• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 21
      Cảm ơn
      179
      Được cảm ơn 36 lần, trong 25 bài

Mặc định Các bạn giúp mình với

bạn nào rành về bản chất của dòng điện thì chỉ giúp mình với?Mình đang gặp khó khăn về vấn đề này:đối với mạng trung tính nối đất: Vì sao khi chạm đẩt 1 pha dòng sự cố lại rất lớn và gây nguy hiểm nhưng ngược lại đối với mạng trung tính cách ly thì chạm đất 1 pha dòng lại rất bé?các bạn có thể chứng minh cho mình hiểu được không?
      Vấn đề thứ 2 là: đối với bảo vệ so lệch MBA 87T thí theo nguyên tắc là sẽ so sánh dòng lệch 3 pha của 3 phía MBA để cắt điện cô lập nguồn sự cố đến MBA.Vậy thì khi bình thường không sự cố thì ta sẽ có công thức gì?và khi so lệch làm việc thì công thức sẽ như thế nào?Mình mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Mặc định Ðề: Các bạn giúp mình với

Mạng trung tính nối đất: khi có chạm đất, thì dòng lớn vì được khép kín mạch.
      Mạng trung tính cách ly: mạch không khép kín trực tiếp, mà chỉ khép kín qua các tổng trở, như điện dung hệ thống, điện trở rò hệ thống.

Khi máy biến áp làm việc bình thường thì I1n1 = I2n2 Nếu tỉ số I1/I2 không còn như cũ nữa thì máy hoạt động không bình thường.

Rơ le so lệch sẽ kiểm tra các trị số này.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Địa chỉ
      USA
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 58 lần, trong 23 bài

Muốn bàn về nối đất chúng ta cần rất nhiều giấy mực thì mới nói hết chi tiết được. Để vắn tắt, chúng ta có thể bàn về 1 vài điểm chính sau đây:

Có bốn loại nối đất thông dụng hiện nay:
      1) Hệ thống nối cách đất (Un-grounding system)
      2) Hệ thống nối đất trực tiếp (solid grounding System)
      3) Hệ thống nối đất điện trở thấp (Low Impedance Grounding system)
      4) Hệ thống nối đất điện trở cao ( High Impedance Grounding Sytem)

Hệ thống cách đất, theo định nghĩa là các giây không nối xuống đất, tuy nhiên trên thực tế nó được nối (couple) qua những tụ điện của dụng cụ trong hệ thống như dây dẫn điện, máy biến áp, mô tơ.. vv.., vì thế trên thực tế, bạn luôn có capacitance voltage từ dây pha xuống đất. Khi không có chạm đất, điện thế của chúng bằng nhau

Theo lý thuyết, trong hệ thống 3 pha cân bằng, dòng (capcitance curent) từ pha xuống đất cách nhau 120 độ và tổng số dòng của chúng bằng 0 ở điểm chung là đất. Vì thế dù không được nối xuống đất, chúng vẫn được nối xuống đất qua tụ điện hiện hữu trong hệ thống.

Giả sử bây giờ dây pha C chạm đất, pha C và đất sẽ có cùng điện áp (0 volt), điện áp cùa pha còn lại so với đất sẽ tăng lên bằng điện áp pha với pha. Lấy ví dụ bạn có hệ thống 3 pha , 480V. Khi hoạt động bình thường, điện áp giữa pha với pha là 480 V, điện áp giữa pha tới đất là 277 V. Khi có 1 dây chạm đất, điện áp dây chạm đất sẽ = 0, điện áp từ pha tới đất của 2 pha còn lại sẽ tăng từ 277 V đến 480 V.

Mặc dù capcitance voltage (pha tới đất) không bằng nhau, điện áp giữa pha với pha vẫn không đổi và vì thế hệ thống vẫn tiếp tục hoạt động, dòng chạm đất sẽ rất nhỏ.

Hệ thống cách đất ngày nay không còn được dùng nhiều nữa vì nó có vấn đề, thay vào đó người ta dùng hệ thống nối đất điện trở cao và thấp. Hệ thống nối đất trực tiếp cũng có vấn đề vì thế cũng ít được sử dụng, trừ trường hợp ở hệ thống điện thế cao (115 KV), người ta vẫn dùng nó vì liên quan đến vấn đề kinh tế.

Lần tới tôi sẽ trình bày tại sao lại có vấn đề trong hệ thống cách đất và nối đất trực tiếp. Và nếu có thời gian tôi sẽ nói về phương pháp thiết kế hệ thống nối đất điện trở cao và thấp. Khả năng viết của tôi rất giới hạn, nên không dám hứa gì hết, tuy nhiên nếu bạn có câu hỏi nào liên quan đến nối đất tôi sẽ cố gắng để trả lời.

Tôi không nghĩ bài này giúp bạn được nhiều, nhưng rồi từ từ bạn sẽ hiểu.

5. The Following 3 Users Say Thank You to epower For This Useful Post:

Cảm ơn
      179

Tại sao khi hoà đồng bộ 2 lưới điện cao áp(110kv) với nhau bắt buộc phải cùng điện áp,góc lệch pha(có cho phép sai số).Nếu như điện áp và góc lệch không đúng với điều kiện cho phép mà vẫn đóng MC để hoà 2 nguồn thì sẽ xảy ra hiện tượng gì ở cả 2?
      Theo mình hiểu thì góc lệch pha nghĩa là phải đảm bảo cho các pha phải trùng nhau và đúng thứ tự pha và điện áp giữa 2 nguồn phải gần bằng nhau.Nếu 3 pha không trùng nhau và không đúng thứ tự pha(lệch pha)thì xảy ra vấn đề gì?Điện áp chênh lệch giữa 2 nguồn quá nhiều thì xảy ra hiện tượng gì?Nguyên tắc mình chỉ hiểu vậy còn cơ bản như thế nào thì mình chưa thật sự hiểu hết rất mong sự giúp đỡ của anh chị em WD?

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Khi không đủ điều kiện hòa thì sẽ có dòng điện rất lớn chảy qua máy cắt hòa.

Nếu không đúng góc pha, dòng sẽ lớn, và lớn nhất khi góc pha = 180 °.

Nếu không đúng thứ tự pha, dòng sẽ rất lớn, vì nếu 2 pha kia đồng pha thì pha còn lại sẽ bị ngược 180°.

Nếu hai điện áp không bằngnn hau sẽ có dòng đổ từ nơi điện áp cao đến nơi điện áp thấp. Độ chênh điện áp càng lớn thì dòng càng lớn.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

8. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Khi không đủ điều kiện hòa thì sẽ có dòng điện rất lớn chảy qua máy cắt hòa.

Nếu không đúng góc pha, dòng sẽ lớn, và lớn nhất khi góc pha = 180 °.

Nếu không đúng thứ tự pha, dòng sẽ rất lớn, vì nếu 2 pha kia đồng pha thì pha còn lại sẽ bị ngược 180°.

Nếu hai điện áp không bằngnn hau sẽ có dòng đổ từ nơi điện áp cao đến nơi điện áp thấp. Độ chênh điện áp càng lớn thì dòng càng lớn.
      Cô nhoc ơi nếu như theo cô nói là nếu như điện áp chênh lệch giữa 2 nguồn điện với nhau thì dòng sẽ đi từ nơi có điện áp cao đến nơi có điện áp thấp mà cái chính là khi dòng lớn như vậy thì có ảnh hưởng gì nhiều đến hệ thống lưới và cho cả phụ tải không?
      Còn vấn đề góc lệch pha,nếu như 3 pha của 2 nguồn lệch nhau nghĩa là không trùng nhau thì khi đó góc lệch sẽ khác 180 độ chứ cô nhoc,bình thường khi trùng nhau sẽ là 180 độ chứ?Em chưa hiểu rõ vấn đề này cô chỉ giúp em nhé,Thanks!

