• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider Việt Nam

• Trang 1 của 18 123411 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 173
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 67 lần, trong 18 bài

Mặc định {Tổng Hợp} Cấu Tạo - sửa chữa nồi cơm điện

Mình hi vọng qua trường hợp của mình mọi người sẽ hiểu hơn về cách thức hoạt động của nồi cơm điện. Hôm trước nồi cơm điện nhà tui bị hỏng, bố tôi kêu tôi đem ra sửa. Loay hoay hết cả buổi sáng mới sửa được nó. Hú hồn, cuối cùng trưa hôm đó cũng có cơm ăn. Triệu chứng của nó như thế nay, các bác đoán thử xem nó bị bệnh gì nhé: ấn cần gạt xuống, đèn WARM chuyển sang HOT, nhưng được một lúc thì đèn đèn WARM sáng, đèn HOT tắt, cần gạt không tự nhảy được và cơm sống. Các bác thử đoán xem???????????????????????

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 4 Users Say Thank You to phuongnamij For This Useful Post:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 7 lần, trong 4 bài

cái này có liên quan đến role ko bn?theo minh nghĩ là nó có liên quan đến rỏle
      Sửa lần cuối bởi thanhcong_pro; 16-05-2009 lúc 16:10.

4. The Following 2 Users Say Thank You to thanhcong_pro For This Useful Post:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 67 lần, trong 18 bài

hoàn toàn không. à có lẽ là có

nó do công tắc, mình không nghĩ cái đó gọi là rờle, vì nó giống như một công tắc hành trình hơn. khi nhấn cần gạt xuống thì tiếp điểm thường đóng nó mở ra, tiếp điểm thường mở của nó đóng lại và ngược lại

nồi cơm lâu ngày các tiếp điểm thường đóng và thường mở tiếp xúc không tốt, nên mới bị lỏng tiếp xúc giống như triệu chứng trên. Có ai biết nguyên lý hoạt động của nồi cơm điện như thế nào không??????????????????

ở trang điện tử Việt Nam có bài viết rất hay về nồi cơm điện, các bác vào mà xem, hay lắm. Xem ra nồi cơm điện còn nhiều điều mà ta chưa biết. http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=3741
      Sửa lần cuối bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ; 30-03-2010 lúc 22:39. Lý do: gộp topic tránh loãng

6. The Following 2 Users Say Thank You to phuongnamij For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Mặc định cần gấp một tài liệu kĩ thuật sửa chữa nồi cơm điện

tôi xin nhờ anh em giúp tôi!
      tôi đang cần gấp một tài liệu để sửa nồi cơm điện.

8. The Following 3 Users Say Thank You to hoahongden1429 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Smile noi com đien

em đang làm đề tầi nồi cơm điện . em xin các bậc tiền bối chỉ cho em về vấn đề: lịch sử phát triển nồi cơm điện . Nêu vị trí tầm quan trọng ,

em xin cam on

10. The Following 3 Users Say Thank You to nkd2611 For This Useful Post:

Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 24 lần, trong 13 bài

ah,cái này thì mình biet sơ thôi.Hệ thống các tiếp điểm tuự động đóng hoặc mở là do nó có rơle nhiệt đó bạn ơi. trong rơle này co nam châm vĩnh cửu,lò xo và các tiép điểm:tiep điểm HOT và tiep điểm ở chế độ WARM. khi ta nấu cơm,cần gạt ở chế độ HOT.khi com đã gần chín thi nam châm sẽ bị mất dần từ tính và vì thế lò xo sẽ đẩy cần gạt về vị trí WARM.trong trường hợp của bạn đã nêu có thể do hệ thống tiếp điểm bị cong vênh do nhiêt hoặc bị rỉ và cung co thể là do rơle này tác động quá sớm nên cơm bị sống vậy thôi.nếu có gì sai xsót,các ban gop ý vơi nha

12. The Following 8 Users Say Thank You to dangbd For This Useful Post:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

trong nồi cơm điện có 1 tiếp điểm thường mở. khi ta ấn xuống tiếp điểm đó đóng lại cấp nguồn cho sợi đốt(mâm điện) làm việc. khi cơm chín rơle bị mất từ tính (do nam châm vĩnh cửu bị nung nóng làm mất từ tính) lực loxo thắng lực hút của nam châm vĩnh cửu đẩy tiếp điểm thường mở về vị trí cũ(hay còn gọi là chế độ ủ) trường hợp của bạn là do tiếp điểm thường mở đó lâu ngày bị han rỉ tiếp xúc kém nên bạn cắm cơm 1 lúc nồi cơm tự động chuyển về chế độ ủ

14. The Following 6 Users Say Thank You to ngoctoi789 For This Useful Post:

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,489 lần, trong 600 bài

vấn đề này đã có đề cập đến rồi , bạn vào mục thiết bị đi65n khác trong mục thiết bị điện để biết thâm , nên tìm kiếm trước khi hỏi nghen
      HELLO

16. Những thành viên đã cảm ơn nhockid vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      204
      Được cảm ơn 1,819 lần, trong 550 bài

cái đó là do bị hư cái cảm biến nhiệt trong đó mấy bác ạ, các bác chỉ cần ra mua cái cục đó về thay vào là được, cũng chỉ có 9k thôi. cái đó giống như cục nam châm, xài lâu quá, hoặc do đồ dởm. xài vài bữa nó mất từ tính đó mà. em đã làm nhiều lần rồi
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

18. The Following 7 Users Say Thank You to combui_viahe For This Useful Post:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 40 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      cái đó là do bị hư cái cảm biến nhiệt trong đó mấy bác ạ, các bác chỉ cần ra mua cái cục đó về thay vào là được, cũng chỉ có 9k thôi. cái đó giống như cục nam châm, xài lâu quá, hoặc do đồ dởm. xài vài bữa nó mất từ tính đó mà. em đã làm nhiều lần rồi
      không phải đâu bạn ơi bạn phuongnamij có nói: "Triệu chứng của nó như thế nay, các bác đoán thử xem nó bị bệnh gì nhé: ấn cần gạt xuống, đèn WARM chuyển sang HOT, nhưng được một lúc thì đèn đèn WARM sáng, đèn HOT tắt, cần gạt không tự nhảy được và cơm sống." có nghĩa là nhiệt độ của nồi cơm điên chưa đu làm mất tư tính nam châm vĩnh cửu (cân gạt không nhảy xuống) còn như bạn nói thì có nghiã la cần gạt lúc đó sẽ nhảy lên.

20. The Following 4 Users Say Thank You to ngoctoi789 For This Useful Post:

Trang 1 của 18 123411 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này