• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 5 bài

ví dụ có một nguồn điện một chiều 25v kiu mình : anh đụng đi...tui đụng liền sợ gì .đâu có giật đâu. mà nếu như có một nguồn điện xoay chiều 25v kiu : anh đụng đi là tui hỏi ngược lại liền: ông đụng trước đi rồi tui đụng...hâhhahaha

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 906 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi xuantrieu_09 Xem bài viết
      ví dụ có một nguồn điện một chiều 25v kiu mình : anh đụng đi...tui đụng liền sợ gì .đâu có giật đâu. mà nếu như có một nguồn điện xoay chiều 25v kiu : anh đụng đi là tui hỏi ngược lại liền: ông đụng trước đi rồi tui đụng...hâhhahaha
      em đố bác giám đụng vào 25VDC mà không cách ly đó, với các nguồn AC hay DC mà có cách ly thì chẳng sợ gì cả cứ thế mà sờ điện nó chẳng nói gì hết.
      Sửa lần cuối bởi caovanhuong; 17-06-2010 lúc 16:47. Lý do: sửa lại ngôn từ cho chính xác.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

Cảm ơn
      364
      Được cảm ơn 716 lần, trong 330 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      em đố bác giám đụng vào 25VDC mà không cách lý đó, với các nguồn AC hay DC mà có cách lý thì chẳng sợ gì cả cứ thế mà sờ điện nó chẳng nói gì hết.
      Anh caovanhuong ơi! Em nghĩ chữ "cách lý" là cách ly mới đúng phải không anh!
      Hãy sống hết lòng với nhau.
      Trăm năm trước thì ta chưa gặp
      Trăm năm sau biết gặp lại không
      Cuộc đời sắc sắc không không
      Thôi thì hãy sống hết lòng với nhau.

5. The Following 2 Users Say Thank You to cô gái cô đơn là em For This Useful Post:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Điện một chiều nguy hiểm hơn điện xoay chiều vì các lý do:

Điện xoay chiều có thời điểm giảm xuống 0, nên dễ tắt hồ quang hơn. Như vậy, khi bị giật, cúp cầu dao sẽ mất điện sớm hơn. Còn điện một chiều, nếu khi bị giật, cúp cầu dao mà vẫn còn tải nối vào, sẽ có dòng hồ quang, làm điện chưa mất ngay.

Điện xoay chiều có hiệu ứng bề mặt. Do đó cùng một dòng điện thì thành phần đi qua tim sẽ nhỏ hơn trong trường hợp điện một chiều.

Điện xoay chiều cũng điện giải nước trong người, nhưng theo 2 hướng ngược nhau, nên trở thành trung hòa. Trong khi điện một chiều sẽ điện giải nước chỉ theo 1 hướng.

Tuy nhiên với điện áp 24V, có thể xem là điện áp an toàn, dù là xoay chiều hay một chiều, có cách ly hay không cách ly.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Ưu điểm vượt trội của một chiều so với xoay chiều:

Không bị ảnh hưởng bởi điện kháng và điện dung của đường dây.
      Tiết kiệm được 1/2 dây dẫn, do có thể nối đất 1 cực.
      Có thể lưu trữ được bằng nguồn điện hóa học.
      Không gây ra các nhiễu loạn trên dải tần radio cũng như nhiễu phông nền.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Điện một chiều nguy hiểm hơn điện xoay chiều vì các lý do:

Điện xoay chiều có thời điểm giảm xuống 0, nên dễ tắt hồ quang hơn. Như vậy, khi bị giật, cúp cầu dao sẽ mất điện sớm hơn. Còn điện một chiều, nếu khi bị giật, cúp cầu dao mà vẫn còn tải nối vào, sẽ có dòng hồ quang, làm điện chưa mất ngay.

Điện xoay chiều có hiệu ứng bề mặt. Do đó cùng một dòng điện thì thành phần đi qua tim sẽ nhỏ hơn trong trường hợp điện một chiều.

