• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 26
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 30 lần, trong 22 bài

Mặc định Hiện tượng tích điện

Em không biết poss bài này ở đâu nên poss chỗ này nhờ Mod move cho em.
      EM có vấn đề nan giản thế này: Hiện toà nhà công ty em mới xây và đưa vào sử dụng có hiện tượng: cứ sờ tay vào những tay nắm cửa là bị giật băng băng. rất nhiều người bị mà lúc bị lúc không. Em kiểm tra rồi không phải rò điện, đã nối mass cho toàn bộ các cửa mà vẫn cứ bị.
      Em lên mạng kiếm thì biết đây là hiện tượng tích điện. Công ty em xài hệ thống lạnh VRV trung tâm nên hoạt động tốt. Trên mạng nói là do lạnh quá độ ẩm giảm nên dễ xảy ra hiện tượng tích điện. Nhưng không nói cách chống và xử lý triệt để.
      Em muốn kêu cứu các anh chị là tại sao lại có hiện tượng tích điện này, nguyên nhân gây ra nó và cách nào để khử được hết. Chứ em cứ bị người ta la hoài mà không biết sao mà sửa nữa. EM xin cám ơn các bác nhiều lắm.

Em xin mod đừng move qua mục hỏi đáp về điện vì vào đó không ai chú ý cả. phải vào tất cả mới thấy, cho bài này của em vào : Thảo luận kỹ thuật điện đi mod

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi binhthuongthoi; 14-09-2011 lúc 11:47.

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: Hiện tượng tích điện

Trích dẫn Gửi bởi binhthuongthoi Xem bài viết
      Em không biết poss bài này ở đâu nên poss chỗ này nhờ Mod move cho em.
      EM có vấn đề nan giản thế này: Hiện toà nhà công ty em mới xây và đưa vào sử dụng có hiện tượng: cứ sờ tay vào những tay nắm cửa là bị giật băng băng. rất nhiều người bị mà lúc bị lúc không. Em kiểm tra rồi không phải rò điện, đã nối mass cho toàn bộ các cửa mà vẫn cứ bị.
      Em lên mạng kiếm thì biết đây là hiện tượng tích điện. Công ty em xài hệ thống lạnh VRV trung tâm nên hoạt động tốt. Trên mạng nói là do lạnh quá độ ẩm giảm nên dễ xảy ra hiện tượng tích điện. Nhưng không nói cách chống và xử lý triệt để.
      Em muốn kêu cứu các anh chị là tại sao lại có hiện tượng tích điện này, nguyên nhân gây ra nó và cách nào để khử được hết. Chứ em cứ bị người ta la hoài mà không biết sao mà sửa nữa. EM xin cám ơn các bác nhiều lắm.

Muốn là hiện tượng gì thì tiếp địa là hết. chắc bạn làm tiếp địa chưa chuẩn thôi.

Cảm ơn
      20

Trích dẫn Gửi bởi caothebac Xem bài viết
      Muốn là hiện tượng gì thì tiếp địa là hết. chắc bạn làm tiếp địa chưa chuẩn thôi.
      Em chắc chắn với anh là tiếp địa ok. 1ohm rùi. mà lúc đầu chưa tiếp mas cho nó thì còn ít giật và chỉ tê tê. tiếp mass rồi giật còn ác liệt hơn

Cảm ơn
      14

Em chắc chắn với anh là tiếp địa ok. 1ohm rùi. mà lúc đầu chưa tiếp mas cho nó thì còn ít giật và chỉ tê tê. tiếp mass rồi giật còn ác liệt hơn
      bạ nối mát vào hệ thông tiếp địa của toàn nhà à? nhiều cửa thế thì cửa nào bạn cũng lắp dây tiếp địa sao?

Địa chỉ
      Tây Hồ - Hà Nội
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 36 lần, trong 29 bài

Tôi nghĩ: không phải do HT tiếp địa ---. mà do HT mass của bạn, kiểm tra HT đấu nối nội bộ tủ ---> rất có khả năng dây mass bị đấu nhầm chỗ nào đó ---> giật!

Cảm ơn
      20

Trích dẫn Gửi bởi habke Xem bài viết
      Tôi nghĩ: không phải do HT tiếp địa ---. mà do HT mass của bạn, kiểm tra HT đấu nối nội bộ tủ ---> rất có khả năng dây mass bị đấu nhầm chỗ nào đó ---> giật!
      Em câu trực tiếp 1 dây mass mới từ thanh cái đất ngay hệ thống vào cho từng cửa luôn rồi.
      Em nói rõ hiện tượng này luôn cho các bác khỏi nói là rò điện, em chắc chắn đây không phải rò điện. Ví dụ như vị trí bị giật: Lang cang cầu thang trước sảnh làm bằng kiếng chịu lực. trên kiếng có gắn thanh Inox ôm quanh kiếng và tuyệt đối chỉ có tiếp xúc duy nhất với kiếng thôi. Vậy mà em cứ đi 1 vòng, quay lại sờ tay nhè nhẹ vào thanh Inox đó là nghe tiếng tách tách khá to. đừng nói với em là rò điện nữa nhé.

Cảm ơn
      14

Em câu trực tiếp 1 dây mass mới từ thanh cái đất ngay hệ thống vào cho từng cửa luôn rồi.
      Em nói rõ hiện tượng này luôn cho các bác khỏi nói là rò điện, em chắc chắn đây không phải rò điện. Ví dụ như vị trí bị giật: Lang cang cầu thang trước sảnh làm bằng kiếng chịu lực. trên kiếng có gắn thanh Inox ôm quanh kiếng và tuyệt đối chỉ có tiếp xúc duy nhất với kiếng thôi. Vậy mà em cứ đi 1 vòng, quay lại sờ tay nhè nhẹ vào thanh Inox đó là nghe tiếng tách tách khá to. đừng nói với em là rò điện nữa nhé.
      Cảm ứng điện từ

Địa chỉ
      Tây Hồ - Hà Nội
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 36 lần, trong 29 bài

Giải thích qua lại cũng khó mà đưa ra câu trả lời. Tòa nhà của bạn ở đâu, tôi cho người qua kiểm tra giúp cho.

9. Những thành viên đã cảm ơn habke vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Do hệ thống máy lạnh làm việc có hiệu quả, nên không khí bị khô. Khi anh chị cử động, da thị cọ xát với quần áo gây ra hiện tượng nhiệm điện. Đó là điện từ người của anh chị, chứ không phải điện của hệ thống điện. Ai đi giày dép càng tốt thì càng bị giật mạnh. Đôi khi phòng sử dụng thảm cao su, lại càng dễ bị giật.

Để tránh bị giật, các anh chị áp dụng một trong các biện pháp sau:

Không mặc các loại quần áo dễ nhiễm điện tĩnh như len, giạ, nylon...

Tạo độ ẩm cho căn phòng, thí dụ dùng những bình hoa có nước, ...
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

11. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      20

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Do hệ thống máy lạnh làm việc có hiệu quả, nên không khí bị khô. Khi anh chị cử động, da thị cọ xát với quần áo gây ra hiện tượng nhiệm điện. Đó là điện từ người của anh chị, chứ không phải điện của hệ thống điện. Ai đi giày dép càng tốt thì càng bị giật mạnh. Đôi khi phòng sử dụng thảm cao su, lại càng dễ bị giật.

Để tránh bị giật, các anh chị áp dụng một trong các biện pháp sau:

Không mặc các loại quần áo dễ nhiễm điện tĩnh như len, giạ, nylon...

Tạo độ ẩm cho căn phòng, thí dụ dùng những bình hoa có nước, ...
      Cách này thì không được rồi cô nhóc ơi.
      Chẳng nhé bắt người ta không mặc đồ........ len, gia, nylon đi làm . Mà tòa nhà này cho thuê thì sao làm được gì đây. còn cách nào khả thi hơn không cô nhóc.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi habke Xem bài viết
      Giải thích qua lại cũng khó mà đưa ra câu trả lời. Tòa nhà của bạn ở đâu, tôi cho người qua kiểm tra giúp cho.
      ANh cho em số đt đi em liên lạc với anh.
      EM ở Si` gòn chứ không phải ngoài bắc mà vẫn bị hiện tượng này

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016