• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Câu hỏi về An toàn trong điện dân dụng: Chống sét và chống giật

Chào các bác trong web Điện,

Em đang xây nhà và muốn có một hệ thống điện thật an toàn cho ngôi nhà của mình. Mục đích của em là như sau: a) Giảm ảnh hướng của sét tới các thiết bị trong nhà, và b) Chống giật. (Hiện tại, em đụng vào vỏ case máy tính thỉnh thoảng bị giật, không mạnh lắm nhưng đủ để "tung người".)

Em đọc mấy cái tài liệu hướng dẫn của các thiết bị chống sét (surge protector) và chống giật thì họ đều nói phải có dây tiếp đất, nếu không thì không có tác dụng gì cả.

Bởi vậy em tính sẽ làm như sau:

1/ Em sẽ chôn 6 cọc tiếp đất (thép bọc đồng dài 2,4m) ở xung quanh ngôi nhà, các cọc này nối với nhau và nối với vỏ sắt của bảng điện chính bởi dây đồng tiết diện 70mm2.

2/ Các ổ điện quan trọng (cho máy tính, điều hòa, và trong phòng tắm) đều có 3 chân, 1 chân nối với dây nối đất (nối về điểm nối đất trong bảng điện chính).

3/ Trước khi vào bảng điện chính, em sẽ cắm 1 thiết bị chống sét (SPD) bảo vệ cả L-N, N-G và L-G.

4/ Trước khi đi vào các phòng có nước (như bếp, phòng tắm) em cắm thiết bị chống giật (phát hiện dòng rò).

5/ Thanh thu sét trên gác thượng nối bằng dây 70mm2 xuống dây tiếp đất, nhưng ở bên ngoài điểm nối SPD (ở trên).

Theo các cao thủ thì những biện pháp như trên đã đủ chưa ạ? Và có sai sót gì không ạ?

Em tham khảo một số người quen thì một người bảo điểm số 5 không cần thiết. Người khác thì bảo ok nhưng phải có van đẳng thế. Các bác giải thích hộ em cái van này là gì và cơ chế hoạt động gia sao được ko ạ?

Một người lại nói rằng hệ thống tiếp đất cần phải nối với cốt thép tại mỗi sàn nữa để đảm bảo mọi điểm trong ngôi nhà đều cân bằng điện thế. Người khác thì bảo ko cần. Em cũng ko biết thế nào nữa.

Mong các bác giúp em với ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 5 bài

nếu làm như bạn,bạn xây biệt thự hả,trong các ngôi nhà mình biết thì chưa có ngôi nhà nào làm như vậy cả,bạn chỉ cần 1 hệ thống chống sét, nối đất tốt các thiết bị có khả năng rò rĩ điện R cọc đất <4 ôm,và thiết bị chóng giật là an toàn lắm rồi

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

Bạn làm vậy thì chủ nhà không chịu đâu, đầu tư lớn quá, giá của bạn sẽ rất cao, vào bồn tắm nước nóng nên sử dụng máy biến áp cách ly cho nó. sơ đồ nối đất nên sử dụng sơ đồ TT là ok
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Structure Tag trong Wincc và Supper Tag trong Intouch Wonderware
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2013, 16:04
    3. Thảo luận - về các sự cố hay xảy ra trong khi vận hành hệ thống xử lý nước cũng như lò hơi trong nhà máy nhiẹt điện
      Bởi nguyenquanghoe trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 09-02-2012, 10:11
    4. Trợ giúp - Xin bảng tra R và S trong phần kiểm tra thiết kế chiếu sáng trong nhà
      Bởi dcdien90 trong diễn đàn Hệ thống chiếu sáng
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 28-09-2011, 09:29
    5. Lỗi trong graphic desiger trong wincc
      Bởi bichhien082008 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 18-04-2011, 22:52

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng