• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 34
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Nếu chỉ sử dụng một pha của nguồn điện ba pha thì công tơ điện ba pha có quay không?

Nhà em ở nông thôn, mới lắp nguồn điện ba pha để phục vụ kinh doanh. Hôm tổ điện đến lắp điện ba pha thì có một anh thợ điện trẻ tuổi hình như mới tham gia vào tổ điện. Ở quê em thì cứ ai thích là xin được vào tổ điện chứ không cần bằng cấp gì nên em đoán anh này cũng chưa có kinh nghiệm. Sau một hồi rất lâu anh ấy lắp xong điện ba pha thì bố em bảo là ở gần chỗ đó bố em muốn có một cái ổ cắm thế là anh ấy lấy một pha nóng từ nguồn điện ba pha và một pha nguội từ nguồn điện 1 pha nhà em đang sử dụng để đấu vào thành nguồn điện. Em được biết là nguồn điện ba pha nhà em dùng thì có ba dây và cả ba dây này đều là dây nóng, em cũng thử cắm bút thử điện vào và cả ba dây đều sáng. Em nghe mọi người xung quanh nói "thằng thợ điện gà, lắp điện như thế thì đồng hồ ba pha không quay" em lại cũng nghe nói là "lắp điện như vậy thì đồng hồ ba pha quay rất chậm nên khi mình sử dụng đáng lẽ sẽ hết nhiều điện đối với đồng hồ 1 pha nhưng đồng hồ ba pha thì quay chẳng đáng là bao" Em nghe mà không hiểu ai đúng ai sai? Mọi người có thể giải đáp giúp em được không? Có người bảo em phải tháo cái ổ điện ấy đi không thì nhỡ tổ điện bắt được là người ta phạt tiền vì như thế là em sử dụng điện gian lận, là trái pháp luật. Em đang rất hoang mang mong mọi người giúp em có câu trả lời thỏa đáng rằng:
      Nếu chỉ sử dụng một pha của nguồn điện ba pha thì công tơ điện ba pha có quay không?
      Nếu quay thì có phải nó sẽ quay chậm hơn công tơ điện 1 pha nếu cùng sử dụng một thiết bị điện với công suất như nhau?
      Nhà em được anh thợ điện mắc điện cho như thế có vi phạm pháp luật hay thỏa thuận sử dụng điện của ngành điện hay không?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      62
      Được cảm ơn 18 lần, trong 15 bài

Mặc định Ðề: Nếu chỉ sử dụng một pha của nguồn điện ba pha thì công tơ điện ba pha có quay không?

nói chung là công tơ 3 pha vẫn qoay đúng giá trị điện năng sử dụng (giả sử Ctơ 3 pha lắp đúng và chính xác)

3. Những thành viên đã cảm ơn hauthietke vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Mặc định Ðề: Nếu chỉ sử dụng một pha của nguồn điện ba pha thì công tơ điện ba pha có quay không?

Trích dẫn Gửi bởi hauthietke Xem bài viết
      nói chung là công tơ 3 pha vẫn qoay đúng giá trị điện năng sử dụng (giả sử Ctơ 3 pha lắp đúng và chính xác)
      Theo như bác nói là công tơ 3 pha vẫn quay chính xác thì bác dựa vào đâu mà có phát biểu như vậy? Mình muốn dẫn chứng vì mình muốn một câu trả lời thoả đáng và chính xác. Cảm ơn bạn đã trả lời bài viết

Cảm ơn
      4

Đồng hồ vẫn quay bạn à. Không có chuyện đó đâu.

6. Những thành viên đã cảm ơn NamA vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi NamA Xem bài viết
      Đồng hồ vẫn quay bạn à. Không có chuyện đó đâu.
      Như câu trả lời với bạn trước. Mình muốn biết các bạn trả lời với dẫn chứng là gì hay chỉ là sự phỏng đoán. Vì mình cũng nghe nhiều người nói mỗi người một khác nhưng nhìn chung là không có dẫn chứng mà chỉ là suy đoán.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Cái công tơ người ta lắp cho bạn là công tơ 3 pha 3 phần tử có thể tạm coi như là 3 công tơ cho từng pha do đó bạn chỉ dùng 1 pha thì 1 phần tử vẫn quay như thường

9. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

à. Bây giờ thì em hiểu chút chút rồi. Tức là đồng hồ ba pha của em vẫn quay bình thường đúng ko anh? Và em phải trả giá tiền của điện ba pha.

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi dangdv186 Xem bài viết
      à. Bây giờ thì em hiểu chút chút rồi. Tức là đồng hồ ba pha của em vẫn quay bình thường đúng ko anh? Và em phải trả giá tiền của điện ba pha.
      bạn đừng hiểu nhầm là phải trả tiền điện cho 3 pha mà chỉ trả cho pha bạn đã sử dụng mà thôi

12. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

tức là như thế nào anh nhỉ? em tưởng cái công tơ điện ba pha cũng giống công tơ điện 1 pha, nó có một đĩa và một dãy số thôi chứ? tại sao lại phân biệt được pha em đã sử dụng và hai pha còn lại nhỉ? Mong bác giải thích cặn kẽ giúp em. Em nói chung về điện là rất gà và mơ hồ mong bác đừng nổi nóng nhé. Nếu có thể mong bác để lại cho em cái mail or yahoo 2 anh em mình trao đổi thì tốt quá

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,512 lần, trong 1,617 bài

Công tơ 3 pha 3 phần tử cũng tương tự như 3 người cùng đẩy một cái xe. Nếu 1 người đẩy, 2 người nghỉ thì xe sẽ chạy chậm lại.

Anh xài 1 pha , 2 pha hay cả 3 pha thì công tơ vẫn chỉ chính xác số điện năng tiêu thụ.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

15. The Following 3 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - nguồn sạc cho modem, nguồn 9v-1A, nguồn 12v-1a , nguồn cho router wifi
      Bởi buingocvien trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 03-06-2016, 15:37
    2. Trợ giúp - cách xác định các pha nguồn để động cơ quay thuân
      Bởi Huỳnh Thư trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 41
      Bài cuối: 23-05-2014, 12:41
    3. Trợ giúp - cách xác định các pha nguồn để động cơ quay thuân
      Bởi Huỳnh Thư trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 11
      Bài cuối: 20-10-2012, 22:42
    4. Thảo luận - Tại sao khi đấu nhầm dây nguồn 3pha cho quạt thì quạt lại quay ngược
      Bởi hples trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 07-06-2012, 19:11
    5. Trợ giúp - các anh giúp e về cái quạt tháp có nguồn nhưng ko quay
      Bởi duybeo trong diễn đàn Thiết bị điện gia dụng
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 24-11-2011, 16:03
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà