• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: HelF Me !

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 35 lần, trong 30 bài

Mặc định HelF Me !

Mình đang dùng một biến tần FUJI FRENCH LIFT 15Kw , dùng trong chế độ battery mode ( tức chế độ sự cố ) . Để nghich lưu 220V DC thành 380V AC cấp cho một động cơ 3 pha 380V và công suất 7,5KW ( trong trường hợp sự cố mất điện lưới ) . Do nguồn DC mình công suất rất lớn nên phương án này được duyệt nhưng trong quá trình thực hiện găp những rắc rối sau :
      - Nếu dùng như vậy dòng sẽ rất lớn , do đầu ra chỉ đạt 200V AC nếu như đầu vào 220VDC . Nên sẽ rất có hại cho động cơ nên phương án này không được .

- Sau đó mua hẳn một động cơ 220/380 VAC , cs 7,5KW , và mình đã cho động cơ đấu tam giác để dùng với điện áp pha 200V AC sau biến tần thì có hiện tượng báo lỗi trip 0c1 và 0c3 . Mình chỉnh tăng giá trị trip F11 và F44 đảm bảo biến tần không trip thì động cơ quay rất chậm . có thể không cần dùng máy đo tốc độ mà vẫn đếm được . ( thử không tải )

- Sau đó mình không cấp nguồn DC nữa mà mình cấp nguồn AC 380V chạy bình thường thì đầu ra khoang 320 VAC ( giá trị này phụ thuộc vào F05) và động cơ chạy với tốc độ ổn định nhưng dòng lớn mà không trip 0c1 ,0c3 hoặc tốc độ chậm .( thư không tải )

- Sau đó mình để động cơ đấu Y tốc độ ổn định , dòng không tải rất đẹp , và quá trình tăng 0% tải đến 100% tải thành công . dòng tăng nhưng vẫn trong phạm vi cho phép . Nhưng do yêu cầu bơm phải hoạt động được trong phạm vi từ 50% tải trở lên . Do phải bơm được một lượng dầu có áp được nhốt qua van một chiều tương đương 50% tải yêu cầu thì có hiện tượng đông cơ không thể khởi động được ( tức động cơ khởi động ban đầu với 50% tải ) . Tốc độ còn hơn cả rùa bò ( bị ì quay được 1 hoặc 2 vòng )

· Như vậy mình có 2 câu hỏi sau :

- Thứ nhất : nếu động cơ đấu tam giác , và với áp là 200VAC , động cơ có hiện tượng quay rất chậm tưc khởi động không nổi . theo lý thuyết thì với động cơ 220/380 . Thì cho dù đấu tam giác hay đấu sao thì sự khác nhau chỉ là điện áp và dòng ( 220 dùng tam giac , 380 dùng sao ) còn tốc độ không đổi . Tại sao qua biến tần nếu chỉnh như định mức thì báo 0c1 hoặc 0c3 ( phụ thuộc vào F42 bằng 0 hay bằng 2) . nếu tăng giá trị F11 và F44 thì động cơ không thể khởi động thành công với tốc độ rất nhỏ và bị ì .có cách cài đặt nào khắc phục trong trường hợp tam giác không ?

- Thứ hai là để động cơ đấu Y mặc dù với điện áp đầu ra biến tần khoảng 200 VAC, thì tốc độ ổn , động cơ khởi động không tải đến 100% tải đều OK , dòng trong phạm vi cho phép , nhưng do yêu cầu bắt buộc phải khởi động được ở 50% tải thì động cơ lại khởi động không nổi . có cách nào điều khiển tăng momen trong trường hợp này không ? nhất định phải có cách nào trong trường hợp này chứ . giả sử thang máy chứa 10 người tương đương 100% tải . nếu như mất AC , máy chuyển qua DC 220V mà áp ra được 200VAC ở 100% tải mà không thể quay nổi như vậy thang máy bị kẹt à ?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Mặc định Ðề: HelF Me !

biến tần chạy ở chế độ battery mình cũng đã gặp một lần tuy nhiên không am hiểu gì lắm nhưng mình nhớ là nguồn ắc quy cấp vào biến tần đo được hơn 500V DC cơ, do vậy nguồn ắc quy của bạn dùng chỉ có 220V DC thì tui cũng không biết là đã đúng chưa

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: HelF Me !

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      biến tần chạy ở chế độ battery mình cũng đã gặp một lần tuy nhiên không am hiểu gì lắm nhưng mình nhớ là nguồn ắc quy cấp vào biến tần đo được hơn 500V DC cơ, do vậy nguồn ắc quy của bạn dùng chỉ có 220V DC thì tui cũng không biết là đã đúng chưa
      Chuẩn đới pác ợ trường hợp này em cũng nghĩ không đủ áp DC

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016