• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 83
      Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,891 lần, trong 550 bài

Mặc định động cơ 3 pha: Các hậu quả, hại, khó khăn và ảnh hưởng khi chuyển tần số 60Hz sang 50Hz. Cách khắc phục?

Sửa lần cuối bởi longVN; 15-09-2011 lúc 15:38. Lý do: sửa tiêu đề

Cảm ơn
      0

Mặc định động cơ 3 pha: Các hậu quả, hại, khó khăn và ảnh hưởng khi chuyển tần số 60Hz sang 50Hz. Cách khắc phục?

Theo mình thì vẩn sử dụng được điện áp 380/50hz, trước đây dây chuyền mình sử dụng như của bạn 460/60hz. Nhưng mình vần chuyển sang sử dụng 380vac/50hz. Nếu dây chuyền bạn chưa lắp đật máy biến thế thì bạn đặt máy biến thế từ 22/0,46kv.
      Còn nếu đã lắp đặt rồi thì mình xem lại những vị trí nào cần thiết đạt tốc độ và công suất đúng 60 hz thì bạn sử dụng biến tần để nâng lên.

3. Những thành viên đã cảm ơn DUCHOA vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

em nghĩ như thế này bác ạ ! Bác cứ cho chạy với điện áp 600v , 50hz , nếu bác chạy thử trong 10 phút mà máy vẫn bình thường giữ nguyên nhiệt và công suất , thì khi bác muốn tăng công suất cho bằng công suất của máy khi chạy điện áp 575v 60hz , thì bác có thể dùng thêm đầu giảm tốc hoặc đầu tăng tốc để tăng hoặc giảm công suất của động cơ ! Em nghĩ giá thành sẽ rẻ hơn nhiều nếu ta mua biến tần bác ạ ! Mong các bác xem và góp ý cho em nhé ! thanks các bác

Cảm ơn
      1

các bác ơi tại sao chúng ta ko nghĩ đến việc sử dụng máy biến tần để làm việc này

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      421
      Được cảm ơn 3,748 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhthuyHD Xem bài viết
      các bác ơi tại sao chúng ta ko nghĩ đến việc sử dụng máy biến tần để làm việc này
      vấn đề ở chỗ chi phí cho biến tần rất mắc , bản thân các nhà máy sử dụng biến tần vào việc điều khiển là 1 vấn đề đau đầu , đau đầu ở chỗ giá thành đầu tư , chi phí bảo trì bảo dưỡng , biến tần ngày nay rất phức tạp , việc thiết lập thông số , thiết lập cho biến tần điều khiển cũng là 1 vấn đề

1 ví dụ đơn giản mình đã gặp qua : sử dụng biến tần siemens micromaster vector 3 và việc điều khiển vòng kín PID

và khi thiết lập các thông số
      P202 : hiệu chỉnh Kp ( dải hiệu chỉnh 0-200.0 )
      P203 : hiệu chỉnh Ki ( dải hiệu chỉnh 0-2.0 )
      P204 : hiệu chỉnh Kd ( dải hiệu chỉnh 0-1.0 )
      việc tính toán các hệ số này để thiết lập thông số cho biến tần khó khăn phức tạp , chưa kể vệc tính toán trên lý thuyết khác xa việc hoạt động thực tế của động cơ

mình nghĩ chắc bạn chưa đọc hết những gì bạn vanlathe cần tư vấn
      Có những tư vấn nên khuyên là dùng biến tần cho từng Motor riêng nhưng như vậy vốn đầu tư rất lớn ( gần 100 Motor với dung lượng cả 6MVA).
      Nếu không thì phải thay hết toàn bộ những động cơ đó.
      Những cái trên mình chỉ suy luận theo cách mình nghĩ, mong các bạn tư vấn giùm mình về:
      + Các hậu quả, hại, khó khăn và ảnh hưởng khi chuyển tần số.
      + Cách khắc phục những khó khăn trên sao cho hợp lý nhất.
      Sửa lần cuối bởi longVN; 15-09-2011 lúc 15:39. Lý do: sửa tiêu đề
      HELLO

7. Những thành viên đã cảm ơn nhockid vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 265 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi manhnv2481 Xem bài viết
      Chào các bạn!
      Trước đây mình cũng gặp tình trạng này rồi nhưng chỉ có 3 con động cơ 22KW thôi, cấp điện áp và tần số cũng tương tự như vậy, mà chỗ mình lúc đó chỉ có điện áp 400V/50HZ lấy từ MBA ra thôi, mình cho đấu tam giác và mấy con động cơ đó vẫn chạy ngon mặc dù tốc độ hơi giảm 1 chút. Ngoài ra mình nghi là bạn có thể tháo thử 1 con động cơ ra xem tổ đấu dây của nó thể nào, biết đâu có thể can thiệp được đấy.
      Tôi thấy bạn nói đúng quá còn gi. Tốt nhất Bạn nên mổ thử 01 con ra xem tổ đấu dây của nó như thế nào rồi sau đó mình sẽ chữa bệnh nó thôi.
      Vì rằng W =2*pi*f. Nếu f giảm thì dòng điện tăng (U=const) làm cho động cơ phát nóng. Tốt nhất là mình nghĩ chỉ có phương pháp này tối ưu thôi vì xài điện áp 600v như các bạn nói cũng hơi khó vì cấp điện áp này cũng không phổ biến ở môi trường công nghiệp việt nam

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 92 lần, trong 55 bài

Không nên mua biến tần vì chi phí cao. Bạn nên mở 1 Đc ra đấu lại ở đầu vào cho đúng điện áp đang dùng.

Cảm ơn
      26

Các moto của Mỹ thường đấu lại đc mấy cáp điện áp

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 856 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      Mình đang gặp 1 vấn đề nan giải. Công ty mình nhập một dây chuyền máy từ Mỹ, điện áp theo chuần Canada: 575V AC-60 Hz. Mình đã tham khảo rất nhiều người về cách khắc phục cho các động cơ này và có rất nhiều giải pháp nhưng mình chưa tìm được giải pháp nào khả thi:
      + Khi chuyển tần số thấp hơn thì tốc độ giảm và công suất giảm.
      + Nếu vẫn giữ nguyên điện áp đó thì tỉ lệ U/f sẽ giảm và làm Moment khởi động thay đổi theo. Tuổi thọ động cơ sẽ giảm. Động cơ sẽ nóng hơn nhiều do dòng từ hóa trong lõi sắt tăng.
      Có những tư vấn nên khuyên là dùng biến tần cho từng Motor riêng nhưng như vậy vốn đầu tư rất lớn ( gần 100 Motor với dung lượng cả 6MVA).
      Nếu không thì phải thay hết toàn bộ những động cơ đó.
      Những cái trên mình chỉ suy luận theo cách mình nghĩ, mong các bạn tư vấn giùm mình về:
      + Các hậu quả, hại, khó khăn và ảnh hưởng khi chuyển tần số.
      + Cách khắc phục những khó khăn trên sao cho hợp lý nhất.

Rất mong sự tư vấn của các bạn.
      vấn đề này đau đầu nhỉ ^_^, chắc là dùng biến tần hoặc thay động cơ hoặc chợ búa hơn là đem ra cho nó chế lại (ko rõ lắm ^_^)
      khi nhập thiết bị nên xét đến mức độ phù hợp áp dụng của các loại thiết bị trong những trường hợp vận hành cụ thể (câu này nghe ông thầy nào trong trường BK nói mà quên mất rồi ^_^)

Cảm ơn
      26

Mặc định Mình nuốn các bạn giải thích rõ bản chất của hiện tượng: Do đâu khi tần số giảm thì công suất ĐC giảm

Chào các bạn . Mình biết là khi động cơ thiết kế chạy ở tần số 60 hz mà chạy ở tần số 50 hz thì công suất động cơ giảm , và dòng điện tăng, Mình nuốn các bạn giải thích rõ bản chất của hiện tượng trên. Do đâu khi tần số giảm thì công suất giảm

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Dùng điện 50Hz cho thiết bị 60Hz
      Bởi l8blue1412 trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 06-07-2017, 00:55
    2. Trợ giúp - Động cơ điện 50Hz lai máy phát điện 3 pha 60Hz
      Bởi neozonefm trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 29
      Bài cuối: 03-10-2016, 10:14
    3. Trợ giúp - Khác nhau giữa 50Hz và 60Hz