• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 81
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Bạn hoankiemhanoi nói lấy tổng công suất 1 pha chia cho sqrt(3) rồi cộng với công suất tải 3 pha, sau đó chọn MBA là sao? còn bác nguyenledung thì bảo là cứ cộng vào không cần quy đổi. Em biết theo ai đây???

2. Những thành viên đã cảm ơn hungspkt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 945 lần, trong 474 bài

Trích dẫn Gửi bởi hungspkt Xem bài viết
      Bạn hoankiemhanoi nói lấy tổng công suất 1 pha chia cho sqrt(3) rồi cộng với công suất tải 3 pha, sau đó chọn MBA là sao? còn bác nguyenledung thì bảo là cứ cộng vào không cần quy đổi. Em biết theo ai đây???
      Hi
      Như thế này nhé
      Tải 3 pha hay 1 pha thì vẫn là thiết bị tiêu thụ điện năng.
      1- Trường hợp tải 3 pha lấy sau biến áp thì phải chọn công suất Biến áp lớn hơn công suất tải ( đương nhiên ) , tải 1 pha thì nếu không nằm chung hệ thống trên thì không tính hoặc lấy sau biến áp 1 pha thì cũng tính như trên .
      1- Trường hợp tải 3 pha và 1 pha đều lấy sau biến áp thì sẽ có 1 pha có dòng điện sẽ cao hơn 2 dây kia. Vì thế phải lấy công suất của 3 pha cộng với 1 pha để cho ra công suất hệ thống từ đó chọn biến áp.
      Không có chuyện đổi công suất 1 pha ra 3 pha.
      Tôi cho rằng tải 1 pha của xưởng này không lớn lắm, vì nếu là công suất lớn thì người ta sẽ phân pha ngay. Nên có thể cứ tính công suất 3 pha đi, còn 1 pha không quan tâm nhiều.
      Vi Du: công suất 3 pha là 7 thì chọn công suất biến áp là 10 . Đảm bảo anh công suất 1 pha kia là không có vấn đề với hệ thống trên.
      Điều tôi nói ở trên chỉ mang tính chất là tải có tính tổng hợp. Chứ nếu anh kéo cái motor mấy trăm hp mà khởi động trực tiếp thì ....chết em.

Nhà cung cấp thiết bị tự động hóa Châu Âu-Mỹ
      Đặng Kỳ Hải
      Hp: 090 7879 005
      E-mail: dangkyhai@vnn.vn

4. The Following 3 Users Say Thank You to Dang Ky Hai For This Useful Post:

Cảm ơn
      85
      Được cảm ơn 85 lần, trong 37 bài

bác cứ cộng vào thôi vì P3pha = Pa+Pb+Pc = tổng công suất các thiết bị 1 pha
      các bác có công nhận với em như vậy không?
      đinh luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng luôn đứng mà: Svao = Sra
      trường sa - hoàng sa là máu thịt của việt nam
      ĐTLH: 0164 3533 575

6. The Following 2 Users Say Thank You to giapty For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Các tài liệu về cung cấp điện nói rõ cái này, bạn xem lại đi.

Địa chỉ
      ĐHSPKT-ĐKC00
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 134 lần, trong 12 bài

Các bạn nói thì có lý đó. Theo lý thuyết, sách của thầy TS.Nguyễn Xuân Phú, Ts Trần Quang Khánh cũng nói đến các tính và dự trù tải trước khi thiết kế.
      Nhưng thực tế có bạn nào đang làm thiết kế ko? Mình đang làm thiết kế thì hầu như ko có tải 1 pha nào mà chiếm khoảng trên 15% tổng công suất tải 3 pha như các bạn vừa nói. Ví dụ như bơm cấp nước, bơm chiller...
      Ở vai trò nhà tư vấn thiết kế thì khi các bạn tính chọn tải, các nhà cung cấp cũng san xuất các tải có công suất lớn thì hầu như các tải là 3 pha. Ví dụ như bơm cấp nước, bơm sumpit (trên 10HP), động cơ thang máy... thì có tải 1 pha hay ko? Và nếu là nhà thiết kế thì bạn có nên chọn 1 pha hay ko?
      Và nếu như bạn tính toán tải 1 pha (ví dụ như các căn hộ trên cùng 1 tầng) hay các tải công suất nhỏ... thì tất nhiên bạn phải chia pha ra hết rồi.
      Do đó thì hầu như khi tính công suất tồng và tính chọn biến áp, ngoài việc tính toán về mặt kỹ thuật thì các bạn phải quan tâm đến vấn đề thực tế nữa..
      Đó là quan điểm của mình!! Các bạn có ý kiến thì góp ý nhé!!
      Chúc vui vẻ!!

9. The Following 4 Users Say Thank You to daubu For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Gởi các bạn đồng môn!
      Mình có 1 vấn đề không hiểu mong các bạn chỉ giáo dùm.Mình có 1 nhà xưởng trong đó có tải 3 pha và tải 1 pha vậy khi tính toán công suất tổng để chọn máy biến áp thì tính toán như thế nào vậy?có phải là cộng tất cả lại phải không (tải 3 pha lẫn 1 pha) hay phải đổi tải 1 pha về 3 pha rồi mới cộng lại?
      Mong tin sớm
      hj!caau hỏi hay dấy!duong nhiên là mình phải quy đổi 1pha về 3pha rui tinh keke/trong quyển cung cấp điện có đấy

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 754 lần, trong 189 bài

Mình nghĩ điều này các bạn học trong các giáo trình cung cấp điện nhiều rồi nên giải thích cũng đơn giản thôi! Chẳng biết các bạn đọc và hiểu về công suất thế nào cả nữa?
      Trong giáo trình cung cấp điện, chúng ta học về mạng cung cấp điện cũng kỹ và ai cũng hiểu về tải cân bằng và tải lệch. Tải lệch sẽ làm giảm việc cung cấp công suất và giảm khả năng cung cấp của 1 trạm BA. Vì thế, khi thiết kế lưới cung cấp, người ta phải luôn thiết kế hướng đến cân bằng giữa các pha. Các tải 1 pha sẽ lần lượt được phân đều cho các pha để sao cho lưới điện là gần như cân bằng. Đó cũng chính là lý do tại sao khi tính tải biến thế thì luôn ông tất cả các công suất từ 1 pha hay 3 pha lại với nhau mà không phân biệt chúng làm gì cả!
      Ngoài ra, bạn cũng sẽ thấy rằng các tải 1 pha hay 3 pha đều chỉ dùng có thời điểm nhất định. Do đó, xác xuất dùng các tải là không đều nhau. Để điều chỉnh công suất dùng tải chính xác hơn, người ta đưa vào hai hệ số mà các bạn cũng đã học: hệ số sử dụng tải ku và hệ số đồng thời ki.
      - Hệ số sử dụng tải ku: Nói lên xác suất sử dụng tải của 1 máy tiêu thụ điện bất kỳ. Ví dụ bơm nước là 1 tải motor. Motor có công suất nhất định là 30kW chẳng hạn, nhưng công suất đầu trục của bơm thường được tính nhỏ hơn là bằng 70% công suất motor nên công suất tiêu thụ thực sự chỉ là 21kW. Tuy nhiên nhiều bơm lại tính tới 80%, 85% nên con số này là không nhất quán. Việc chọn con số ku này tùy thuộc vào ý chí của bạn đó.
      Một ví dụ khác, ổ cắm thường có con số dòng cho phép là 13A, do đó, công suất 1 ổ cắm là 2800VA, nếu dùng chính con số này để tính trạm thì trạm BA sẽ vô cùng lớn. Do vậy, các tiêu chuẩn đều nói rằng nếu tải của ổ cắm là chính xác thì hãy dùng chính tải đó để tính toán. Nếu không biết chính xác thì chọn 1 ổ cắm là 300VA theo IEC hay 300W theo TCXD 27:1991. Đó chính là những hiệu chỉnh rất cần thiết trong tính toán lưới điện.
      - Hệ số dùng đồng thời ki: Đây chính là hệ số quan trọng nhất của lưới điện. Bạn sẽ hiệu chỉnh lại công suất trạm chính xác hơn một lần nữa. Xin ví dụ rất hay sau đây: có 6 căn hộ, mỗi hộ dùng 6kW thì công suất tính cho 6 hộ này sẽ là: 6x6x0.78 = 28.08kW
      Nếu có 50 hộ dùng công suất tải trung bình là 6kW thì công suất dùng sẽ là: 50x6x0.4 = 120kW
      Rõ ràng các điều chỉnh này sẽ giúp cho chúng ta chọn trạm nhỏ hơn rất nhiều so với con số công của chúng ta nhưng chính nó sẽ giúp chúng ta chọn máy biến áp xác thực hơn rất nhiều.
      Theo tôi, bạn hungspkt nên đọc kỹ các tài liệu hay giáo trình lại đi. Mình thấy bạn hiểu về lưới điện mù màu lắm. Lưới điện là một hệ thống rất quan trong trong bất cứ một công trình nào. Việc không hiểu về lưới điện sẽ làm cho bạn gặp rất nhiều khó khăn trong công việc sau này đó!

12. The Following 7 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

có 6 căn hộ, mỗi hộ dùng 6kW thì công suất tính cho 6 hộ này sẽ là: 6x6x0.78 = 28.08kW
      Nếu có 50 hộ dùng công suất tải trung bình là 6kW thì công suất dùng sẽ là: 50x6x0.4 = 120kW
      anh cho em hỏi lấy cơ sở nào hay từ thực nghiệm mình chọn số 0.78 và 0.4 vậy anh?

Địa chỉ
      thg thật
      Cảm ơn
      335
      Được cảm ơn 528 lần, trong 280 bài

Trao đổi sôi nổi về chủ đề ngày quá, tui cũng xin góp chút:
      Trong thực tế khi tính toán trạm biến áp 3 pha luôn gặp nhiều trường hợp có tải 1 pha, 3 pha: và chắc chắn rằng ta phải cố gắng phân pha đều nhau tuy nhiên không bao giờ có chuyện đều nhau (việc này mấy pác điện lực luôn gặp, do lắp trạm thì có nhiều hộ sử dụng 1p, 3p và thay đổi công suất lung tung).
      Do đó, trạm phải đảm bảo công suất của pha có tải cao nhất (tính đến quá tải cuộn dây và bật CB nếu để 1 pha quá cao _gọi là quá tải cục bộ MBT). Ngoài ra, còn tính đến tổn thất trên đường dây do không cân các pha đều nhau.
      Cuối cùng, theo tui thì để chọn MBT (hoặc tăng cường MBT) thì từ công suất tải ta tính ra dòng điện từng pha và chọn MBT, CB tương ứng với pha cao nhất.

15. Những thành viên đã cảm ơn nmqpower vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 18 lần, trong 13 bài

Chào mọi người!

đây là hệ số đồng thời cho tủ phân phối theo IEC.
      Em xin hỏi là ở đây thế nào là tủ được kiểm nghiệm toàn bộ và thế nào là tủ được thí nghiệm từng phần trong mỗi trường hợp được chọn. Không biết nó có liện quan gì đến số lượng mạch trong mỗi tủ điện không? Rồi số lượng mạch trong tủ được thiết kế theo chủ quan của người thiết kế, như vậy thì áp dụng theo bảng trên liệu có hợp lý không?
      Cho em hỏi thêm là theo như bác nguyenledung nói trên thì hệ số sử dụng Ku cũng phải sử dụng linh hoạt, giả sử như motor khi thì 0.7, 0.75, hay là 0.85 chẳng hạn. Em không biết là khi thiết kế thực tế ở ngoài thì người ta bảo vệ như thế nào chứ ở trong trường mà thầy giáo hỏi tại sao chọn như vậy là bí ngay.(he he ko giải thích dc)
      Mong các bác cho ý kiến.

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - mua bien tan 5,5kw
      Bởi Mr Nguyen trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 14-10-2014, 10:31
    2. Trợ giúp - may bien ap
      Bởi VMT1202 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-03-2014, 10:50