• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Trợ giúp về hệ thống tiếp địa, chiều dài cọc

Bên kỹ thuật cho em bản vẽ về hệ tiếp địa với ghi chú thế này :
      ". Hệ thống tiếp địa bao gồm các cọc tiếp địa bằng đồng hoặc thép mạ đồng tối thiểu Ø 16mm dài 2m4 chôn sâu dưới đất 1m, được nối với nhau bởi các dây dẫn tiếp địa bằng cáp đồng trần tiết diện 70mm2 tạo thành mạch vòng bao quanh công trình. Trị số điện trở tiếp địa của hệ thống
      chống sét độc lập phải đảm bảo nhỏ hơn hoặc bằng 10Ω của hệ thống làm việc độc lập phải đảm bảo nhỏ hơn hoặc bằng 4Ω. Hệ thống tiếp địa mới sẽ được nối với hệ thống tiếp địa hiện có bằng dây đồng trần tiết diện 120mm2. Các thiết bị sau phải được nối với hệ thống tiếp địa an toàn: vỏ
      của các động cơ, của các tủ điện, cấu trúc thép, ống thép, thang máng cáp, khay cáp kim loại v.v...""

Xin hỏi có vấn đề gì về kỹ thuật ko ạ... Em thấy trên nóc công trình có làm mấy kim thu sét dai` 1.5m rồi ạ... vậy chôn sâu các cọc 1m, nghĩa là lồi lên mặt đất 1.4m ... để các cọc quanh công trình cao 1.4m có vấn đề gì ko ạ, vì mình đã có mấy kim thu set 1.5m ở trên nóc rồi... hay chỉ cần chôn sâu 1m, mình có thể chọn cọc 1m thay vì 2m4 ko ạ...

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi besua242; 13-10-2011 lúc 21:06.

Cảm ơn
      27

Mặc định Ðề: Trợ giúp về hệ thống tiếp địa, chiều dài cọc

Không ai giúp em được ah...

Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 8 lần, trong 7 bài

đợt vừa rồi mình đi làm ở công ty thầy trong trường, đi lắp trạm biến áp cho nhà máy gạo, trạm đó 320 KVA.
      theo mình thấy cọc tiếp địa dài 1,6m. đóng dưới mặt đất 0,7m. theo mình thấy công ty thầy làm chứ mình cũng chẳn hiểu.hỏi mấy bác bênh hệ thống điện đó, nghe nói học bênh chống sét kinh lắm.

Cảm ơn
      27

Cọc được đóng bao quanh công trình dọc theo chu vi phaỉ ko ạ hay chỉ tập trung một bãi ...

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 21 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi besua242 Xem bài viết
      Bên kỹ thuật cho em bản vẽ về hệ tiếp địa với ghi chú thế này :
      ". Hệ thống tiếp địa bao gồm các cọc tiếp địa bằng đồng hoặc thép mạ đồng tối thiểu Ø 16mm dài 2m4 chôn sâu dưới đất 1m, được nối với nhau bởi các dây dẫn tiếp địa bằng cáp đồng trần tiết diện 70mm2 tạo thành mạch vòng bao quanh công trình. Trị số điện trở tiếp địa của hệ thống
      chống sét độc lập phải đảm bảo nhỏ hơn hoặc bằng 10Ω của hệ thống làm việc độc lập phải đảm bảo nhỏ hơn hoặc bằng 4Ω. Hệ thống tiếp địa mới sẽ được nối với hệ thống tiếp địa hiện có bằng dây đồng trần tiết diện 120mm2. Các thiết bị sau phải được nối với hệ thống tiếp địa an toàn: vỏ
      của các động cơ, của các tủ điện, cấu trúc thép, ống thép, thang máng cáp, khay cáp kim loại v.v...""

Xin hỏi có vấn đề gì về kỹ thuật ko ạ... Em thấy trên nóc công trình có làm mấy kim thu sét dai` 1.5m rồi ạ... vậy chôn sâu các cọc 1m, nghĩa là lồi lên mặt đất 1.4m ... để các cọc quanh công trình cao 1.4m có vấn đề gì ko ạ, vì mình đã có mấy kim thu set 1.5m ở trên nóc rồi... hay chỉ cần chôn sâu 1m, mình có thể chọn cọc 1m thay vì 2m4 ko ạ...
      Cọc được đóng bao quanh công trình dọc theo chu vi phaỉ ko ạ hay chỉ tập trung một bãi ...
      1. Coc 2.4m chôn sâu dưới đất 1m có nghĩa là bạn phải đào đất sâu xuống 1m. sau đó đóng cái cọc này hết chiều dài 2.4m xuống dất. Các dây cáp hàn nối cọc cũng chôn sâu 1m luôn.
      2. Cọc sẽ đóng thành bãi tiếp địa. tùy vào điện trở đất từng nơi mà số lượng cọc sẽ khác nhau. Khoảng cách đóng mỗi cọc từ 2.5 đến 3m /1 cọc. thiết kế sẽ tính cho bạn được bao nhiêu cọc và làm sao để khi đo điện trở đất đạt yêu cầu kỹ thuật bên trên.
      3. Yêu cầu của bạn là tới 2 bãi tiếp địa và 2 bãi này phải cách xa nhau để chống nhiễu. 2 bãi cô lập nhau hoàn toàn

6. Những thành viên đã cảm ơn binhthuongthoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      27

thx anh... em đóng cọc theo mạch vòng nên cứ đóng dọc theo chu vi công trình, bao quanh tường... đúng thế ko ạ...

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 332 lần, trong 275 bài

thx anh... em đóng cọc theo mạch vòng nên cứ đóng dọc theo chu vi công trình, bao quanh tường... đúng thế ko ạ...
      ok nhưng khoảng cách giữa các cọc phải lớn hơn chiều dài cọc từ 1,2 đến 1,5 lần

9. Những thành viên đã cảm ơn caothebac vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      27

thx anh... em thấy theo tiêu chuẩn IEC thì khoảng cách phải lớn hơn chiều dài cọc là 2 đến 3 lần... nghia là >=4.8m chứ ko phải 1,2 đến 1,5 lần như anh nói ạ.... ở đây em chọn là 5m... được ko a

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 332 lần, trong 275 bài

thx anh... em thấy theo tiêu chuẩn IEC thì khoảng cách phải lớn hơn chiều dài cọc là 2 đến 3 lần... nghia là >=4.8m chứ ko phải 1,2 đến 1,5 lần như anh nói ạ.... ở đây em chọn là 5m... được ko a
      mình nhầm 1,2 đến 1,5 là trường hợp tăng cường tiếp địa tại cột xuất tuyến 110kV có nối hệ thống dây chống sét với hệ thống tiếp địa trạm.
      còn 5m thì quá ok trong trạm 110kV họ còn đặt lớn hơn cơ (xây lắp kiểu XHCN mà)

12. The Following 2 Users Say Thank You to caothebac For This Useful Post:

Cảm ơn
      27

dạ vâng... trạm đây chỉ là 0.6kv thui... hì .... em muốn hỏi... giả sử sau một năm mình đo lại điện trở đất ko đạt yêu cầu, phải đóng thêm tiếp địa thì đóng thế nào.. sao để đạt yêu cầu về khoảnh cách các cọc ạ...

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    2. Trả lời: 6
      Bài cuối: 15-12-2011, 16:07
    3. Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2011, 14:49
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma