• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Địa chỉ
      HaNoi University of Industry
      Cảm ơn
      40
      Được cảm ơn 62 lần, trong 33 bài

Mặc định Nhờ các anh đi trước giúp

Em mới ra trường, đi phỏng vấn thì anh quản lý ở công ty đưa cho em cái này, bảo về đọc để tuần sau phỏng vấn anh hỏi. Em xem qua thì thấy ko hiểu lắm. có nhiều chỗ nó cứ thế nào ý, các anh cho em hỏi cách đọc mấy bản vẽ trong này như thế nào ?
      Cho em hỏi là nếu các anh mà là người phỏng vấn thì các anh sẽ hỏi những gì trong tài liệu này.
      Mong cả nhà giúp đỡ em nhiệt tình. Cảm ơn cả nhà :)

http://www.data.webdien.com/free/dow...7858f53046162d

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Mặc định Ðề: Nhờ các anh đi trước giúp

Nhưng bạn cần giúp phần nao hãy nói rõ ra nha.tuy minh ko đựoc học hành như bạn nhưng mình nhìn cũng hiểu sơ sơ

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 131 lần, trong 55 bài

Trích dẫn Gửi bởi dungngoc Xem bài viết
      Em mới ra trường, đi phỏng vấn thì anh quản lý ở công ty đưa cho em cái này, bảo về đọc để tuần sau phỏng vấn anh hỏi. Em xem qua thì thấy ko hiểu lắm. có nhiều chỗ nó cứ thế nào ý, các anh cho em hỏi cách đọc mấy bản vẽ trong này như thế nào ?
      Cho em hỏi là nếu các anh mà là người phỏng vấn thì các anh sẽ hỏi những gì trong tài liệu này.
      Mong cả nhà giúp đỡ em nhiệt tình. Cảm ơn cả nhà :)

http://www.data.webdien.com/free/dow...7858f53046162d
      Mình xin góp ý như sau:
      -Muốn đọc bản vẽ nhị thứ, điều khiển trước tiên bạn phải tìm hiều rõ từng thiết bị chính trước (cấu tạo, nguyên lý làm việc, nhiệm vụ của thiết bị , ....), Hiểu rõ cách thức hoạt động, quy trình vận hành của dây chuyền công nghệ.
      - Sau khi tìm hiểu xong các thiết bị chính bạn mới đọc đến bản vẽ nhị thứ, sơ đồ điều khiển, lúc này mới tìm hiểu kĩ là mạch cấp nguồn, cấp nguồn điều khiển, mạch đo lường, mạch tín hiệu, mạch điều khiển. Trình tự một tín hiệu khởi động động cơ bắt đầu từ đâu (nút nhấn, từ xa, tự khởi động theo các giá trị khác như áp suất, mực nước....) liên động với các thiết bị nào, kiểm tra các điều kiện nào ... rồi tới thiết bị chấp hành.
      -Bản vẽ bạn gửi nên là bản vẽ nhị thứ nên không thể hiểu được toàn bộ hệ thống. Sơ đồ trên chỉ biết được mạch đấu dây điều khiển của bơm, động cơ, mạch đấu dây tín hiệu, đo lường, các điều kiện kiên động.....
      -Để hiểu được đầy đủ bạn cần phải có, sơ đồ dây chuyền công nghệ, Cấu tạo, nguyên lý hoạt động của các thiết bị chính, thuyết minh , tính toán, quy trình hoạt động của dây chuyền công nghệ và cuối cùng mới là sơ đồ nhị thứ.
      -Sơ đồ nhị thứ muốn dọc thành thạo bạn cần có thời gian tìm hiều kỹ, tiếp xúc trực tiếp với thiết bị trong quá trính sữa chữa, cải tạo thay thế thì bạn sẽ hiểu thôi, sơ đồ nhị thứ không có cái gì khó đâu.
      PS: Cái thằng quản lý ở công ty mà bạn phỏng vấn, thư nhất là bị dở hơi, thư hai là định chơi khó bạn mới chỉ đưa cho bạn sơ đồ nhị thứ về để nghiên cứu.
      - có gì khó khăn liên lạc với mình, mình sẽ giúp đỡ stmdbk2001@yahoo.com

4. The Following 2 Users Say Thank You to BaoDem For This Useful Post:

Cảm ơn
      265
      Được cảm ơn 689 lần, trong 357 bài

Bác Baodem nói vậy là chưa đúng đâu, bác bảo mấy thằng ấy dở hơi thì hơi quá vì chú em đây bây giờ mới đi phỏng vấn mà bác bảo thế có khác nào bảo chú đừng đi thi nữa, k0 vào đấy mấy hôm chú cũng lại...dở hơi như nó?! Còn bác bảo là chơi khó cũng chả phải, nó không phải là chơi khó mà là...đập chết ăn thịt luôn?!
      Thế nhưng bác xem chả nhẽ chỉ có mấy tài liệu này không thôi? Chắc còn tài liệu về giới thiệu chung hệ thống và sơ đồ nhất thứ nữa chứ????
      Nhị thứ không khó nếu bạn đã nắm chắc hệ thống, nhưng nếu kỹ sư trẻ vừa tốt nghiệp mà chưa trải qua thực tế làm thí nghiệm điện thì cầm mấy bản vẽ này chắc là... khóc bằng tiếng ngoại quốc luôn?!!!
      Em có ý kiến nhỏ thế này: Kinh nghiệm khi đi kiểm tra vấn đáp hay phỏng vấn là hãy thể hiện là người hiểu biết nhưng luôn kém hơn người hỏi mình một chút (hãy khiêm tốn, thày mà?!), hãy đẩy các thày vào vị trí bị hỏi lại ví dụ như: em nghĩ vấn đề này như vậy nhưng chưa rõ thực tế...? Em biết cái chi tiết này trong sơ đồ là... nhưng mà thực tế hoạt động của nó còn chưa rõ, thày cho em hỏi???... và tròn mắt, há mồm nuốt từng lời của thầy, thi thoảng chêm vào câu: hay quá, bây giờ em đã hiểu... hheehehe... bạn sẽ có điểm cao đấy?!!!!

6. The Following 2 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      40

cảm ơn các bác. Em cứ tưởng bản vẽ chỉ có từng này thôi chứ. nghe các bác nói em mới biết là sơ đồ nhị thứ.
      Mà anh ấy chỉ gửi cho em có mình cái này thôi, ngoài ra ko còn gì.
      Nói như các bác thì anh quản lý ở đó muốn em trượt luôn hả @@ nản quá nhỉ.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      121
      Được cảm ơn 362 lần, trong 239 bài

Công ty mình chuyên sản xuất CO2 lỏng cũng có 3 dây chuyền kiểu gần giống như thế này, không có gì ghê gớm cả, tuy nhiên để hiểu được bản vẽ trên thì cần xem bản vẽ lưu trình công nghệ kèm điểm khống chế, quy trình công nghệ, đi thực tế hiện trường một thời gian thì mới nắm được, còn nếu chỉ đọc ở nhà mà đến phỏng vấn thì không ai trả lời tốt được.

9. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      265
      Được cảm ơn 689 lần, trong 357 bài

Trích dẫn Gửi bởi dungngoc Xem bài viết
      cảm ơn các bác. Em cứ tưởng bản vẽ chỉ có từng này thôi chứ. nghe các bác nói em mới biết là sơ đồ nhị thứ.
      Mà anh ấy chỉ gửi cho em có mình cái này thôi, ngoài ra ko còn gì.
      Nói như các bác thì anh quản lý ở đó muốn em trượt luôn hả @@ nản quá nhỉ.
      Có lẽ thế, nhưng cũng có thể không phải muốn cho bạn trượt mà là thử phản ứng của bạn cũng nên, xem lại cái kinh nghiệm vấn đáp của tớ nhé??!

11. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      29
      Được cảm ơn 10 lần, trong 10 bài

Mình Chỉ mới đọc sơ qua cái bản vẽ đó.Nếu có gì sai mong các bạn thông cảm và bỏ cho vì thật sự mình không được học ở trừơng lớp.Có gì sửa sai cho mình và mình muốn hỏi vài điều như thế này.
      ở Cái Biến Tần NH3 compressor drive sau ko có Chân nào cho biến tần chạy chạy, dừng, reset,điều khiển biết tần,báo lổi cho PLC

13. Những thành viên đã cảm ơn vilinhbaotri vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      40

thì cái bản vẽ này là của nhà máy ethanol ở trên bình phước mà. nên chắc sẽ có một số điểm giống với nhà máy của bác duongpgd.
      hnay mang cái này sang chỗ thằng bạn kêu nó xem thì nó cũng nói là ko có quy trình công nghệ nên có nhiều chỗ ko biết được. nhưng em cũng ngộ ra được vài điều :)
      theo bác minhhoang nói thì anh quản lý muốn thử phản ứng của em là ntn nhỉ :D vì nếu như đưa cái bản vẽ này cho em đọc để hỏi phỏng vấn thì em nghĩ khi đến phỏng vấn anh ấy sẽ chỉ vào mấy cái ký hiệu rồi hỏi " đây là cái gì ?" chắc chỉ có vậy @@

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 131 lần, trong 55 bài

Trích dẫn Gửi bởi vilinhbaotri Xem bài viết
      Mình Chỉ mới đọc sơ qua cái bản vẽ đó.Nếu có gì sai mong các bạn thông cảm và bỏ cho vì thật sự mình không được học ở trừơng lớp.Có gì sửa sai cho mình và mình muốn hỏi vài điều như thế này.
      ở Cái Biến Tần NH3 compressor drive sau ko có Chân nào cho biến tần chạy chạy, dừng, reset,điều khiển biết tần,báo lổi cho PLC
      Điều khiển biến tần NH3 từ con controller C250.01, con C250.01 lấy tín hiệu điều khiển từ cảm biến áp suất và lưu lượng khí CO2 A1.2
      Còn reset biến tần chắc phải reset trực tiếp trên biến tần rồi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016