• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      65
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Mặc định hỏi về lập trình PLC s7-200 siemens

Em đang làm một bài tập về điều khiển động cơ nhưng đang gặp khó khăn mọi người giúp em với.
      yêu cầu của công nghệ là điều khiển động cơ sao cho khi nhấn nút on1 thì động cơ quay thuận,khi nhấn nút off thì đông cơ dừng, khi động cơ dừng, nhấn nút on1 thì động cơ sẽ chạy tiếp ngay, và nếu nhấn nút on2 thì động cơ sẽ thực hiện đảo chiều quay ngược lại sau 1 khoảng thời gian là 5s.
      phần đảo chiều động cơ sau khi nhấn nút off rồi nhấn on2 thì em đã làm được. nhưng em đang mắc phần điều kiện khi không muốn đảo chiều mà chạy tiếp sau khi nhấn nút off.
      em đã dùng đến bộ đếm counter để xác định nhấn nút 1 nút nào đó 2 lần liên tiếp tuy nhiên vẫn không đạt vì nếu nhấn dừng rồi nhấn liên tiếp 2 lần nút on khác( đảo chiều ) thì động cơ vẫn khởi động quay ngược lại mà không cần thông qua thời gian trễ 5s.
      đây là một phần trong yêu cầu công nghệ của bài nhưng những phần khác em đã làm được, chỉ có phần này đang bị mắc, mọi người cố gắng giúp em nhé! em cảm ơn trước nha!
      àh. em dùng ngôn ngữ lập trình lader hoặc stl của siemens nhé mọi người nếu được thì gửi file viết bằng phần mềm step7-micro/win 4.0 không thì có thể nêu giúp em ý tưởng thôi cũng được. em đã thử nhiều cách nhưng vẫn chưa đạt được yêu cầu.!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mặc định Ðề: hỏi về lập trình PLC s7-200 siemens

Mình làm giúp bạn rồi đây, những bài này suy nghĩ kĩ sẽ làm đc thôi, chúc bạn may mắn!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...fe9adb8e29f2c0

3. The Following 2 Users Say Thank You to khanhvima For This Useful Post:

Cảm ơn
      38
      Được cảm ơn 17 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi lamvanmanh Xem bài viết
      Em đang làm một bài tập về điều khiển động cơ nhưng đang gặp khó khăn mọi người giúp em với.
      yêu cầu của công nghệ là điều khiển động cơ sao cho khi nhấn nút on1 thì động cơ quay thuận,khi nhấn nút off thì đông cơ dừng, khi động cơ dừng, nhấn nút on1 thì động cơ sẽ chạy tiếp ngay, và nếu nhấn nút on2 thì động cơ sẽ thực hiện đảo chiều quay ngược lại sau 1 khoảng thời gian là 5s.
      phần đảo chiều động cơ sau khi nhấn nút off rồi nhấn on2 thì em đã làm được. nhưng em đang mắc phần điều kiện khi không muốn đảo chiều mà chạy tiếp sau khi nhấn nút off.
      em đã dùng đến bộ đếm counter để xác định nhấn nút 1 nút nào đó 2 lần liên tiếp tuy nhiên vẫn không đạt vì nếu nhấn dừng rồi nhấn liên tiếp 2 lần nút on khác( đảo chiều ) thì động cơ vẫn khởi động quay ngược lại mà không cần thông qua thời gian trễ 5s.
      đây là một phần trong yêu cầu công nghệ của bài nhưng những phần khác em đã làm được, chỉ có phần này đang bị mắc, mọi người cố gắng giúp em nhé! em cảm ơn trước nha!
      àh. em dùng ngôn ngữ lập trình lader hoặc stl của siemens nhé mọi người nếu được thì gửi file viết bằng phần mềm step7-micro/win 4.0 không thì có thể nêu giúp em ý tưởng thôi cũng được. em đã thử nhiều cách nhưng vẫn chưa đạt được yêu cầu.!
      cái này em dính rùi nó sài bộ đếm trễ! máy quán không có PLC bác cho em cái mail em gửi cho mà nghiên cứu!
      hồi đi học mò mãi mới ra
      Ngu thì phải hỏi,phải phát biểu thì người ta chỉ cho,chửi cho mới hết ngu

5. Những thành viên đã cảm ơn hailongmc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

cảm ơn mọi người nhiều nha ! mình nghĩ nhưng mà nó cứ rối tung lên ! mail của mình là lammanh_bg@yahoo.com.vn
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi khanhvima Xem bài viết
      Mình làm giúp bạn rồi đây, những bài này suy nghĩ kĩ sẽ làm đc thôi, chúc bạn may mắn!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...fe9adb8e29f2c0
      cảm ơn anh nhiều nha ! nhưng anh viết trên phần mềm gì vậy ? em mở bằng step7-micro/win không được. a làm ơn chụp cái hình gửi vào mail lammanh_bg@yahoo.com.vn cho em với. mở bằng picviewer cho chắc ăn.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi hailongmc Xem bài viết
      cái này em dính rùi nó sài bộ đếm trễ! máy quán không có PLC bác cho em cái mail em gửi cho mà nghiên cứu!
      hồi đi học mò mãi mới ra
      đúng cái này cần dùng tới bộ đếm trễ. phần tạo trễ và đảo chiều quay thì mình làm được, nhưng phần điều kiện khi nhấn dừng xong không muốn đảo chiều mà chạy tiếp thì không được, vì khi chạy tiếp cùng chiều thì động cơ cần gì phải chờ mất mấy giây đó. hix

Cảm ơn
      0

Tối qua mình làm vội để gửi cho bạn lên có một số chỗ chưa chính xác, mình đã sửa cho bạn, mình đã mô phỏng rất ok!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...5c5a401dde3f40

8. Những thành viên đã cảm ơn khanhvima vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

Tối qua mình làm vội để gửi cho bạn lên có một số chỗ chưa chính xác, mình đã sửa cho bạn, mình đã mô phỏng rất ok!
      oke e mở được rồi, cảm ơn a nhiều nhé ! hĩ. e cứ nghĩ nó đơn giản, nhưng cũng khá là phức tạp.

