• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      0

2. Những thành viên đã cảm ơn baoquocdtk vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Hỏi về hệ số công suất.

Không có bác nào vào giúp e à :((
      Theo e nghĩ là thế này:
      Các mạch điện trong nhà máy xưởng thì thường là động cơ vì thế có nhiều cuộn dây trong các máy. Khi nối thêm các tụ để tăng cosµ đạbằng 1 lúc đó xảy ra cộng hưởng và tần số dòng điện bằng tần số dao động của mạch khi mắc thêm các tụ và lúc đó sẽ thay đổi tần số dòng điện (f=2pi/sprt(L.C) ) nhưng do quy định về tần số dòng điện của nhà nước là 50 hay 70 gì đó nên không thể nâng công suất lên bằng 1.

Bác nào có cách giải thích khác thì giúp e với nhé. E thấy cách giải thích của e không ổn lắm híc
      Thanks!!!

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 12 lần, trong 6 bài

Tìm hiểu tụ bù hạ thế, nếu cần thì tôi lắp đặt cho... Emai: trandinhlydn@gmail.com Đà Nẵng giá phải chăng.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

thực tế là ngoài cộng hưởng thì khi cos phi >0.85 thì hiệu quả bù bắt đầu giảm, đầu tư nhiều tiền nhưng hiệu quả bù ko cao nên ko ai muốn bù cos phi lên 1 cả

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi cuchuoi_bi Xem bài viết
      thực tế là ngoài cộng hưởng thì khi cos phi >0.85 thì hiệu quả bù bắt đầu giảm, đầu tư nhiều tiền nhưng hiệu quả bù ko cao nên ko ai muốn bù cos phi lên 1 cả
      Trên lý thuyết gì càng tăng thì càng có lợi. Vì e còn đang học nên k biết thực tế tại sao lại >0.85 thì lại giảm. Các bác giải đáp giùm e với. Thanks các bác nhiều. Đang học nên chưa đc va cham nhiều với thực tế nên còn gà mong các bác thông cảm khi e hỏi ngớ ngẩn thế này nhé. hic

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi baoquocdtk Xem bài viết
      Các bác cho e hỏi là trên lý thuyết có thể nâng hệ số công suất cosµ lên 1 để đạt công suất cao nhất nhưng trong thực tế thì các nhà máy không được phép nâng lên 1 là thế nào?

Thanks các bác!
      Chào bạn.các thiết bị dùng điện như động cơ, MBA,máy hàn,... đều phải sử dụng công suất phản kháng để làm việc.nếu bạn nâng cosphi bằng 1 thì các nhà máy không truyền được công suất phản kháng tới các thiết bị đươc. mặt khác do lượng công suất phản kháng sư dụng không nhiều do vậy chỉ cần truyền đủ lượng sử dụng là được.phần con còn lại để truyền công suất tac dụng.
      chúc bạn thành công!
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi baoquocdtk Xem bài viết
      Trên lý thuyết gì càng tăng thì càng có lợi. Vì e còn đang học nên k biết thực tế tại sao lại >0.85 thì lại giảm. Các bác giải đáp giùm e với. Thanks các bác nhiều. Đang học nên chưa đc va cham nhiều với thực tế nên còn gà mong các bác thông cảm khi e hỏi ngớ ngẩn thế này nhé. hic
      khi hiện tượng công hưởng xảy ra thì chi còn lai R do đó khi bù nhiều thì quá trình cộng hưởng xảy ra lớn.gây ảnh hưởng đến chất lượng điện năng

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 38 lần, trong 25 bài

Chắc bạn đã biết tai sao phải bù cos phi rồi?
      Khoảng bù cos phi tốt nhất là 0.95(lag)-0.95 (lead).
      Lag là bù thiếu. Lead là bù dư. Thực sự thì bù dư chẳng những không có lợi mà còn gây tiêu tốn thêm điện năng do tỏa nhiệt trên dây dẫn.

Vấn đề tại sao trên lí thuyết thì bù cos phi bằng 1 là tốt nhất mà thực tế thì không ai làm vậy? Đó là do khi ta bù cos phi bằng 1 thì trong hệ thống sẽ xảy hiện tượng cộng hưởng, gây ra sóng hài bậc cao với tần số gấp 3,5,7,...lần tần số cơ bản. Tần số cao này gây ra các rung động điện từ làm rung các tiếp điểm của thiết bị đóng cắt, làm cho chúng giảm tuổi thọ. Sóng hài còn gây ra tỏa nhiệt làm nóng các thiết bị.

Vấn đề làm giảm sóng hài bậc cao cũng đã có nhiều nghiên cứu, nhưng việc triệt để chúng là hầu như không thể. Việc bù cos phi cũng nên quan tâm để chọn giá trị bù thích hợp nhất, vừa mang lại lợi ích kinh tế, tránh được sự gây hại của sống hài, tăng tuổi thọ của thiết bị,
      Sửa lần cuối bởi tantravinh; 26-06-2012 lúc 08:05.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016