• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Trích dẫn Gửi bởi cauchi Xem bài viết
      tại sao khi vỏ máy bơm nước bị nứt thì không thể chạy được nữa?
      Vì khi đó, không khí sẽ lọt vào bên trong, không thể bơm được. nếu nứt đầu phút sẽ bị mất áp lực âm (độ chân không), nứt đầu thoát sẽ bị xì, mất áp lực thoát. Riêng loại bơm ly tâm, thì chỉ cần có khí trong bơm là sẽ bơm không được.

Ngoài ra nếu vết nứt quá lớn sẽ làm biến dạng vỏ bơm, cọ giữa phần tĩnh và phần động
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

bơm nước hút nước trong môi trường chân không (môi trường không có không khí) để hút nước lên, vỏ máy bị vỡ thì không khí tràn vào sẽ đẩy nước xuống.
      bạn làm 1 ví dụ thực tế này thì sẽ hiểu: bạn lấy 1 cái ống hút nước, cắm vào một cái bể, cho đầu còn lại vào miệng (miệng bạn giống như 1 động cơ tạo 1 lực hút lên) hút cho đến khi nào nước chảy ra khỏi ống. lúc này nước sẽ chảy liên tục, nhưng bạn lấy 1 con dao lam hoặc 1 vật nhọn rạch thủng một tí giữa đường ống thì nước sẽ chảy trả về bể (vì không khí sẽ tràn vào ống). hoặc khi hút bạn để hở miệng thì không khí tràn vào khoang miệng của bạn làm cho bạn không tạo đủ lực để hút nước lên.
      thế nhé ! chúc bạn nghỉ lễ vui vẻ !
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

4. The Following 2 Users Say Thank You to quyen81qb For This Useful Post:

Cảm ơn
      151
      Được cảm ơn 272 lần, trong 113 bài

"Vỏ máy bơm nước" mà bạn hỏi nếu:
      *Là vỏ của đầu bơm- tức là buồng công tác có chứa cánh bơm nước- thì cứ xem trả lời của cô Nhóc. Bổ sung thêm là vỏ đầu bơm bị nứt thì cánh bơm nước có thể đã cọ xát vào thành trong của vỏ bơm, gây kẹt cứng.
      *Là vỏ động cơ: thì nếu nứt nhiều, thì khỏi nói rồi, cũng giống như phần trên thôi. Nếu nứt ít, động cơ vẫn có thể không khởi động được vì khe hở không khí giữa roto và stato không đều, roto bị hút về một phía.

Life is a moment in space. . .

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyenbachco vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenbachco Xem bài viết
      "Vỏ máy bơm nước" mà bạn hỏi nếu:
      *Là vỏ của đầu bơm- tức là buồng công tác có chứa cánh bơm nước- thì cứ xem trả lời của cô Nhóc. Bổ sung thêm là vỏ đầu bơm bị nứt thì cánh bơm nước có thể đã cọ xát vào thành trong của vỏ bơm, gây kẹt cứng.
      *Là vỏ động cơ: thì nếu nứt nhiều, thì khỏi nói rồi, cũng giống như phần trên thôi. Nếu nứt ít, động cơ vẫn có thể không khởi động được vì khe hở không khí giữa roto và stato không đều, roto bị hút về một phía.
      đồng ý với ý kiến trên, bổ sung thêm chút: bạn cho biết thêm máy bơm bạn đang nói là máy bơm loại gì?
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Các bạn ơi cho tớ hỏi cách quấn dây quấn trong động cơ rotor lồng sóc như thế nào nhỉ, chả là nhà tớ có một cái máy bơm nó bị chập dây quấn sao ấy, tớ thấy nó chạy một tí mà nóng ran hơn nữa lại có mùi khét. tớ dùng đồng hồ đo tụ vẫn ssoongs, đo cuộn làm việc và cuộn đề vẫn thông. vậy bạn có cách tính toán dây quấn thế nào và các tài liệu liên quan thì chỉ cho tớ với nhé. tớ cảm ơn các bạn.

Cảm ơn
      151
      Được cảm ơn 272 lần, trong 113 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungdhbkhn2009 Xem bài viết
      Các bạn ơi cho tớ hỏi cách quấn dây quấn trong động cơ rotor lồng sóc như thế nào nhỉ, chả là nhà tớ có một cái máy bơm nó bị chập dây quấn sao ấy, tớ thấy nó chạy một tí mà nóng ran hơn nữa lại có mùi khét. tớ dùng đồng hồ đo tụ vẫn ssoongs, đo cuộn làm việc và cuộn đề vẫn thông. vậy bạn có cách tính toán dây quấn thế nào và các tài liệu liên quan thì chỉ cho tớ với nhé. tớ cảm ơn các bạn.
      Bác nên kiểm tra phần kết cấu cơ khí của bơm trước đã. Bạc đạn (Vòng bi) có bị kẹt không? Trục động cơ, chỗ mà người ta tra vòng bi vào có bị mòn? Ổ bi có bị mòn? Kiểm tra đầu bơm nước xem cánh bơm có bị cọ xát? Phốt bơm còn kín nước O?
      Cuộn chạy và cuộn đề vẫn thông thì không kết luận được gì! Bạn biết cách đo tụ? Nếu tụ hỏng thì đo đồng hồ VOM nó lên kim 0 ohm luôn có nghĩa là nó bị nối tắt rồi(Mà tụ cũng rất hay hỏng), động cơ không khởi động được sẽ rất nóng và cháy!

Còn việc quấn dây chắc phải nhờ thợ quá bác ơi!

Life is a moment in space. . .

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: tại sao khi vỏ máy bơm nước bị nứt thì không thể chạy được nữa?

mình cũng nghĩ là kiểm tra phần cơ khí. vì nếu ktra phần điện ok rôi thì khả năng bị kẹt

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Mặc định Ðề: tại sao khi vỏ máy bơm nước bị nứt thì không thể chạy được nữa?

ý bạn hỏi vỏ bị nứt thì máy bơm ko chạy được hay là ko bơm lên nước được? nếu ko chạy được là vì vỏ nứt có thể làm lệnh tâm roto làm cho roto bị chạm vào stator hay lệch ổ bi nên ko quay được . còn nếu ko bơm nước được thì ở trên bạn nhóc đã trả lời khác đầy đủ rồi .

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016