Cảm ơn
      65

em cảm ơn anh vì đã bỏ thời gian giúp em ! đúng là em chưa thử dùng lệnh set và reset mà em mới chỉ tập trung sử dụng ctu và ctud cách của anh khá hay, hơn nữa em chưa nghĩ tới việc nếu nhấn động cơ đang quay mà ta muôn đảo chiều chỉ cần nhấn nút đảo chiều mà không cần thông qua nút dừng. hai ý tưởng này rất có ý nghĩa trong bài của em. phần lập trình của anh rất chi tiết nhưng em thấy trong phần lập trình của anh vẫn còn có chút chưa được ổn lắm. đó là trường hợp nếu động cơ đang chạy mà ta nhấn đảo chiều thì không sao, vì lúc này bộ đếm t37,t38 sẽ làm việc. nhưng trường hợp nếu ta không nhấn đảo chiều ngay mà ta nhấn dừng rồi mới nhấn đảo chiều thì lại không được. vì động cơ sẽ khởi động theo chiều ngược lại ngay lập tức, điều đó không an toàn, nên em muốn nhờ anh xem lại giúp em phần đó.
      nếu được thì anh có thể cho em 1 ý tưởng theo yêu cầu phải nhấn nút dừng trước khi thực hiện đảo chiều quay, va khi đảo chiều vẫn phải chờ 5s sau dừng, phần này anh chỉ riêng giúp em, vì em sẽ xét xem hai cách này cách nào sẽ an toàn và logic với đề bài của em hơn, vì đây chỉ là một phần trong yêu cầu thôi mà .

đây là yêu cầu công nghệ của phần này.

thiết kế điều khiển khởi động động cơ dùng PLC s7-200 với yêu cầu.
      đóng điện mạch điều khiển và mạch lực với nguồn, nhấn nút khởi động quay thuận (QT ) động cơ bắt đầu quay thuận, muốn dừng động cơ ta nhấn nút dừng ( OFF ) sau khi nhấn nút dừng, muốn đảo chiều động cơ ta nhấn nút quay nghịch ( QN), khi nhấn nút quay nghịch sau 5s động cơ mới thực hiện đảo chiều theo chiều nghịch. trong trường hợp sau khi nhấn nút dừng mà không muốn đảo chiều, ta tiếp tục nhấn nút QT động cơ sẽ được khởi động lại tức thời ( có nghĩa là không phải chờ 5s ). quá trình tương tự nếu ta nhấn nút QN trước.

Cảm ơn
      0

Bạn nói tôi mới để í tới trường hợp đó, và tôi đã có giải pháp cho bạn rồi đây, đơn giản và dễ hiểu hơn lần trước rất nhiều, nhưng lại đáp ứng đầy đủ các nhu cầu của bạn!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...b8b3ee3aacf44d
      Thanks & Best Regards!
      Khánh Đoàn Hữu

12. Những thành viên đã cảm ơn khanhvima vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

okei ! cảm ơn a nhiều, bài làm của anh rất dễ hiểu và đã đáp ứng được yêu cầu, chúc anh luôn đạt được thành công trong cuộc sống.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

mình có bài tập như sau mọi người giúp minh với:
      hãy lập trình theo Lap hệ thống gồm 3 động cơ như sau :
      Ấn nút NO Đ/c 1 chạy trước Đ/c 2 một khoảng thời gian 15 s, cả hai Đ/c cùng chạy trong 2 phút.sau khi Đ/c1 và Đ/c 2 dừng được 10s thì Đ/c3 chạy và dừng 3 lần thì dừng hệ thống.ấn nút stop ( NC) cả 3 đ/c dừng đồng thời

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Thiết bị đóng cắt SIEMENS -Tổng đại lý thiết bị điện SIEMENS(Ủy quyền chính thức)
      Bởi lthihai trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 35
      Bài cuối: 21-12-2016, 09:45
    2. Cần bán - thanh lý plc siemens, logo siemens, plc mitsubishi
      Bởi hoangvubinhdinh trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 14
      Bài cuối: 25-08-2015, 08:33
    3. Cần bán - Biến Tần, T/bị điều khiển SIEMENS - Tổng đại lý SIEMENS(Ủy quyền chính thức)
      Bởi lthihai trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 19-08-2015, 21:54
    4. Cần bán - Động cơ Siemens, giảm tốc Siemens, Đài Loan
      Bởi mr.tranhp trong diễn đàn Động cơ điện, máy bơm, quạt thông gió
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-09-2014, 15:03
    5. Dịch vụ - Giải pháp Siemens - Siemens Care
      Bởi thiquocvinh trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 04-09-2012, 11:11
    Văn Võ Trạng Nguyên