• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 32
      Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36
      Được cảm ơn 48 lần, trong 25 bài

Mặc định Điều Khiển Và Giám Sát Trạm Cấp Thoát Nước

Chào anh chị!
      Ý tưởng em là trên PC có giao diện(visual basic,delphi...) kết nối với biến tần điều khiển động cơ bơm nước...có cảm biến áp suất.
      trên giao diện chúng ta có thể cài đặt các giá trị của biến tần(tần số....) và hiện thị áp suất.

Em chưa hiểu gì về hệ thống thật cả mấy anh chị hướng dẫn em làm đề tài này nhé. Nếu cần thì cho em địa chỉ em gặp trực tiếp cũng được! em cảm ơn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      Chuyên sản xuất các loại máy đóng gói tự động
      0977 735 033

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36

Mặc định Ðề: Điều Khiển Và Giám Sát Trạm Cấp Thoát Nước

huhu không ai giúp nhỉ?????
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      0977 735 033

Cảm ơn
      0

cái này thì chịu thui

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

Hoàn toàn có thể làm được bạn ah. Trên PC bạn viết giao diện bằng gì cũng được. Biến tần có hỗ trợ truyền thông đều cung cấp 1 frame truyền cả. Khi mình viết thì lọc lấy các thông số cần dùng trong frame truyền đó ra.
      Có 1 điều là với các biến tần mình biết thì không đọc được tín hiệu từ cảm biến áp suất về. Vậy bạn đọc tín hiệu đó về bằng cái gì? Khi đọc được về rồi thì việc sử lý dữ liệu cũng tương tự như của biến tần.
      Khi đưa ra đầu bài nếu làm thật thì có thể cho biết : loại biến tần, loại cảm biến, tổng quan của bài toán...
      Khi đó mọi người sẽ có cái nhìn cụ thể hơn, và trả lời sát với ý bạn hơn nhé

5. Những thành viên đã cảm ơn achut vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36

Đây là biến tần em định dùng
      http://www.mediafire.com/file/67oh14...ER%20MM440.pdf
      nếu biến tần không đọc về tính hiệu của cảm biến áp suất thì dùng PLC + Biến Tần + cảm biến khi đó biieens tần truyền thông với PC và PLC. Dùng PLC để lấy tính hiệu từ cảm biến về.
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      0977 735 033

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 137 lần, trong 79 bài

Nếu bạn Dùng để điều khiển bơm thì bạn nên chọn loại chuyên dụng cho điều khiển bơm, mình thấy hãng nào nó cũng có một loại chuyên dụng cho bơm quạt. Nếu bạn sử dụng biến tần loại này thì nó sẽ hỗ trợ bạn gắn cảm biến áp suất đưa tín hiệu 0--20mA hoặc 4--20mA để điều khiển bơm chạy theo áp suất, mấy loại này bạn chỉ cần cài đặt thông số là xong, ngoài ra nó sẽ có thêm option card để nếu bạn muốn sài nhiều bơm.

Mình thấy biến tần bạn định sài là MM440 của Siemen theo mình biết (không biết đúng hay sai) là Siemen chỉ hỗ trợ Profibus hoặc USS do vậy bạn muốn lấy dữ liệu lên máy tính thì bạn có thể dùng hai chuẩn này. Profibus bạn cần có card option với phải có PLC hỗ trợ.

Bạn có thể sài biến tần của một hãng khác khỏi cần PLC cũng được hầu hết họ đều có hỗ trợ Modbus.

Còn không bạn dùng Một PLC có card analog để đọc tín hiệu áp suất rồi sài PID của PLC để điều khiển xuất ra analog out put 0--10 đưa vào điều khiển biến tần, lúc đó bạn chỉ cần giao tiếp với PLC bằng phần mềm hoặc tự viết gì đó để quan sát giá trị áp suất và setpoint ở trên màn hình, Còn bạn muốn đọc thông số tần số, dòng điện, điện áp thì bạn phải dùng truyền thông.

hieplangmoi@gmail.com
      "Ở đâu có ý chí ở đó có lối đi"
      "Where there is a will, there is a way"