Địa chỉ
      USA
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 58 lần, trong 23 bài

Xin phép để được tiếp tục lần trước.
      Sau đây là những vấn đề của hệ thống nối cách đất:
      1) transient Over-voltage
      2) Resonance
      Transient over-voltage xảy ra khi chạm đất không liên tục, lúc chạm lúc không, hoặc như trong trường hợp dây chạm đất bị rung. Trong trường hợp này, mỗi khi chạm đất, điện tích bị giữ lại ở các tụ điện của hệ thống vì nó không có chỗ để xả, khi dây bị chạm lại, điện tích của lần thứ hai cộng lại với lần trước và cứ thế tăng lên, nó có thể lên tới 6 hoặc 8 lần dòng điện pha tới đất. Những triệu chứng có thể nhận ra khi trong nhà máy có hàng loạt mô tơ bị hư hỏng trong 1 thời gian rất ngắn, điện áp tăng cao, dòng thấp. Đa số dụng cụ bị hư vì lớp cách điện bị hủy hoại.

Resonance xảy ra khi chạm đất xảy ra ở những nơi có điện kháng cao ví dụ như ở cuộn cảm của máy khởi động. Nếu capcitance và inductance bằng nhau trong hệ thống điện, resonance sẽ xảy ra.

Để tránh những vấn đề trên, người ta dùng hệ thống nối đất trực tiêp. Nhưng hệ thống này cũng lại có vấn đề, vì khi chạm đất xảy ra, dòng sẽ cực lớn có khi lên đến hàng mấy chục ngàn amps. Dụng cụ như máy phát điện hầu như không chịu được dòng này đi qua. Kết quả là tránh được vấn đề over-voltage, thì bây giờ lại phải đương đầu với over-current, tránh vỏ dưa lại gặp vỏ dừa.

Vì thế các kỹ sư chuyên nghiệp nghĩ ra loại nối đất mới, High impedance Grounding và Low impedance Grounding system. Đây là phương pháp rất hữu hiệu và an toàn, nó sẽ làm giảm dòng xuống thật thấp, giúp cho nhà máy tiếp tục hoạt đông khi có chạm đất xảy ra. Hẹn các bạn trong kỳ tới.

11. The Following 2 Users Say Thank You to epower For This Useful Post:

Địa chỉ
      Quảng Ninh
      Cảm ơn
      114
      Được cảm ơn 106 lần, trong 69 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Cô nhoc ơi nếu như theo cô nói là nếu như điện áp chênh lệch giữa 2 nguồn điện với nhau thì dòng sẽ đi từ nơi có điện áp cao đến nơi có điện áp thấp mà cái chính là khi dòng lớn như vậy thì có ảnh hưởng gì nhiều đến hệ thống lưới và cho cả phụ tải không?
      Còn vấn đề góc lệch pha,nếu như 3 pha của 2 nguồn lệch nhau nghĩa là không trùng nhau thì khi đó góc lệch sẽ khác 180 độ chứ cô nhoc,bình thường khi trùng nhau sẽ là 180 độ chứ?Em chưa hiểu rõ vấn đề này cô chỉ giúp em nhé,Thanks!
      có dòng rất lớn đi qua dây dẫn và MC nói chung là ngắn mạch và không hòa được
      Tôi đã trở lại với Hoa đào năm ngoái còn cười với gió Đông

13. Những thành viên đã cảm ơn tanminh.evn vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      179

Trích dẫn Gửi bởi tanminh.evn Xem bài viết
      có dòng rất lớn đi qua dây dẫn và MC nói chung là ngắn mạch và không hòa được
      Vấn đề dòng lớn thì không hòa được là điều đương nhiên mình hiểu nhưng vấn đề mình đang thắc mắc là ví dụ như bỏ qua đk hòa đi thì nếu đóng MC khi có 2 nguồn chênh lệch nhau về điện áp và góc pha thì sẽ gây ra hiện tượng gì?

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 384 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi Evncpc2011 Xem bài viết
      Vấn đề dòng lớn thì không hòa được là điều đương nhiên mình hiểu nhưng vấn đề mình đang thắc mắc là ví dụ như bỏ qua đk hòa đi thì nếu đóng MC khi có 2 nguồn chênh lệch nhau về điện áp và góc pha thì sẽ gây ra hiện tượng gì?
      Bùm như bom chứ còn gì, Hỏi gì mà kỳ vậy?

16. Những thành viên đã cảm ơn duongpgd vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016