• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 33
      Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định PLC biến tần và động cơ kđb

Các bác ơi cho em hỏi tý!
      Em đang nhận đồ án về điều khiển tốc độ động cơ KDB băng biến tần
      Cụ thể là biến tần MM440 symen, PLC s7-200 CPU221, động cơ kđb 3pha 0,75.
      Vậy bác nào có tài liệu về đề tài này thì cho em xin.
      Và em xin hỏi là PLC điều khiển biến tần và động cơ như thế nào?
      (em gà lắm mong các bác giúp eml)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn nguyenquyen vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: PLC biến tần và động cơ kđb

Trích dẫn Gửi bởi nguyenquyen Xem bài viết
      PLC điều khiển biến tần và động cơ như thế nào?
      PLC xuất tín hiệu điều khiển BT qua
      -1 Truyền thông
      -2 DK số
      -3 Analog
      BT điều khiển động cơ

4. The Following 4 Users Say Thank You to tung2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      13

vâng em cảm ơn anh "tung2011"
      vậy anh oi cho em hỏi là người ta thường sử dụng phương pháp nào là đơn giản nhất trong 3 phương án trên.

6. Những thành viên đã cảm ơn nguyenquyen vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 855 lần, trong 400 bài

Nếu không biết thì phương pháp nào cũng phức tạp, nếu biết thì phương pháp nào cũng đơn giản.
      Thứ nhất điều khiển số là gì: là dúng các ngõ ra số của PLC để điều khiển các ngõ vào số của biến tần (mà thông thường gọi là multy function input). Điều khiển kiểu này thì bạn chỉ có thể điều khiển: chạy, dừng, đảo chiều, chạy đa tốc độ (các tốc độ này được cài đặt trên biến tần và fixed trong quá trình hoạt động), hoặc thay đổi chế độ điều khiển biến tần. Thông thường phương pháp này là đơn giản nhất và tốc độ của nó được điều chỉnh qua freq adjuster (núm vặn trên biến tần hoặc các nút bấm tăng giảm tốc độ trên biến tần). Khi điều khiển để chạy đa tốc độ thì các tốc độ này được cài đặt trên các thông số của biến tần và không thay đổi được khi biến tần đang ở chế độ run.
      Thứ 2 điều khiển analog: là dùng các ngõ ra analog trên PLC để kết nối với các ngõ vào analog trên biến tần để điều khiển tốc độ biến tần, cách này thì thực chất ít xài, có thể các dòng lệnh trong PLC sẽ đơn giản hơn nhưng thông thường người ta chọn cách truyền thông.
      Thứ 3 là truyền thông: cách này hiện nay thấy dùng khá phổ biến. Dùng các module hoặc các board option trên PLC để truyền thông các lệnh đến biến tần. Cách này đòi hỏi biến tần phải hỗ trợ chức năng truyền thông (thông thường là modbus). Dùng cách này thì PLC giống như là 1 master và các biến tần là các slave, thông thường 1 PLC có thể điều khiển được 32 điểm (modbus). Nếu dùng truyền thông thì hầu như có thể điều khiển hoàn toàn biến tần từ việc cài đặt thông số cho đến phát các lệnh run/stop/reverse và việc detect các lỗi xảy ra cho biến tần từ xa. Thường gặp nhất trong thực tế là PLC điều khiển ghi các lệnh run/stop/direction và giá trị tần số đặt lên biến tần

Vấn đề là yêu cầu điều khiển là gì?
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

8. The Following 7 Users Say Thank You to Linhvancong For This Useful Post:

Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 264 lần, trong 110 bài

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Nếu không biết thì phương pháp nào cũng phức tạp, nếu biết thì phương pháp nào cũng đơn giản.
      Thứ nhất điều khiển số là gì: là dúng các ngõ ra số của PLC để điều khiển các ngõ vào số của biến tần (mà thông thường gọi là multy function input). Điều khiển kiểu này thì bạn chỉ có thể điều khiển: chạy, dừng, đảo chiều, chạy đa tốc độ (các tốc độ này được cài đặt trên biến tần và fixed trong quá trình hoạt động), hoặc thay đổi chế độ điều khiển biến tần. Thông thường phương pháp này là đơn giản nhất và tốc độ của nó được điều chỉnh qua freq adjuster (núm vặn trên biến tần hoặc các nút bấm tăng giảm tốc độ trên biến tần). Khi điều khiển để chạy đa tốc độ thì các tốc độ này được cài đặt trên các thông số của biến tần và không thay đổi được khi biến tần đang ở chế độ run.
      Thứ 2 điều khiển analog: là dùng các ngõ ra analog trên PLC để kết nối với các ngõ vào analog trên biến tần để điều khiển tốc độ biến tần, cách này thì thực chất ít xài, có thể các dòng lệnh trong PLC sẽ đơn giản hơn nhưng thông thường người ta chọn cách truyền thông.
      Thứ 3 là truyền thông: cách này hiện nay thấy dùng khá phổ biến. Dùng các module hoặc các board option trên PLC để truyền thông các lệnh đến biến tần. Cách này đòi hỏi biến tần phải hỗ trợ chức năng truyền thông (thông thường là modbus). Dùng cách này thì PLC giống như là 1 master và các biến tần là các slave, thông thường 1 PLC có thể điều khiển được 32 điểm (modbus). Nếu dùng truyền thông thì hầu như có thể điều khiển hoàn toàn biến tần từ việc cài đặt thông số cho đến phát các lệnh run/stop/reverse và việc detect các lỗi xảy ra cho biến tần từ xa. Thường gặp nhất trong thực tế là PLC điều khiển ghi các lệnh run/stop/direction và giá trị tần số đặt lên biến tần

Vấn đề là yêu cầu điều khiển là gì?
      Anh Linhvancong PLC là master thì các slave cho nó như trường hơp tối đa là 31 chứ anh?
      Mua bán, sửa chữa, cho thuê PLC S7-200, 300, Biến tần AC Driver, DC Driver...
      HP: 0979682827
      http://cde-autech.com

10. The Following 2 Users Say Thank You to anhtanmt For This Useful Post:

Cảm ơn
      13

Vâng em cảm ơn anh. vấn đề điều khiển của em ở đây là điều khiển tốc độ cho động cơ KĐB 3p dây quấn.
      vậy nếu em đặt 3 cấp tốc độ cho động cơ thì biến tần sẻ điều khiển đc thế nào.
      Và tại sao phải sử dụng thuật điều khiển PID, nếu không dùng có được không.

Cảm ơn
      13

Các bác ơi cho em hỏi tý!
      Em đang nhận đồ án về điều khiển tốc độ động cơ KDB băng biến tần
      Cụ thể là biến tần MM440 symen, PLC s7-200 CPU221, động cơ kđb 3pha 0,75.
      Vậy bác nào có tài liệu về đề tài này thì cho em xin.
      Và em xin hỏi là PLC điều khiển biến tần và động cơ như thế nào?
      Các bac giúp em với.
      thưc sự em rất cố gắng nhưng em không biết phải làm thế nào cả
      mong các bác giúp đỡ.

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

Vâng em cảm ơn anh. vấn đề điều khiển của em ở đây là điều khiển tốc độ cho động cơ KĐB 3p dây quấn.
      vậy nếu em đặt 3 cấp tốc độ cho động cơ thì biến tần sẻ điều khiển đc thế nào.
      Và tại sao phải sử dụng thuật điều khiển PID, nếu không dùng có được không.

* ví dụ : động cơ có tốc độ định mức 1400 v/p tương ứng 50Hz.
      vậy đặt BT ở 3 cấp tốc độ đặt trước ;
      1- 20Hz tương ứng khoảng 560 vòng /phút
      2- 30Hz tương ứng khoảng 840 vòng /phút
      3- 50hz tương ứng khoảng 1400 vòng /phút.
      PLC chỉ việc on/off các chân tín hiệu đầu vào số này để điều khiển cách nàu đơn giản nhất

* PID ( bộ điều khiển vi tích phân tỉ lệ) thường dùng để điều chỉnh cho hệ thống nhằm đạt được chất lượng cơ bản,tính toán một giá trị "sai số" là hiệu số giữa giá trị đo thông số biến đổi và giá trị đặt mong muốn. chỉ dùng cho điều khiển có phản hồi.
      * viêc có dùng hay không dùng tùy thuộc vào bài toán của bạn, nhưng sử dụng BT chạy các cấp tốc độ dặt trước không dùng PID đâu ợ

14. The Following 2 Users Say Thank You to tung2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      13

Vậy anh ơi cho e hỏi là nếu như trong trường hợp tải thay đổi em muốn sai số nhỏ, và hệ sẻ tự động điều chỉnh sự sai lệch giửa tín hiệu đặt và tín hiệu phản hồi thì phải dùng bộ pid đúng không ạh.
      Vậy khi xây dựng hàm truyền cho hệ thì phai như thế nào?

16. Những thành viên đã cảm ơn nguyenquyen vì bài viết hữu ích:

tun

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

da xu dung plc dieu khien bien tan cho can cau.
      dieu khien bang pid. ban giai quyet dc bai toan chua. ko thi minh gui cho bai minh lam tot nghiep dai hoc ban tham khao
      bai nay minh da thu lam lai thuc te van ok!

18. Những thành viên đã cảm ơn ngocminh1903 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016