cắt lọc sét đầy đủ.
      Đối với tủ phân phối nằm trong phạm vi 10m tính từ tủ tổng thì không cần gắn chống sét lan truyền, chỉ cần gắn cho tủ tổng là được. Ngoài phạm vi 10m thì phải gắn.
      Vì hiện tại trong nhà máy mình chưa có bộ cắt lọc sét cho tủ nguồn tổng
      mà mình chỉ muốn lắp đặt cho tủ điều khiển PLC thôi, như vậy mình gắng thiết bị cắt sét ngay trong tủ điều khiển, trước CB tổng thì có được không.

Xin chân thành cảm ơn
      VNMEC Automation.,co.ltd
      Chuyên cc máy, giải pháp Tự Động
      Thiết bị hiệu chuẩn Beamex- Phần Lan
      ĐT: 090 444 8763

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà