• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định sang tải trạm biến áp

Mình có 1 vấn đề muốn thỉnh giáo mọi ngươi:
      Hiện tại mình đang cần làm sang tải cho 1 trạm biến áp:
      - Trạm biến áp công suất 160KVA chỉ cung cấp riêng cho 1 trạm bơm nên thường xuyên non tải. mình muốn từ trạm biến áp đó nối thêm một đường dây để cung cấp điện cho hộ tiêu dùng.
      Mình có 2 phương án:
      + phương án 1: mình coi trạm bơm như một phụ tải bình thường, mình sẽ đấu nối trạm bơm đó vào đường dây hạ thế mà mình mới làm.
      + Phương án 2: mình sẽ làm mới đường dây song song với đường dây dây cung cấp cho Trạm Bơm.Như vậy thì từ đầu fusin hạ thế của MBA sẽ có 2 đường dây ra,2 hệ thông đo đếm riêng. ai cho mình ý kiến
      YM:quynh98611@yahoo.com
      SDT:0938823286

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: sang tải trạm biến áp

Không có ai cho mình ý kiến hết ah

Địa chỉ
      HaNoi
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 48 lần, trong 38 bài

Trích dẫn Gửi bởi nhattheanh Xem bài viết
      Không có ai cho mình ý kiến hết ah
      e vẫn chưa hiểu mục đích của pác lắm, mục đích của pác là gì? có nhất thiết phải tách làm 2 hệ thống đo đếm không? khoảng cách MBA đến trạm bơm là bao nhiêu? có cùng 1 phía so với đường dây cho các phụ tải tiêu dùng mới ko?

nếu có thể làm đơn giản để tiết kiệm thì tại sao ko đi 2 đường dây nhưng cùng 1 hệ thống đo đếm
      Toshiba Transmission-Distribution Systems.VN
      Relay & Substation Automation System
      M:+84984518910

Cảm ơn
      0

Như thế này nè bác, từ TBA vào trạm bơm khoảng 40 mét,và TBA đó là chỉ dung để cung cấp riêng cho TBA và đc tính vơi giá điện ui đãi.Nếu kéo thêm đường dây mới thì đường dây mới không cùng hướng với đường dây đi vào Trạm Bơm. mình có hỏi kái ông làm đội trưởng đội đường dây chỗ mình đang làm, thì ông nói là phải làm thành 2 hệ thống đo đếm khác nhau.
      - nhưng theo mình như vậy sẽ tốn kém hơn so với phương án 1 minh đưa ra.
      - Mình băn khoăn không biết làm thế nào. mình mới đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 32 lần, trong 22 bài

Như thế này nè bác, từ TBA vào trạm bơm khoảng 40 mét,và TBA đó là chỉ dung để cung cấp riêng cho TBA và đc tính vơi giá điện ui đãi.Nếu kéo thêm đường dây mới thì đường dây mới không cùng hướng với đường dây đi vào Trạm Bơm. mình có hỏi kái ông làm đội trưởng đội đường dây chỗ mình đang làm, thì ông nói là phải làm thành 2 hệ thống đo đếm khác nhau.
      - nhưng theo mình như vậy sẽ tốn kém hơn so với phương án 1 minh đưa ra.
      - Mình băn khoăn không biết làm thế nào. mình mới đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm
      Xin trả lời bạn như sau:
      Nếu bạn muốn sang tải cho trạm biến áp đó để bán điện cho hộ tiêu thụ, thì bạn phải cần một hệ đo đếm riêng để bạn tính được tổng số điện năng tiêu thụ của hộ phụ tải, cái này phải tách riêng với trạm bơm để tính chi phí. Theo mình nghĩ thì lắp thêm một tủ điện phân phối( trong đó có MCCB đóng cắt, các đồng hồ đo dòng, áp và công tơ điện tổng) cho đường điện mới thì chi phí không là bao nhiêu so với đường dây nhưng nó lại rất thuận tiện khi bạn tính các chi phí.

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Tiền điện chạy máy bơm thủy lợi được nhà nước hỗ trợ, còn tiền điện sinh hoạt thì ai dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu. Nên phải lắp công tơ riêng biệt từ đầu. Còn về tuyến dây, nếu chung tuyến thì lại vướng chuyện tổn thất trên đường dây khó mà phân chia rõ ràng sau này kiện cáo lôi thôi, nếu đi hai hướng khác nhau, đoạn chung ngắn thì có thể chấp nhận.

Địa chỉ
      thg thật
      Cảm ơn
      335
      Được cảm ơn 529 lần, trong 280 bài

Mình có 1 vấn đề muốn thỉnh giáo mọi ngươi:
      Hiện tại mình đang cần làm sang tải cho 1 trạm biến áp:
      - Trạm biến áp công suất 160KVA chỉ cung cấp riêng cho 1 trạm bơm nên thường xuyên non tải. mình muốn từ trạm biến áp đó nối thêm một đường dây để cung cấp điện cho hộ tiêu dùng.
      Mình có 2 phương án:
      + phương án 1: mình coi trạm bơm như một phụ tải bình thường, mình sẽ đấu nối trạm bơm đó vào đường dây hạ thế mà mình mới làm.
      + Phương án 2: mình sẽ làm mới đường dây song song với đường dây dây cung cấp cho Trạm Bơm.Như vậy thì từ đầu fusin hạ thế của MBA sẽ có 2 đường dây ra,2 hệ thông đo đếm riêng. ai cho mình ý kiến
      YM:quynh98611@yahoo.com
      SDT:0938823286
      Hàn tiện, trạm bơm công suất lớn,... thì nên kéo đường dây riêng để đảm bảo chất lượng điện cho các hộ dân tiêu thụ.
      ĐIỆN không bao giờ được rút kinh nghiệm
      nmqpower@webdien.com

Địa chỉ
      Can Tho
      Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 30 lần, trong 13 bài

OK với ý kiến Anh Quyền. bác nên chọ phương án 2 vì lý do sau:
      Thứ nhất, trạm bơm công suất lớn,... thì nên kéo đường dây riêng để đảm bảo chất lượng điện cho các hộ dân tiêu thụ như anh Quyền nói

Thứ 2, do anh bán điện cho hộ tiêu thụ nên cần phải có hệ thống đo đếm riêng nên cần lắp 2 đường dây song song để thuận tiện trong việc quản lý.

Thứ 3, Khi chúng ta lắp 2 đường dây song song, đồng nghĩa với việc bác có 2 cái MC riêng hay nói đúng hơn là bác sẽ lắp 2 hệ thống bảo vệ riêng biệt. Điều này sẽ thuận lợi hơn khi sửa chữa, bảo trì 1 trong 2 đường dây mà sẽ không ảnh hưởng đến đường dây kia

vài ý kiến chia sẽ với bác. do kinh nghiệm còn non yếu mong các bác chỉ dạy thêm

Cảm ơn
      0

cảm ơn mọi người, thấy ai cũng chọn phương án 2 hết. vậy chắc minh cũng phải làm theo thui. cảm ơn mọi người nhiều

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Phương án 1 vẫn được, có nhược điểm là dòng của trạm bơm khi khởi động lớn làm sụt áp, các phụ tải khác sẽ bị ảnh hưởng. Chưa kể phải tính tiết diện dây phù hợp.
      Phương án 2 thì quá tốt, nhưng chi phí cao.
      1 hay 2 thì cũng phải lắp điện kế và đo đếm riêng hết mới tách tiền điện được

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Máy biến áp 3 pha sang 1 pha
      Bởi thochuoi27 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 27-11-2014, 10:53
    2. Cần bán - Bộ chuyển đổi tín hiệu nhiệt độ Pt100, K, S, R ..sang dòng ,sang áp
      Bởi quoc198x trong diễn đàn Máy biến áp, biến dòng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 29-08-2014, 20:37
    3. Trợ giúp - Qui đổi sang dây cáp
      Bởi haiduong_ktdt trong diễn đàn Điều khiển hệ thống điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 27-06-2012, 16:17
    4. Thảo luận - Convert từ Intouch 7 sang Intouch 10 và từ Wincc 5 sang Wincc 7
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-07-2011, 22:50
    5. Trợ giúp - cuộn cắt và cuộn đóng của MC: Nếu cuộn cắt của MC hỏng thì có thể tháo cuộn đóng của nó lắp sang được khg
      Bởi thangvudai1985 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 16-12-2010, 22:44
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016