• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 15
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 263 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: Hàm tạo thời gian trễ

Matlab help : delay block

Còn trong trong đầu kĩ sư, nói tới trễ thì cơ bản nhất là hàm e mũ -Ts

Về mặt số hóa và lập trình : fx[n] = x[n-k]
      Trong đó x là tín hiệu vào, fx là tín hiệu ra
      Sửa lần cuối bởi aladanh2000; 06-11-2011 lúc 22:50. Lý do: Sai hàm toán học

3. Những thành viên đã cảm ơn aladanh2000 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      Matlab help : delay block

Còn trong trong đầu kĩ sư, nói tới trễ thì cơ bản nhất là hàm e mũ -Ts

Về mặt số hóa và lập trình : f(x) = f(x - n.T)
      Mình cũng đã nghĩ đến hàm e mũ rồi nhưng hai kết quả sau mình đều ko mong muốn
      a.
      t=0:0.001:1;
      plot(t,exp(3*t));

b.
      t=0:0.001:1;
      plot(t,exp(-3*t));

Dữ liệu mình cần có đặc tuyến như sau:

Có cách nào chuyển không vậy pác?

Mình gõ hepl delay thì matlab báo ko có file delay.mdl
      vậy là do bộ matlab của mình thiếu hay sao?

Mình đang tìm hiểu thiết kế một hàm bù trễ do mạch lọc gây ra

Tín hiệu mong muốn là cái đường màu đỏ. Còn đường màu tím là tín hiệu bị trễ do mạch lọc. Pác có ý tưởng nào giúp em không? Thanks

Về mặt số hóa và lập trình : f(x) = f(x - n.T)
      Bác có thể nói rõ hơn về hàm này không? Mình chưa hiểu cách lập trình như thế nào nữa. Thanks

Cảm ơn
      110

Bó tay toàn tập với bạn ?

e ^ -Ts chứ đâu phải e^ - k.t
      Nó thế này đây ạ :

Có rất nhiều bộ delay trong matlab, điển hình là trong thư viện Discontinuous và Continuous của Simulink bạn cứ từ từ nghiên cứu mà chọn cái phù hợp nhất.
      Còn nếu muốn viết hàm thì nó là thế này :
      http://www.mathworks.com/help/search...tsearch=Search

Vấn đề bù trễ cho hệ thống điều khiển là 1 vấn đề phức tạp phụ thuộc vào mô hình điều khiển. Bạn cần tìm các bài báo về các thuật toán/hàm bù trễ. Nếu không ra bạn có thể trực tiếp hỏi thầy cô nguồn tài liệu cũng như phương pháp. Nếu bạn đang nghiên cứu về mô hình điều khiển nào thì có thể tìm luôn các bài báo về mô hình đó xem nó bù trễ kiểu j .

Còn về việc bù trễ do bộ lọc đơn thuần như hình của bạn là không có ý nghĩa, vì sau 1500s thì 2 tín hiệu trùng nhau. ( các sách về bộ lọc coi tín hiệu trễ là 1 điều tất nhiên mà không đề cập tới phương pháp bù trễ )

1 cách đơn giản mà mình đã làm với hệ thống tuần hoàn là dùng kết quả tính toán của chu kỳ trước đề ra lệnh điều khiển cho chu kỳ sau.

P/S : không biết cái hình sin lần trước bạn đã giải quyết chưa

6. Những thành viên đã cảm ơn aladanh2000 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Bạn dùng khối Transport delay trong thư viện Continuous cũng được.

8. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

Bó tay toàn tập với bạn ?

e ^ -Ts chứ đâu phải e^ - k.t
      Tại cái nền của em ko được tốt nên gà mờ lắm

Còn về việc bù trễ do bộ lọc đơn thuần như hình của bạn là không có ý nghĩa, vì sau 1500s thì 2 tín hiệu trùng nhau. ( các sách về bộ lọc coi tín hiệu trễ là 1 điều tất nhiên mà không đề cập tới phương pháp bù trễ )
      Tại sao lại không cần thiết nhỉ? Nó rất quan trọng ấy chứ.
      Ví dụ tín hiệu đó mà dùng để phản hồi về bộ điều khiển PI thì sai lệch quá nhiều rồi

P/S : không biết cái hình sin lần trước bạn đã giải quyết chưa
      cái này em bận quá nên chưa tính toán được. Anyway thanks
      +++---o0o---+++
      Nhân tiện cho em hỏi luôn.
      Trường hợp thứ nhất:
      Em có hai khối điều khiển. Mỗi khối đều có tần số trích mẫu là 2khz. Hai khối này được CPU xử lý song song. Tín hiệu A tính ở khối thứ nhất sau đó truyền qua khối thứ 2
      Trường hợp thứ 2 là chỉ có một khối. tín hiệu A được xử lý trong khối đó luôn

Vậy tín hiệu A trong 2 trường hợp có giống nhau không nhỉ?

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Bạn dùng khối Transport delay trong thư viện Continuous cũng được.
      Em cũng đang gặp khó khăn ở chỗ không biết tính toán cái thời gian trễ ấy như thế nào để khai báo cái thông số. Vì hệ thống này chỉ bị trễ ở trong thời gian chuyển trạng thái. Còn ở trạng thái ổn định thì nó ko bị trễ. Như cái hình phía sau

Cảm ơn
      110

Tại sao lại không cần thiết nhỉ? Nó rất quan trọng ấy chứ.
      Ví dụ tín hiệu đó mà dùng để phản hồi về bộ điều khiển PI thì sai lệch quá nhiều rồi
      Còn phụ thuộc vào tín hiệu phản hồi là dạng j. Khâu bù trễ có liên quan mật thiết tới dạng hàm toán học của tín hiệu điều khiển ( chứ không chỉ phụ thuộc vào hàm toán học của hệ thống điều khiển )

Nếu tín hiệu phản hồi là dạng hàm step có đáp ứng như hình vẽ phía trên của bạn thì bù trễ không phải là quan tâm lớn vì tin hiệu phản hồi chỉ sai lúc đầu, sau đó sẽ đạt giá trị = giá trị thật, đồng thời hàm toán học của hệ dk chỉ coi như thêm 1 khâu trễ, hệ thống vẫn sẽ tiến về điểm cân bằng ( tín hiệu đặt = phản hồi ), chỉ là trễ đi 1 chút thôi.

Nếu tín hiệu không phải là dạng hàm step thì sẽ khá phức tạp, và chưa có 1 pp tổng quát nào thiết kế bộ bù trễ cả. Tất cả các pp đều gắn với 1 vài dạng tín hiệu và mô hình đối tượng nhất định. Bạn có thể tham khảo trong các sách dk của thầy Phước. ( Mình nhớ là môn dk có học về nó ).

Riêng trường hợp với bộ PI khi xét đồ thị tần biên pha ( nếu lười vẽ thì bạn có thể mở sách điều khiển quá trình của thầy Hoàng Minh Sơn ra xem ): về mặt tín hiệu đk, PI đáp ứng tốt nhất khi tín hiệu là dạng step ( hay còn gọi là tín hiệu 1 chiều ). Khi dạng tín hiệu khác ( ví dụ dạng xoay chiều _ sin ) thì không còn tốt như dạng 1 chiều

12. Những thành viên đã cảm ơn aladanh2000 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

Còn phụ thuộc vào tín hiệu phản hồi là dạng j. Khâu bù trễ có liên quan mật thiết tới dạng hàm toán học của tín hiệu điều khiển ( chứ không chỉ phụ thuộc vào hàm toán học của hệ thống điều khiển )

Nếu tín hiệu phản hồi là dạng hàm step có đáp ứng như hình vẽ phía trên của bạn thì bù trễ không phải là quan tâm lớn vì tin hiệu phản hồi chỉ sai lúc đầu, sau đó sẽ đạt giá trị = giá trị thật, đồng thời hàm toán học của hệ dk chỉ coi như thêm 1 khâu trễ, hệ thống vẫn sẽ tiến về điểm cân bằng ( tín hiệu đặt = phản hồi ), chỉ là trễ đi 1 chút thôi.
      Tín hiệu phản hồi về mình mong muốn đó là đường màu đỏ. Nhưng bị suy giảm do bộ lọc nên nó trở thành đường màu tím. vì nó trễ như vậy nên khi phản hồi về bộ điều khiển PI làm cho nó bị sai lệch đi quá lớn. Vì thế mình mới tìm cách để bù phần bị trễ này.
      Nếu tín hiệu không phải là dạng hàm step thì sẽ khá phức tạp, và chưa có 1 pp tổng quát nào thiết kế bộ bù trễ cả. Tất cả các pp đều gắn với 1 vài dạng tín hiệu và mô hình đối tượng nhất định. Bạn có thể tham khảo trong các sách dk của thầy Phước. ( Mình nhớ là môn dk có học về nó ).
      Mình ko được học Thầy Phước. Bạn có thể nói rõ tên cuốn sách để mình ra nhà sách tìm được ko?
      Riêng trường hợp với bộ PI khi xét đồ thị tần biên pha ( nếu lười vẽ thì bạn có thể mở sách điều khiển quá trình của thầy Hoàng Minh Sơn ra xem ): về mặt tín hiệu đk, PI đáp ứng tốt nhất khi tín hiệu là dạng step ( hay còn gọi là tín hiệu 1 chiều ). Khi dạng tín hiệu khác ( ví dụ dạng xoay chiều _ sin ) thì không còn tốt như dạng 1 chiều
      Bộ điều khiển PI có 2 tín hiệu vào một là giá trị đặt và hai là giá trị phản hồi. Ý bạn nói giá trị đặt là hàm step đúng ko?

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Trích dẫn Gửi bởi robocon Xem bài viết
      Em cũng đang gặp khó khăn ở chỗ không biết tính toán cái thời gian trễ ấy như thế nào để khai báo cái thông số. Vì hệ thống này chỉ bị trễ ở trong thời gian chuyển trạng thái. Còn ở trạng thái ổn định thì nó ko bị trễ. Như cái hình phía sau
      Lọc thì luôn gây ra trễ và làm suy giảm tín hiệu. Nhưng "quá đáng" thế này thì bộ lọc của bạn có thông số không phù hợp rồi.

Mà đường màu đỏ khi đo về nó làm sao mà phải lọc nhiều thế?

+++---o0o---+++
      Aladanh nói hơi thiếu một tí chuẩn: bộ PI làm việc tốt với lượng đặt không đổi khi xác lập. Còn khi quá độ thì ramp sẽ tốt hơn là step.

Khi lượng đặt biến thiên thì PI sẽ làm việc không tốt.

15. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - hỏi về sơ đồ chân Rơ-le thời gian và trung gian
      Bởi bacdau3110 trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 29
      Bài cuối: 22-03-2016, 21:10
    2. Cần bán - Rơ le thời gian Omron (BỘ CÀI ĐẶT THỜI GIAN CỦA OMRON) H3Y, H3YN, H3RC, H3JA,
      Bởi bon_tabi_dhhp trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 19-08-2014, 12:00
    3. Cần bán - Thanh lý Rơ le thời gian 3 dải thời gian: Giờ, phút, giây. (T48N)
      Bởi Suaxungxinh trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 15-10-2013, 10:26
    4. Trợ giúp - Dùng 01 role thời gian TB35N(Camsco), 02 role trung gian tùy chọn đk tủ ATS((Socomec)
      Bởi kcs trong diễn đàn Máy phát điện - ATS
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 27-02-2011, 14:20
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016