8. Những thành viên đã cảm ơn khongbaogio vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36

Trích dẫn Gửi bởi khongbaogio Xem bài viết
      Nếu bạn Dùng để điều khiển bơm thì bạn nên chọn loại chuyên dụng cho điều khiển bơm, mình thấy hãng nào nó cũng có một loại chuyên dụng cho bơm quạt. Nếu bạn sử dụng biến tần loại này thì nó sẽ hỗ trợ bạn gắn cảm biến áp suất đưa tín hiệu 0--20mA hoặc 4--20mA để điều khiển bơm chạy theo áp suất, mấy loại này bạn chỉ cần cài đặt thông số là xong, ngoài ra nó sẽ có thêm option card để nếu bạn muốn sài nhiều bơm.

Mình thấy biến tần bạn định sài là MM440 của Siemen theo mình biết (không biết đúng hay sai) là Siemen chỉ hỗ trợ Profibus hoặc USS do vậy bạn muốn lấy dữ liệu lên máy tính thì bạn có thể dùng hai chuẩn này. Profibus bạn cần có card option với phải có PLC hỗ trợ.

Bạn có thể sài biến tần của một hãng khác khỏi cần PLC cũng được hầu hết họ đều có hỗ trợ Modbus.

Còn không bạn dùng Một PLC có card analog để đọc tín hiệu áp suất rồi sài PID của PLC để điều khiển xuất ra analog out put 0--10 đưa vào điều khiển biến tần, lúc đó bạn chỉ cần giao tiếp với PLC bằng phần mềm hoặc tự viết gì đó để quan sát giá trị áp suất và setpoint ở trên màn hình, Còn bạn muốn đọc thông số tần số, dòng điện, điện áp thì bạn phải dùng truyền thông.

hieplangmoi@gmail.com
      Cảm ơn anh, em chịu cái màu xanh đó. Trong thực tế thì đả có người làm cái này chưa anh, mong anh hướng dẩn nhiều hơn..
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      0977 735 033

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 137 lần, trong 79 bài

Thực tế người ta làm vậy mà, cao lắm thì người ta không dùng analog mà dùng truyền thông profibus hoặc gì đó.

Trường hợp dùng PLC là do bạn còn phải quản lý thêm nhiều thiết bị khác như Valve , Flowmetter, Sensor... chứ sài một bơm thì chỉ cần sài biến tần là đủ.

Bạn cứ làm đi kho khăn gì thì post lên đây anh em hỗ trợ.
      "Ở đâu có ý chí ở đó có lối đi"
      "Where there is a will, there is a way"

11. Những thành viên đã cảm ơn khongbaogio vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36

bác nào có tài liệu về CX_supervisor không? thầy kêu phải dùng nó để giám sát cấp nước? làm luôn mô hình...huhu sao mà tù tượng quá! làm mô hình giám sát - điều khiển hệ thống cấp nước???
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      0977 735 033

Địa chỉ
      Đại dương xanh
      Cảm ơn
      36

Trích dẫn Gửi bởi khongbaogio Xem bài viết

hieplangmoi@gmail.com
      Em định làm mô hình thôi nên chỉ 1 cảm biến áp suất + PLC + Biến tần.
      Cái phần màu đỏ là truyền thông giữa BT với PC hả anh?
      Em vừa có cái đỉa CX_supervisor + PLC CP1E...việc đầu tiên là em phải kết nối CX_supervisor với PLC CP1E mong anh chỉ giúp?
      Huỳnh Thanh Vũ
      Cơ Khí Anpha
      0977 735 033

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - điều khiển lạnh công nghiệp qua máy tính,web,điện thoại (sms), email
      Bởi gee.com.vn trong diễn đàn Hệ thống Điện Lạnh
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 25-07-2013, 14:36
    2. Cần bán - điều khiển lạnh công nghiệp qua máy tính,web,điện thoại (sms), email
      Bởi gee.com.vn trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Bài cuối: 25-07-2013, 14:31
    3. Cần bán - Thiết bị điều khiển cửa cuốn, cổng tự động bằng điện thoại di động
      Bởi nvtien trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Bài cuối: 05-04-2013, 16:52
    4. Hỏi về mạch cục sạc điện thoại
      Bởi anhvo trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 24-07-2011, 23:55
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà