• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      56
      Được cảm ơn 17 lần, trong 15 bài

Mặc định Sử dụng BT ảnh hưởng đến tuổi thọ động cơ

Xin chào các bác, em mới vào công ty làm. Công ty em có sử dụng biến tần. ông anh làm cùng bảo sử dụng BT có làm giảm tuổi thọ của động cơ, nhưng giải thích em thấy chưa được thuyết phục, vậy nhờ các bác có thể giải thích rõ cho em được không

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Ho Chi Minh
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 75 lần, trong 49 bài

Mặc định Ðề: Sử dụng BT ảnh hưởng đến tuổi thọ động cơ

Trích dẫn Gửi bởi trungdien121 Xem bài viết
      Xin chào các bác, em mới vào công ty làm. Công ty em có sử dụng biến tần. ông anh làm cùng bảo sử dụng BT có làm giảm tuổi thọ của động cơ, nhưng giải thích em thấy chưa được thuyết phục, vậy nhờ các bác có thể giải thích rõ cho em được không
      nếu nói không giảm tuổi thọ thì cũng không đúng. vì khi động cơ đang làm việc bình thường mà ta thay đổi tốc độ hoặc thay đổi thông số nguồn cấp cho động cơ thì sẽ làm động cơ mau nóng hơn, đó chỉ là 1 trong những yếu tố nhỏ thôi
      Đội Thi Công Điện Tại Đồng Nai 0902.97.27.00

3. The Following 2 Users Say Thank You to tuananh_611 For This Useful Post:

Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 27 lần, trong 22 bài

Vì biến tần cho ra nguồn có điện áp không phải là sóng sin ( chỉ gần giống dạng sóng sin thôi chứ chưa có hãng nào có biến tần phát ra sóng sin cả ) do đó nó có sóng hài, sóng hài đi vào động cơ thì sẽ làm cho tuổi thọ động cơ giảm. Đây cũng là 1 trong nhiều nguyên nhân của biến tần đến dg cơ

5. Những thành viên đã cảm ơn nguyenviettuan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      56

hj. thannk các bác

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

muốn nói anh hưởng của biến tần tới tuổi thọ của động cơ dị bộ( không đồng bộ) ta phải giải thik từ cấu tạo chung của biến tần và đặc tính cơ của đông cơ.
      thứ nhất động cơ dị bộ hoat động theo nguyên lý nhân P, Q( P cung cấp P thiết bị sử dụng,còn Q thì tao từ trường quay cho động cơ)
      còn đối với biến tần thi đầu vào của nó là S ( P, Q) sau khi chỉnh lưu ra DC thì chỉ có S=P, người ta xử dụng phương pháp PWM để đổi ngược lại hình sin, nhưng khi biênd đổi ngược lại sẽ tạo ra các xung có tần số 2f, 3f, 5f.....( f la tần số lưới). các tần số Nf này ảnh hưởng xấu tới động cơ. thứ 2 khi biến đổi ngược lại vậy ta thấy mất công suất Q, tạo từ trường quay cho DC, thứ 3 là thông thường BT xử dụng phương pháp điểu chỉnh u/f +a là một hằng số để điều chỉnh. từ phuong trình dặc tính cơ của dc ta biết sự ảnh hưởng khi ta thay đổi tần số cao, hoặc điện áp cao khi tần số thấp.
      nếu các bạn muốn biết rõ hơn về dộng cơ thì kiếm cuốn sách máy điện 2 của Trần Khánh Hà, cuốn này viết rất hay!
      còn tài liệu biến tần thì nhiều rồi phải ko bạn

8. The Following 2 Users Say Thank You to ngocminh1903 For This Useful Post:

Cảm ơn
      56

Trích dẫn Gửi bởi ngocminh1903 Xem bài viết
      muốn nói anh hưởng của biến tần tới tuổi thọ của động cơ dị bộ( không đồng bộ) ta phải giải thik từ cấu tạo chung của biến tần và đặc tính cơ của đông cơ.
      thứ nhất động cơ dị bộ hoat động theo nguyên lý nhân P, Q( P cung cấp P thiết bị sử dụng,còn Q thì tao từ trường quay cho động cơ)
      còn đối với biến tần thi đầu vào của nó là S ( P, Q) sau khi chỉnh lưu ra DC thì chỉ có S=P, người ta xử dụng phương pháp PWM để đổi ngược lại hình sin, nhưng khi biênd đổi ngược lại sẽ tạo ra các xung có tần số 2f, 3f, 5f.....( f la tần số lưới). các tần số Nf này ảnh hưởng xấu tới động cơ. thứ 2 khi biến đổi ngược lại vậy ta thấy mất công suất Q, tạo từ trường quay cho DC, thứ 3 là thông thường BT xử dụng phương pháp điểu chỉnh u/f +a là một hằng số để điều chỉnh. từ phuong trình dặc tính cơ của dc ta biết sự ảnh hưởng khi ta thay đổi tần số cao, hoặc điện áp cao khi tần số thấp.
      nếu các bạn muốn biết rõ hơn về dộng cơ thì kiếm cuốn sách máy điện 2 của Trần Khánh Hà, cuốn này viết rất hay!
      còn tài liệu biến tần thì nhiều rồi phải ko bạn
      Cảm ơn bác Ngọc Minh nhiều, cho em hỏi thêm
      1- Cái đỏ đỏ em cũng đọc trên tài liệu là các sóng hài nhưng em vẫn chưa hiểu tại sao biến đổi DC_AC hoặc dùng các tải điện cảm lại gây ra các sóng hài vậy bác
      2- Trong BT có các con tụ là để triệt tiêu sóng này phải không bác? và nó hoạt động như thế nào
      3- Ảnh hưởng BT đến việc giảm tuổi thọ của DC là rất ít phải không bác

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Sóng hài trong biến tần đương nhiên là có, nhưng mà ít thôi, chắc không đến mức làm giảm tuổi thọ động cơ được đâu các bác ạ.

Còn chuyện điều chỉnh tốc độ làm giảm tuổi thọ động cơ thì bây giờ BH mới nghe thấy, cũng không hiểu lý luận thế nào lại ra như vậy được. Mà điều khiển tốc độ là yêu cầu công nghệ chứ đâu phải do cái biến tần.

Nói chung là chuyện biến tần làm giảm tuổi thọ động cơ nghe lạ quá hà.

(Ta nói chuyện là vận hành đúng nha, vận hành sai không tính).

11. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      56

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Sóng hài trong biến tần đương nhiên là có, nhưng mà ít thôi, chắc không đến mức làm giảm tuổi thọ động cơ được đâu các bác ạ.

Còn chuyện điều chỉnh tốc độ làm giảm tuổi thọ động cơ thì bây giờ BH mới nghe thấy, cũng không hiểu lý luận thế nào lại ra như vậy được. Mà điều khiển tốc độ là yêu cầu công nghệ chứ đâu phải do cái biến tần.

Nói chung là chuyện biến tần làm giảm tuổi thọ động cơ nghe lạ quá hà.

(Ta nói chuyện là vận hành đúng nha, vận hành sai không tính).
      Bác Huy đọc các rp ở trên kia đi. Đọc các rp trên kia em thấy cũng có lý. Theo em dùng BT có ảnh hưởng đến phần điện của đc nhưng không nhiều. Dùng bt lợi cho phần cơ của đc như: ổ bi, trục, khi giảm n của động cơ- I giảm từ đó nhiệt phát sinh cũng ít hơn, nhưng em đang băn khoăn là cái quạt của DC sẽ quay chậm lại làm cho việc tản nhiệt của động cơ không tốt, các bác nghĩ thế nào ạ?

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Bác Huy đọc các rp ở trên kia đi. Đọc các rp trên kia em thấy cũng có lý. Theo em dùng BT có ảnh hưởng đến phần điện của đc nhưng không nhiều. Dùng bt lợi cho phần cơ của đc như: ổ bi, trục, khi giảm n của động cơ- I giảm từ đó nhiệt phát sinh cũng ít hơn, nhưng em đang băn khoăn là cái quạt của DC sẽ quay chậm lại làm cho việc tản nhiệt của động cơ không tốt, các bác nghĩ thế nào ạ?
      Các bài ở trên đều nói về sóng hài, mà BH nghĩ sóng hài không đủ gây ra vấn đề gì đáng kể.

14. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

- ĐC chạy chậm dưới tốc độ định mức đồng nghĩa việc quạt tản nhiệt chạy chậm nhưng ảnh hưởng không nhiều đâu pác ợ. em có cái động cơ 1450 r/min chạy cả năm nay ở tần số 18 Hz có sao đâu. Trường hợp đặc biệt có thể lắp thêm quạt tản nhiệt

- Sóng hài trong biết tần có các bộ lọc sóng hài, không pác nào nói đến ợ lắp thêm cuộn kháng, DC reactor
      - Đầu ra BT chuẩn sin hay không chuẩn sin phương pháp PWM mà chưa chuẩn sin ợ

16. Những thành viên đã cảm ơn tung2011 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016