• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Sự sụt áp trong khởi động động cơ lớn !

Chào các bác !
      Em là lính mới tò te, có một số vấn đề em chưa hiểu rõ, mong các bác giúp đỡ :
      Thứ nhất :
      Công ty em có 1 ĐC 150 Kw, khi ĐC hoạt động thì dòng trên đồng hồ là 320A. Em dùng Ampe kẹp đo dòng trên CB là 325A, khi em đo dòng trên cuộn dây chạy là 212A, đo dòng trên cuộn dây tam giác là 190A, như vậy dòng điện tổng là 402A, lớn hơn nhiều so với dòng của CB ? Mong các bác giải thích dùm em !
      Thứ 2 :
      Mạng điện Công ty em là 380V, khi khởi động các động cơ lớn ( P = 220Kw) bằng sao-tam giác thì sụt áp. Vấn đề em không hiểu ở đây là khi khởi động sao thì U khởi động là 220V ( theo công thức Ud = căn 3 Up ), nhỏ hơn U lưới là 380V, thì sao lại sụt áp??
      Thứ 3 :
      Mong các bác chỉ cho em cách xác định cực tính dương và âm trong nguồn 1 chiều!
      Cám ơn các bác nhiềuu!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 195 lần, trong 158 bài

Mặc định Ðề: Sự sụt áp trong khởi động động cơ lớn !

Trích dẫn Gửi bởi thangson87 Xem bài viết
      Chào các bác !
      Em là lính mới tò te, có một số vấn đề em chưa hiểu rõ, mong các bác giúp đỡ :
      Thứ nhất :
      Công ty em có 1 ĐC 150 Kw, khi ĐC hoạt động thì dòng trên đồng hồ là 320A. Em dùng Ampe kẹp đo dòng trên CB là 325A, khi em đo dòng trên cuộn dây chạy là 212A, đo dòng trên cuộn dây tam giác là 190A, như vậy dòng điện tổng là 402A, lớn hơn nhiều so với dòng của CB ? Mong các bác giải thích dùm em !
      Thứ 2 :
      Mạng điện Công ty em là 380V, khi khởi động các động cơ lớn ( P = 220Kw) bằng sao-tam giác thì sụt áp. Vấn đề em không hiểu ở đây là khi khởi động sao thì U khởi động là 220V ( theo công thức Ud = căn 3 Up ), nhỏ hơn U lưới là 380V, thì sao lại sụt áp??
      Thứ 3 :
      Mong các bác chỉ cho em cách xác định cực tính dương và âm trong nguồn 1 chiều!
      Cám ơn các bác nhiềuu!!
      Đo dòng trên cuộn dây chạy là gì ? cuộn đây tam giác là gỉ ? Đề nghị diễn tả lại cho chuẩn.

Hỏi ngược cái, dòng mang tải là bao nhiêu ?

Khởi động Y-A có phải là 660/380 ?

@ : Xác định cực tính âm dương của nguồn điện DC thì dùng đồng hồ VOM, chuyển đồng hổ về thang đo VDC, Cắm kim đo vào 2 cực cần đo, ứng với chiều kim lên thuận thì que đỏ đồng hồ chỉ cực dương, que đen chỉ cực âm.

Cảm ơn
      3

ĐC khởi động Y/A có 3 khởi động từ, 1 chạy cho động cơ, 1 khởi động Y & 1 khởi động A.
      khi máy chạy ổn định em đo dòng 1 pha trên CB là 325A ( dòng điện trên ampe kế là 320A ). Rồi em đo dòng cũng pha đó xuống khởi động từ chạy của động cơ chỉ còn 212A, em hỏi anh thợ điện trong công ty thì ảnh nói phải cộng thêm dòng qua khởi dộng từ tam giác nữa( do 2 khởi mắc song song ). Sau đó em đo dòng cũng của pha lúc nãy qua khởi động từ tam giác là 190A, cộng lại 2 dòng điện con ( qua 2 khởi ) là 402A > dòng điện tổng ( qua CB ) là 325A. Nên em không hiểu.
      ĐC khởi động 220/380V anh ah.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 194 lần, trong 112 bài

Hỏi nhiều quá, chỉ nói sơ thế này :
      - Sụt áp khi khởi động : dòng khởi động tăng lên từ 5 đến 7 lần dòng định mức trong vài giây, do đó khi khởi động thì điện áp giảm là phải rồi. Đặc biệt nếu ở xa nguồn thì có thể khó khởi động do dòng quá lớn, phải đổi nối sao-tam giác hoặc dùng biến tần. Ở nông thôn thêm 1 cách khác là dùng 1 động cơ nhỏ quay trục động cơ lớn không tải, sau đó mới khởi động động cơ lớn. Xong mới chuyển động cơ lớn sang chế độ có tải (máy xay lúa).
      - Nguồn DC xác định âm dương :
      + Dùng VOM đo.
      + Dùng 1 led phát quang đo, tùy chân dài ngắn mà suy ra âm dương.
      + Dùng 1 diod nối tiếp và đưa vào thiết bị sử dụng nguồn DC, nếu chạy thì đầu trắng là âm, đầu đen dương, còn không thì ngược lại.
      + Còn nhiều cách khác nữa

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 195 lần, trong 158 bài

Trích dẫn Gửi bởi thangson87 Xem bài viết
      ĐC khởi động Y/A có 3 khởi động từ, 1 chạy cho động cơ, 1 khởi động Y & 1 khởi động A.
      khi máy chạy ổn định em đo dòng 1 pha trên CB là 325A ( dòng điện trên ampe kế là 320A ). Rồi em đo dòng cũng pha đó xuống khởi động từ chạy của động cơ chỉ còn 212A, em hỏi anh thợ điện trong công ty thì ảnh nói phải cộng thêm dòng qua khởi dộng từ tam giác nữa( do 2 khởi mắc song song ). Sau đó em đo dòng cũng của pha lúc nãy qua khởi động từ tam giác là 190A, cộng lại 2 dòng điện con ( qua 2 khởi ) là 402A > dòng điện tổng ( qua CB ) là 325A. Nên em không hiểu.
      ĐC khởi động 220/380V anh ah.
      Tối thấy bạn diễn tả câu từ kg giống với sách lắm, nên tôi cũng phải cố gắng hiểu, hy vọng rằng tôi hiểu đúng ý bạn.
      Do kg có thời gian nhiều để vẽ lại hình và phân tích dõ hơn cho bạn hiểu, nên tôi chỉ có thể diễn ta thế này. Để cho ra được kết quã thì bạn phải lấy cái dòng bên phía KĐT D(tam giác) chia cho căn bậc hai của 3. It = I(trung gian) + ID/ căn 3 = 212 +190/căn 3 =322A . Sở dĩ bạn phải chia cho căn 3 ở bên KD là vì Id = căn 3 Ip >> Tp = Id/căn3. Và cái mà bạn cặp bên KD là Id. Còn cái mà bạn cặp bên Ktrung là Ip, nên phải đổi lại.

Ý khác bạn gì đó bên trên trả lời rồi. Ok

6. Những thành viên đã cảm ơn ledieu0107 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Em hiểu rồi, thanks các anh nhiều!

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà