• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 234567 CuốiCuối
    Kết quả 41 đến 50 của 66
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Tính công suất ổ cắm

Trích dẫn Gửi bởi hoangvanchung12 Xem bài viết
      E tính như thế này có được không ?
      Phụ tải 1 căn hộ gồm: Chiếu sáng, ổ cắm, máy lạnh, quạt hút.
      CHiếu sáng : 5 đèn 40w, 4đèn 20w , Ksd =0.8, kđt =1 ==> Ptt = 160 + 64=224w
      ổ cắm : theo công thức P ổ cắm = U. I.cosphi. n (n là vì ổ cắm đôi), Ksd = 0.3, kđt = 0.5 ==> Ptt = P ổ cắm . N .K (N là số bộ ổ cắm trong căn hộ, K = ksd. kđt )
      Em lấy ổ cắm I = 16A ==> P ổ cắm = 5630 ==>Ptt =6756 W ( 8 bộ ổ cắm trong 1 căn hộ )
      Em ko biết nên dùng công thức đó hay là mình dựa theo công suất đặt, ví dụ: trong 1 căn hộ thì ổ cắm dùng để xài Tv, tủ lạnh, máy tính, máy nước nóng,...
      Căn hộ có 3 phòng ngủ, 1 phòng khách, 1 toilet
      Thiết kế theo tiêu chí max, tức là nhà có điều kiện hoặc sau này nâng cấp thêm phụ tải.
      Có: những phụ tải này dùng ổ cắm
      4 Tivi = 4x 100w
      1 tủ lạnh 200l = 1x 150w
      1máy giặt = 1x 500w
      1 nồi cơm điện = 1x 1000w
      1 lò vi ba = 1 x 1000w
      1máy nước nóng= 1 x 3000w
      1 Pc + 3 laptop + linh tinh = 1 x 1000w
      4 quạt = 4 x 100w
      vậy P ổ cắm là :7450w, ở đây cho Kđt = 1 ( nhà có thể bật tất cả thiết bị 1 lúc ), ko biết nếu em tính thế này có dùng Ksd không ? nếu có Ksd = ?, em thử cho = 0.6
      Ptt ổ cắm = 7450x0.6x1 = 4470
      Ptt máy lạnh e tính đc = 900w,
      ==>Ptt căn hộ = 4470 + 900 + 224 = 5594 w
      ==> I = P / U.cosphi = 5594 / 220 . 0.8= 31A
      ==> công tơ điện là loại 10 (40)A
      Còn nếu tính như cách đầu, chọn luôn ổ cắm 16A, thì Ptt căn hộ = 6745 +900+224 = 7880 ==> I = 7880/ 220 . 0.8 = 44.7 A ==> chọn công tơ 50A.

anh xem như vậy có được ko, nên theo cách nào.
      Còn phân tuyến trong 1 căn hộ có cần thiết ko hả anh, tại mình tính phụ tải tính toán, nếu phân tuyến thì phân như này được ko :
      vì dụ : ổ cắm 2 tuyến, quạt 2 tuyến, máy lạnh, máy nước nóng 2 tuyến, đèn 2 tuyến, ... xong tình P từng tuyến, Ptt căn hộ = P tổng các tuyến x Kđt x Ksd.
      Nhưng như vậy thì cũng như em tính ở trên, chỉ khác là mình phải phân ra nhỏ hơn, cái này dùng cho phương án đi dây em nghĩ thích hợp hơn.
      Bước 2 :Và khi có công tơ rồi, mình tính công suất căn hộ = 40 ( công tơ 40A ) x 220 x cosphi. X số căn hộ x Kđt ( = 1) ?
      trong căn hộ Kđt không bằng 1 được đâu, chỉ có Ksd thì may ra. cách tính 2 là hợp lý vì biết thiết bị rồi sao phải xoắn thêm cho công suất dự phòng nữa 10% tổng căn hộ, cách tính 1 thì tính công suất ổ cắm vẫn không dựa theo cái gì cả, bảo dựa vào giáo trình mà làm mà, công suất ổ quá lớn. đi dây theo e hơi củ chuối. bố ông thợ nào đi thế. 1 là tính cấp cấp cho từng phòng trong căn hộ, rồi từ at phòng cấp cho chiếu sáng, ổ cắm, đh, quạt. 2 cấp 2 lộ đến 1 phòng, 1 lộ cho ổ cắm + chiếu sang, 1 lộ đh + quạt. 3 là cấp dây theo ý cô, 1 phòng 3 lộ chia mỗi lộ 1 loại phụ tải. còn các cách phi tiêu chuẩn, kỹ thuật mà các bác thợ tự làm theo kinh nghiệm, tỏ vẻ rất oai nhưng chả hiểu rõ gì cả, lúc nào cũng thực tế quan trọng hơn chả cần lý thuyết( nghe các ông thợ nói chỗ này là bựa nhất, ghét vãi chưởng nhưng nên im lặng hoho). Còn cách tính công suất phòng lạ đời của e a thấy ở đâu rồi ấy nhỉ, đừng có bao giờ nói với thợ thi công cách tính công suất thế, vô lý quá, vì đã tính được công suất phòng rồi còn chơi trò nhân I công tơ làm gì trời.

2. Những thành viên đã cảm ơn damxuanhai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6

Cái ví dụ đi dây đó là em đọc được trong 1 đồ án thui, em cũng thấy lạ nên hỏi lại, em thì đi theo kiểu : chia đều các căn hộ cho từng pha ( ví dụ căn hộ 1, 2, 3 pha A ), rùi từ at phòng cấp cho 3 lộ :ổ cắm, chiếu sáng, máy lạnh.
      Còn việc tính công suất từng căn hộ, em đọc mấy cái đồ án mẫu rùi, mà ko có cái nào liệt kê phụ tải như em, nên em cũng phân vân, mà người ta chỉ tính như công thức 1 ấy. Nếu như theo cách 1, em cho cái Ksd ổ cắm xuống còn 0,2 thì công suất ổ cắm cũng ngang với cái phương án 2 là liệt kê phụ tải.
      Vì đây là đồ án tốt nghiệp, nên em mún khi bảo vệ, thầy cô hỏi thì mình còn biết. A thấy tính toán phụ tải căn hộ ( trên phương diện là làm đồ án tốt nghiệp ), em liệt kê phụ tải rùi tính như vậy có ổn ko ?

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 23 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangvanchung12 Xem bài viết
      Cái ví dụ đi dây đó là em đọc được trong 1 đồ án thui, em cũng thấy lạ nên hỏi lại, em thì đi theo kiểu : chia đều các căn hộ cho từng pha ( ví dụ căn hộ 1, 2, 3 pha A ), rùi từ at phòng cấp cho 3 lộ :ổ cắm, chiếu sáng, máy lạnh.
      Còn việc tính công suất từng căn hộ, em đọc mấy cái đồ án mẫu rùi, mà ko có cái nào liệt kê phụ tải như em, nên em cũng phân vân, mà người ta chỉ tính như công thức 1 ấy. Nếu như theo cách 1, em cho cái Ksd ổ cắm xuống còn 0,2 thì công suất ổ cắm cũng ngang với cái phương án 2 là liệt kê phụ tải.
      Vì đây là đồ án tốt nghiệp, nên em mún khi bảo vệ, thầy cô hỏi thì mình còn biết. A thấy tính toán phụ tải căn hộ ( trên phương diện là làm đồ án tốt nghiệp ), em liệt kê phụ tải rùi tính như vậy có ổn ko ?
      lấy ksd bao nhiêu là do e quyết định dựa trên lập luận của mình và lập luận cũng phải có căn cứ nào đó(theo giáo trình được học, hỏi cô, theo TCVN, theo IEC..) để áp dụng theo, nhưng 0,2 hơi thấp.
      về liệt kê phụ tải, nói ra là mình tính toán và bố trí thiết bị điện theo mặt bằng kiến trúc, vì chúng ta không thể bố trí ổ cắm cho tivi ở ở phía đầu gường, hoặc ổ cắm điện ở sau tủ quần áo được. còn không đã là đồ án thì phải có giáo viên hướng dẫn nên có sai thì đã có cô, có tiền cô sẽ nhận, nhiều tiền tất nhiên điểm cao rồi.
      mà đồ án mảng CCĐ dễ được điểm cao lắm.

5. Những thành viên đã cảm ơn damxuanhai vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6

Em cám ơn anh nha. à, cô hướng dẫn em không có nhận tiền đâu, cô ko nhận bất cứ cái gì của sinh viên hết. Dẫu biết nhận tiền thì cũng ko có gì sai, theo quan điểm của em trong xã hội thời nay. Nhưng cô ko nhận tiền thì cũng giảm bớt gắng nặng cho sinh viên rùi, vì ko phải bạn nào cũng có khả năng đi thầy đi cô. Hj

Cảm ơn
      24
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

chào các bác!!
      mình vừa kinh doanh thiết bị điện, vừa thi công một số dự án! (caraven,sheraton nha trang....
      không ai tính công suất ổ cắm cả bác ạ, mỗi loại ổ cắm có dòng định mức cả rồi, cũng như công tắc nữa, cho nên bác tính công suất tải và chọn ổ cắm phù hợp thôi!!!!
      có gì ko rõ alo mình nhé
      0938288669
      trần công luận

Cảm ơn
      6

Trích dẫn Gửi bởi fmc.elec.luan Xem bài viết
      chào các bác!!
      mình vừa kinh doanh thiết bị điện, vừa thi công một số dự án! (caraven,sheraton nha trang....
      không ai tính công suất ổ cắm cả bác ạ, mỗi loại ổ cắm có dòng định mức cả rồi, cũng như công tắc nữa, cho nên bác tính công suất tải và chọn ổ cắm phù hợp thôi!!!!
      có gì ko rõ alo mình nhé
      0938288669
      trần công luận
      thì ổ cắm làm gì có công suất mà tính, tính công suất ổ cắm, ý là tính công suất tải cắm vào ổ cắm. đi thi công hay buôn bán thì ko nói rùi, còn em làm đồ án, phải tính công suất tải, mà mình cũng chỉ ước lượng tương đối. Tình công suất tải để tính công suất căn hộ, chọn công ctơ, mba, ...Có nhiều đồ án tính theo kiểu p ổ cắm = U.I.cosphi...., chưa thấy đồ án tính theo ước lượng phụ tải cắm vào ổ cắm nên em phân vân.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

không ai dại gì tính công suất ổ cắm cả nó có tiêu chuẩn hết rồi ngay cái phích cắm củng vậy bạn tham khảo tiêu chuẩn của nhà sản xuất và của việt nam mà làm và các thiết bị sử dụng ổ cắm củng vậy chỉ sài dòng vài amp tới 10 amp là cùng minh đi làm khoảng 10năm nay nhưng củng chỉ thấy nhiu dóthường trước ổ cắm người ta gắn 1 fuse để bảo vệ

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Trích dẫn Gửi bởi KHOQUA Xem bài viết
      không ai dại gì tính công suất ổ cắm cả nó có tiêu chuẩn hết rồi ngay cái phích cắm củng vậy bạn tham khảo tiêu chuẩn của nhà sản xuất và của việt nam mà làm và các thiết bị sử dụng ổ cắm củng vậy chỉ sài dòng vài amp tới 10 amp là cùng minh đi làm khoảng 10năm nay nhưng củng chỉ thấy nhiu dóthường trước ổ cắm người ta gắn 1 fuse để bảo vệ
      Thật thế à ?

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Công trình em đang thiết kế là một trường tiểu học, tính toán đâu ra đó thì chọn được trạm 400kVA. Gửi qua bác chủ đầu tư thì bác nói trước giờ làm trường tiểu học chưa có cái nào tới 400kVA cả. Cái lớn nhất cũng chỉ 250kVA. Thế là mình phải tìm cách nào đó hạ cái công suất trạm xuống. Trước kia em tính công suất cho một ổ cắm 2 chấu là 350W và tính tổng lại. Vậy bây h em có thể cho hệ số đồng thời của mạch ổ cắm còn 0,4 để giảm công suất không?

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 431 lần, trong 324 bài

Trích dẫn Gửi bởi long06102vt Xem bài viết
      Công trình em đang thiết kế là một trường tiểu học, tính toán đâu ra đó thì chọn được trạm 400kVA. Gửi qua bác chủ đầu tư thì bác nói trước giờ làm trường tiểu học chưa có cái nào tới 400kVA cả. Cái lớn nhất cũng chỉ 250kVA. Thế là mình phải tìm cách nào đó hạ cái công suất trạm xuống. Trước kia em tính công suất cho một ổ cắm 2 chấu là 350W và tính tổng lại. Vậy bây h em có thể cho hệ số đồng thời của mạch ổ cắm còn 0,4 để giảm công suất không?
      Ksd cho ổ cắm chỉ 0,3-0,4 , ngay cả ổ cắm người ta cũng chỉ tính bình quân 300w/cái.

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 234567 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016