Điện xoay chiều cũng điện giải nước trong người, nhưng theo 2 hướng ngược nhau, nên trở thành trung hòa. Trong khi điện một chiều sẽ điện giải nước chỉ theo 1 hướng.

Tuy nhiên với điện áp 24V, có thể xem là điện áp an toàn, dù là xoay chiều hay một chiều, có cách ly hay không cách ly.
      bác thái ơi khi học an toàn điện thầy em nói là điện xoay chiều nguy hiểm hơn điện 1 chiều.
      Cao Văn Hưởng

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      bác thái ơi khi học an toàn điện thầy em nói là điện xoay chiều nguy hiểm hơn điện 1 chiều.
      Bạn caovanhuong không biết bị giật điện bao nhiêu lần nên sợ điện quá nhỉ. Nói về an toàn điện, bạn nên đọc thêm về tính chất điện của con người nữa bạn ạ. Rõ ràng an toàn ở đây là an toàn cho mạng sống của con người đúng không bạn. Do đó cũng cần hiểu tại sao có con số 10mA. Tuy nhiên có con số 10mA thì phải hiểu nó có như thế nào?
      Thành phần con người 70% là nước, và trong cơ thể của chúng ta cũng có lượng muối nhất định. Vì thế với điện áp nhỏ, muối không phân cực mạnh, điện trở con người là rất lớn, dòng điện qua con người sẽ không lớn để cho chúng ta có cảm giác giật. Vậy điện áp nào con người mới bị giật. Con số nghiên cứu hiện giờ là từ 50-80V đối với đại đa số con người, có người chịu đến 110V nhưng cái này chưa kiểm chứng rõ ràng. Với điện áp này, điện trở con người giảm xuống và có 1 dòng điện đi qua con người tạo cho chúng ta cảm giác bị giật điện.
      Nếu dòng điện giật lên đến giá trị 10mA trong vòng bao lâu (cái này tôi không nhớ rõ lắm) con người sẽ chết.
      Bây giờ thì trở lại đề tài là tại sao cách ly và không cách ly. Biến áp cách ly là biến áp có cuộn sơ và cuộn thứ cách điện với nhau. Vì thế nếu bạn chạm ở hạ thế, điện áp 24V hạ thế so với mức ngưỡng nhỏ hơn thì bạn sẽ không bị giật. Tuy niên cần lưu ý là nếu 1 đầu của cuộn hạ áp đã nối đất thì bạn rờ đầu còn lại thoải mái mà không bị giật thật. Tuy nhiên, nếu 2 đầu đều không nối đất nếu bạn rờ vào bất cứ đầu nào, chân tiếp đất, bạn sẽ có cảm giác bị giật nhẹ lúc đầu rồi kết thúc. Lý do, cơ thể bạn làm dây cầu cân bằng áp có 1 đầu của máy biến thế.
      Biến áp không cách lý, nhất là biến áp tự ngẫu, có 2 đầu dây của cuộn sơ và cuộn thứ nối với nhau. Nếu đầu dây này được nối với nguồn 220VAC - tức là dây lửa thì rõ ràng bạn đang chạm trực tiếp với lửa thì bạn bị giật rất mạnh đó ngoài ra nếu rờ vào đầu còn lại bạn cũng bị giật luôn vì điện áp đầu kia lúc đó là 190VAC. Nếu đầu này nối với dây nguội thì đầu còn lại của phía hạ áp bạn có thể rờ mà không cảm thấy bị giật.
      Như vậy ý cụ Thái là không sai phải không bạn. Cái chính là bạn phải nhìn ra vấn đề bị giật điện nó nằm ở đâu. Không nên nói một cách không đầu không đũa như thế!

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Bạn caovanhuong không biết bị giật điện bao nhiêu lần nên sợ điện quá nhỉ. Nói về an toàn điện, bạn nên đọc thêm về tính chất điện của con người nữa bạn ạ. Rõ ràng an toàn ở đây là an toàn cho mạng sống của con người đúng không bạn. Do đó cũng cần hiểu tại sao có con số 10mA. Tuy nhiên có con số 10mA thì phải hiểu nó có như thế nào?
      Thành phần con người 70% là nước, và trong cơ thể của chúng ta cũng có lượng muối nhất định. Vì thế với điện áp nhỏ, muối không phân cực mạnh, điện trở con người là rất lớn, dòng điện qua con người sẽ không lớn để cho chúng ta có cảm giác giật. Vậy điện áp nào con người mới bị giật. Con số nghiên cứu hiện giờ là từ 50-80V đối với đại đa số con người, có người chịu đến 110V nhưng cái này chưa kiểm chứng rõ ràng. Với điện áp này, điện trở con người giảm xuống và có 1 dòng điện đi qua con người tạo cho chúng ta cảm giác bị giật điện.
      Nếu dòng điện giật lên đến giá trị 10mA trong vòng bao lâu (cái này tôi không nhớ rõ lắm) con người sẽ chết.
      Bây giờ thì trở lại đề tài là tại sao cách ly và không cách ly. Biến áp cách ly là biến áp có cuộn sơ và cuộn thứ cách điện với nhau. Vì thế nếu bạn chạm ở hạ thế, điện áp 24V hạ thế so với mức ngưỡng nhỏ hơn thì bạn sẽ không bị giật. Tuy niên cần lưu ý là nếu 1 đầu của cuộn hạ áp đã nối đất thì bạn rờ đầu còn lại thoải mái mà không bị giật thật. Tuy nhiên, nếu 2 đầu đều không nối đất nếu bạn rờ vào bất cứ đầu nào, chân tiếp đất, bạn sẽ có cảm giác bị giật nhẹ lúc đầu rồi kết thúc. Lý do, cơ thể bạn làm dây cầu cân bằng áp có 1 đầu của máy biến thế.
      Biến áp không cách lý, nhất là biến áp tự ngẫu, có 2 đầu dây của cuộn sơ và cuộn thứ nối với nhau. Nếu đầu dây này được nối với nguồn 220VAC - tức là dây lửa thì rõ ràng bạn đang chạm trực tiếp với lửa thì bạn bị giật rất mạnh đó ngoài ra nếu rờ vào đầu còn lại bạn cũng bị giật luôn vì điện áp đầu kia lúc đó là 190VAC. Nếu đầu này nối với dây nguội thì đầu còn lại của phía hạ áp bạn có thể rờ mà không cảm thấy bị giật.
      Như vậy ý cụ Thái là không sai phải không bạn. Cái chính là bạn phải nhìn ra vấn đề bị giật điện nó nằm ở đâu. Không nên nói một cách không đầu không đũa như thế!
      1. Em chỉ biết là khi có dòng điện chạy qua người thì gây ra điện giật thôi chứ không nghiên cứu đến các đặc tính sinh lý của con người tại sao nó lại cho dòng điện chạy qua, 70% cơ thể là nước hay là muối trong người phân cực gì đó nhưng hôm nay nghe bác nói vậy thì chắc là phải tìm tài liệu đọc thôi.
      2. Bác cho em hỏi là giữa điện áp AC và DC thì điện áp nào được đánh giá là nguy hiểm hơn.
      Cao Văn Hưởng

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Tại sao dòng điện TC của MBA tăng, thì dòng điện SC tăng? Mong các bác trả lời theo bản chất từ trường?
      Bởi Hoàng Uy Viễn trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 07-10-2016, 22:11
    2. Bơm tăng áp, bơm điều áp.
      Bởi dangki trong diễn đàn Thiết kế M&E cho tòa nhà
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 31-07-2014, 15:26
    3. Thảo luận - tại sao ở Việt Nam dùng nhiều tăng phô cơ hơn là tăng phô điện tử ?
      Bởi ngoclinh_xl trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 47
      Bài cuối: 12-03-2013, 22:14
    4. Thảo luận - tăng áp sau khi chỉnh lưu
      Bởi trananhcuong trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 05-11-2012, 09:09
    5. Trợ giúp - Tăng áp đầu ra
      Bởi bombom050 trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 02-11-2012, 19:41

Tag của Chủ đề này