• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 43
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

Mặc định Ðề: Đo tốc độ động cơ bằng encoder

up up, mấy hôm nay ko thấy anh Quỳnh nghé qua topic :x

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 14 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi nghịch điện Xem bài viết
      Vâng thưa anh!

Theo em hiểu thì đầu vào của bộ điều khiển Bang-Bang là sai lệch của Is mô hình ước lượng ĐC và Is thực đo được của ĐC. Vậy thuật toán để tính Z của bộ Bang-Bang này là thế nào ạ ?, anh có thể nói vắn tắt qua được không,

Hi hi, nếu em hỏi câu này có gà quá thì mong anh Quỳnh hiểu cho, để về em đọc thêm sách ạ
      Sorry nhé. Mấy hôm nay quên ko online nên ko biết có câu hỏi của em ^^.
      Em nên đọc thêm phần lý thuyết về kỹ thuật điều khiển trượt trong sách lý thuyết điều khiển của Thầy Nguyễn Doãn Phước để hiểu thêm vấn đề. Ở đây mình nói sơ qua như thế này:
      Bộ điều khiển Bang-Bang trong hình minh họa ở tài liệu của microchip nó giống như một khóa chuyển mạch dựa vào tín hiệu sai lệch của hai dòng điện phía trước là âm hay dương mà thôi. (trong bài báo của mình là công thức số 11)
      Trong bộ điều khiển Bang bang có hệ số trượt k. (theo lý thuyết thì để bộ điều khiển trượt về nhanh và ít gây ra dao động nhất thì phải thỏa mãn tiêu chuẩn ổn định Lyapunov - còn theo thực tế thì em chọn theo kinh nghiệm thôi)
      Nếu giá trị sai lệch của dòng điện >= Giá trị giới hạn E thì ngõ ra của bộ điều khiển bằng k (hệ số trượt)
      Nếu giá trị sai lệch của dòng điện <= - Giá trị giới hạn E thì ngõ ra của bộ điều khiển là - k
      -E < giá trị sai lệch của dòng điện < E thì ngõ ra của bộ điều khiển bằng k * giá trị sai lệch của dòng điện.

Em xem thêm về lý thuyết bang bang ở đây nè http://www.tnu.edu.vn/sites/ngocnm/B...%20Control.pdf

3. The Following 3 Users Say Thank You to nvquynh For This Useful Post:

Cảm ơn
      10

Cảm ơn anh Q rất nhiều :D, em đọc em cũng hiểu bộ Bang Bang nó là như thế, nhưng em vẫn hỏi lại anh cho chắc thôi ạ , tối qua mò cả đêm cũng đã hiểu được sơ bộ rồi.
      Cái cách tính hệ số trượt k khó hiểu quá, em nghe anh bảo là chọn cái này theo kinh nghiệm là sao ạ anh, hay là mò theo mô phỏng , khối bộ lọc thông nó cũng có 1 cái hệ số lọc k, cái này chắc cũng lại phải chọn theo kinh nghiệm ạ

Hai cái này em sẽ cố gắng tự tìm hiểu, không nhờ đến anh nữa ạ.

Giờ cái em muốn hỏi anh là khối SPEED CALCULATION tính tốc độ dựa theo Theta cho mạch vòng điều chỉnh tốc độ.

Trong bài báo của anh thì em ko thấy nói đến khối Speed này, còn trong tài liệu của Microchip có nói đến cách tính(cũng chỉ được có vài dòng thôi), em đọc công thức thì hiểu cách tính và chắc là cũng bắt trước được, còn bản chất tại sao lại tính như vậy thì ko hiểu

5. Những thành viên đã cảm ơn nghịch điện vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10

Up, bác Q hay bác nào biết thì vào giải thích giúp em cái hình phía trên kia với. Cái công thức tính Omega trong cái khối trên là thế nào với ạ

7. Những thành viên đã cảm ơn nghịch điện vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 14 lần, trong 9 bài

Cảm ơn anh Q rất nhiều :D, em đọc em cũng hiểu bộ Bang Bang nó là như thế, nhưng em vẫn hỏi lại anh cho chắc thôi ạ , tối qua mò cả đêm cũng đã hiểu được sơ bộ rồi.
      Cái cách tính hệ số trượt k khó hiểu quá, em nghe anh bảo là chọn cái này theo kinh nghiệm là sao ạ anh, hay là mò theo mô phỏng , khối bộ lọc thông nó cũng có 1 cái hệ số lọc k, cái này chắc cũng lại phải chọn theo kinh nghiệm ạ

Hai cái này em sẽ cố gắng tự tìm hiểu, không nhờ đến anh nữa ạ.
      Đúng rồi đó.
      Giờ cái em muốn hỏi anh là khối SPEED CALCULATION tính tốc độ dựa theo Theta cho mạch vòng điều chỉnh tốc độ.

Trong bài báo của anh thì em ko thấy nói đến khối Speed này, còn trong tài liệu của Microchip có nói đến cách tính(cũng chỉ được có vài dòng thôi), em đọc công thức thì hiểu cách tính và chắc là cũng bắt trước được, còn bản chất tại sao lại tính như vậy thì ko hiểu
      Bản chất là do trong mạch có bộ điều khiển trượt nên tín hiệu bị dao động. Nên góc theta được trích mẫu m lần nhằm mục đích giúp tốc độ ước lượng smooth hơn thôi.
      Đồng thời trong quá trình lọc tín hiệu bị trễ vì thế góc theta được bù thêm để đảm bảo Back-EMF ước lượng và thực tế trùng khớp nhau (Comp = compensate)

9. The Following 2 Users Say Thank You to nvquynh For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

hiện mình đang phải viết báo cáo về đề tài này. ai có thể giúp mình được không?

Cảm ơn
      10

Bộ lọc thông thấp để ra Ealpha, Ebeta dùng tần số fc để tính hệ số lọc thông. Vậy fc này là gì ạ, có phải nó là tần số cơ bản(tần số sin) tương ứng với tốc độ không ạ

Ai biết thì chỉ em với, em khong hiểu fc là gì

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 39 lần, trong 32 bài

Bộ lọc thông thấp để ra Ealpha, Ebeta dùng tần số fc để tính hệ số lọc thông. Vậy fc này là gì ạ, có phải nó là tần số cơ bản(tần số sin) tương ứng với tốc độ không ạ

Ai biết thì chỉ em với, em khong hiểu fc là gì
      Theo như bảng bạn đưa thì Fc nó là tần số cắt của bộ lọc
      "cutoff frequency of the filter" , cutoff = cut off
      Tien Dinh
      Chuyên Viên Tư Vấn Tự Động Hóa
      Mobile: +84.947604858

Cảm ơn
      10

Trích dẫn Gửi bởi junte Xem bài viết
      Theo như bảng bạn đưa thì Fc nó là tần số cắt của bộ lọc
      "cutoff frequency of the filter" , cutoff = cut off
      Thank anh.
      Nhưng chữ "cắt" ở đây hiểu nó là cái gì ạ, chứ dịch từ thì em cũng dịch được rồi

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 39 lần, trong 32 bài

Thank anh.
      Nhưng chữ "cắt" ở đây hiểu nó là cái gì ạ, chứ dịch từ thì em cũng dịch được rồi
      Mình tưởng bạn chưa hiểu dòng kĩ tự Fc chứ nó đúng là cắt bộ lọc để tìm tài liệu gốc có chứa cái này đọ đã, tìm hoài chẳng ra cái công thức đó
      Tien Dinh
      Chuyên Viên Tư Vấn Tự Động Hóa
      Mobile: +84.947604858

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Hỏi về ENCODER
      Bởi Cescktd trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 27-07-2012, 17:03
    2. Trợ giúp - Kết nối encoder với biến tần
      Bởi automatic123 trong diễn đàn Biến tần, logo, khởi động mềm