• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      4

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Mặc định Ðề: cho em hỏi về nhà máy thủy điện với

Khái niệm "nhà máy thủy điện làm nhiệm vụ điều áp" nghe mới quá bác ơi????
      Ý bác có phải là điều tần không?
      Thực tế, nhà máy thủy điện có đặc trưng là có thể thay đổi công suất rất nhanh (chỉ cần mở cánh hướng nước thôi) nên thường được giao nhiệm vụ phù đỉnh biểu đồ phụ tải, hay là điều tần đó (cái này trong wđ nói nhiều rồi thì phải). Các nhà máy nhiệt điện không thể thay đổi nhanh nên thường chạy nền, tuy nhiên điều độ còn phải cân đối vì giá của ông nhiệt điện cao, nhất là mấy ông chạy dầu nên cũng hạn chế?!
      Nhưng mà cũng có thể sử dụng nhà máy thủy điện để điều áp trong trường hợp nhà máy ở gần khu vực trung tâm phụ tải, trường hợp điện áp quá cao hoặc quá thấp có thể chạy máy phát ở chế độ phát hay nhận công suất vô công, nhằm tác dụng điều chỉnh điện áp?! Khi chạy ở chế độ bù đồng bộ, máy phát là 1 động cơ nhận nguồn từ lưới và điều chỉnh vô công nên không tiêu thụ nước?!

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 35 lần, trong 18 bài

Làm gì có nhà máy thủy điện mà chỉ có mỗi nhiệm vụ là điều áp.

Các nhà máy thủy điện phát ra Công suất, và tự điều chỉnh công suất đó cho phù hợp với yêu cầu của phụ tải.

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungxoan Xem bài viết
      các mem cho em hỏi là nhà máy thủy điện làm nhiệm vụ điều áp là nhà máy như thế nào?tại sao lại phải có nhà máy đó?và nhà máy có tiêu thụ nước ko?em xin cảm ơn
      Không riêng gì nhà máy thuỷ điện, tất cả các nhà máy điện nối vào hệ thống điện Quốc gia đều có 2 nhiệm vụ là:

- Tham gia Điều chỉnh điện áp của hệ thống điện (gọi tắt là điều áp);
      - Tham gia Điều chỉnh tần số của hệ thống điện,

Riêng nhà máy thuỷ điện, ngoài 2 nhiệm vụ "điều" như trên, còn thêm ít nhất 2 nhiệm vụ "điều" nữa, là:

- Điều tiết lưu lượng nước về hạ lưu
      - Điều tiết lũ
      iem hổng biết gì hết chơn á.

5. The Following 2 Users Say Thank You to langmantuoi50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      4

cảm ơn tất cả các bác đã comment dùm em,tuy nhiên vẫn chưa ai trả lời dc ah.có ai có nghiên cứu trả lời dùm em với.đây là câu hỏi mở của thầy.

Cảm ơn
      1,273
      Được cảm ơn 1,533 lần, trong 718 bài

Trả lời được chớ sao không! Pác?
      Chờ tý đi. Đang bận xíu.
      iem hổng biết gì hết chơn á.

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungxoan Xem bài viết
      cảm ơn tất cả các bác đã comment dùm em,tuy nhiên vẫn chưa ai trả lời dc ah.có ai có nghiên cứu trả lời dùm em với.đây là câu hỏi mở của thầy.
      Vậy là trả lời rồi còn gì?!
      Túm lại nhé:
      - Thế nào?: NMTĐ điều áp là NMTĐ bình thường (điều áp là 1 nhiệm vụ nằm trong khả năng của NMTĐ).
      - Tại sao?: Vì cần phải ổn định điện áp lưới trong khi các NMTĐ có các chế độ hoạt động rất linh hoạt.
      - Có tiêu thụ nước không?: Nếu chạy ở chế độ động cơ để bù hay phát Q thì NMTĐ không tiêu thụ nước.

9. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: nhà máy thủy điện làm nhiệm vụ điều áp là nhà máy như thế nào?

Điều áp thì mình không rõ lắm, nhưng có thể thầy bạn muốn nói đến NMTD kiểu điều tiết năng lượng: Nó gồm 2 hệ thống hồ, hồ trên và hồi dưới, khi thừa điện năng nước sẽ được bơm từ hồ dưới lên hồ trên để tích trữ, khi thiếu điện năng thì sẽ xả nc đó trở lại hồ dưới để tạo ra điện phát lên lưới!

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: nhà máy thủy điện làm nhiệm vụ điều áp là nhà máy như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi lemanhhung_d2k3 Xem bài viết
      Điều áp thì mình không rõ lắm, nhưng có thể thầy bạn muốn nói đến NMTD kiểu điều tiết năng lượng: Nó gồm 2 hệ thống hồ, hồ trên và hồi dưới, khi thừa điện năng nước sẽ được bơm từ hồ dưới lên hồ trên để tích trữ, khi thiếu điện năng thì sẽ xả nc đó trở lại hồ dưới để tạo ra điện phát lên lưới!
      Ý bạn nói là NMTĐ tích năng chứ gì
      nhưng đây bạn kia hỏi là nhiệm vụ điều áp của NMTĐ mà, điều áp thì mình không biết rõ lắm nhưng mình biết các NMTĐ lớn thường sẽ có nhiệm vụ điều tần ( như NMTĐ Hòa Bình )vì nhu cầu điện năng luôn thay đổi trong phạm vi rất rộng nên cần có biện pháp điều chỉnh công suất do tổ máy phát ra phù hợp với sự thay đổi này để tránh sự thay đổi f của lưới điện quá giới hạn cho phép quy trình kỹ thuật vận hành quy định độ sai lệch của tần số 50Hz không quá +-o,2%

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Catalogue Cảm biến nhiệt độ và bộ điều khiển nhiệt độ của hãng EMKO ( Châu Âu)
      Bởi LGTech trong diễn đàn Sensor - Cảm biến
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 13-10-2014, 13:08
    2. Trợ giúp - Bộ chuyển đổi nhiệt độ PT100, Can nhiệt K, S, R, T... 4-20mA
      Bởi huyvinh trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 23-09-2014, 22:29
    3. Trợ giúp - PT100 đo nhiệt độ trong MBA dầu: bạn nào biết chỉnh hiển thị nhiệt độ thì chia sẻ cho mình.
      Bởi phungdt trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 23-04-2014, 11:38
    4. Dịch vụ - LEVN - Biến tần ABB, PLC, HMI, Bộ điều khiển nhiệt độ, Đầu dò nhiệt, ...
      Bởi LEVN trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2013, 20:26
    5. Cần bán - camera nhiệt, máy chụp ảnh nhiệt, Fluke Ti32, Ti29, Ti27, Ti10, Ti9
      Bởi thietbido trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 16-04-2013, 11:17
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016