• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 82
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 755 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi hhai Xem bài viết
      Chào mọi người!

đây là hệ số đồng thời cho tủ phân phối theo IEC.
      Em xin hỏi là ở đây thế nào là tủ được kiểm nghiệm toàn bộ và thế nào là tủ được thí nghiệm từng phần trong mỗi trường hợp được chọn. Không biết nó có liện quan gì đến số lượng mạch trong mỗi tủ điện không? Rồi số lượng mạch trong tủ được thiết kế theo chủ quan của người thiết kế, như vậy thì áp dụng theo bảng trên liệu có hợp lý không?
      Cho em hỏi thêm là theo như bác nguyenledung nói trên thì hệ số sử dụng Ku cũng phải sử dụng linh hoạt, giả sử như motor khi thì 0.7, 0.75, hay là 0.85 chẳng hạn. Em không biết là khi thiết kế thực tế ở ngoài thì người ta bảo vệ như thế nào chứ ở trong trường mà thầy giáo hỏi tại sao chọn như vậy là bí ngay.(he he ko giải thích dc)
      Mong các bác cho ý kiến.
      Cám ơn bạn đã quan tâm! Motor điện thực tế khi áp dụng vào một số thiết bị như bơm nước và quạt gió thì người ta tính hệ số trượt khá lớn.
      Nói thế này để bạn hiểu nhé: Bơm nước thường có cột áp là h và lưu lượng là Q. Như thế công suất để bơm sẽ là GxhxQ với G là hằng số nào đó. Đây được gọi là công suất đầu trục. Công suất này ví dụ tính toán là 1.7kW thì người ta sẽ chọn motor có hệ số trượt là 0.8 (việc chọn này để tránh quá tải motor khi vận hành (nhất là lúc bắt đầu khởi động bơm). Khi đó công suất motor chọn là 1.7/0.8 = 2.125kW và do đó chọn luôn công suất motor là 2.2kW.
      Bạn thấy là bản thân bơm đã chỉ tiêu thụ 0.8 công suất định mức thôi!
      Mình làm nhiều công trình thực tế cũng không áp dụng hệ số giảm ku cho bơm (dù đủ thần kinh thép để giảm). Vấn đề là bạn phải biết giảm công suất tải ở chỗ nào hợp lý thôi chứ 1 hay 5 cái bơm cũng không giảm nhiều công suất tải lắm đâu!

2. Những thành viên đã cảm ơn nguyenledung vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      52
      Được cảm ơn 18 lần, trong 13 bài

Cám ơn anh. Còn khi không phải là máy bơm mà là thang máy hay máy trong các phân xưởng thì việc tính toán lựa chọn Ku cũng khó khăn nhỉ.

Cảm ơn
      3

À mà xin nói thêm với bạn là các hệ số bạn đang dùng cẩn thận áp dụng nhé! Hệ số đó chỉ dùng khi mù màu về cách vận hành thôi.
      Các tiêu chuẩn đều ghi chú rất rõ là nếu tải là xác thực thì cần tính chính xác nhé! Mình ví dụ có 2 bơm nước, 1 chạy, 1 dự phòng thì công suất chỉ tính 1 bơm thôi! vậy có nghĩa là lúc tính tải ta công công suất 2 bơm rồi nhân với 0.5 là ổn rồi! Chính xác đấy chứ!
      Ví dụ khác có hệ booster pumps có 4 bơm chạy theo lưu lượng tăng dần từ 1 đến 4 bơm. Lúc này bạn chọn tải là cộng công suất 4 bơm lại rồi nhân 0.7 như bảng thì e cũng không đúng vì nếu trường hợp hệ 4 bơm hoạt động trên 4 giờ thì coi như thiếu tải?
      Vậy nên sự linh hoạt cần có khi tính tải là hiểu rõ tải như thế nào mới quyết định bạn ạ!

5. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      52

Chào anh nguyenledung. Lên các diễn đàn em thấy các bài viết của anh rất hay và nhiệt tình nữa. Cám ơn anh.

Cảm ơn
      3

Cám ơn anh. Còn khi không phải là máy bơm mà là thang máy hay máy trong các phân xưởng thì việc tính toán lựa chọn Ku cũng khó khăn nhỉ.
      Nhà máy thì gần như hệ số sử dụng tải bằng 1. Tuy nhiên vì tải nhà máy motor rất nhiều nên áp dụng hệ số trượt tải motor là 0.8 thực tế là đủ tải đó.
      Trong thự tế, mình cũng làm 1 nhà máy dệt và cũng tham vấn mấy anh trong nhà máy, họ nói công suất motor mắc dù chọn cao nhưng thực tế các motor cũng chỉ dùng 70-805 công suất thôi! Vì thế áp dụng hệ số trượt 0.8 vào nhà máy là vấn đề rất thực tế đó!
      Còn thang máy thì lâu nay mình vẫn tính là 1 vì thực tế dân mình có thói quen thích đi thang máy nên tòa nhà nào có thang máy thì 100% thang máy đang chạy! hè hè!

8. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      52

Theo em nghĩ thì cách tính toán phụ tải theo Ku và Ks này cũng đang còn mới, mới chỉ có tài liệu dịch của IEC thôi còn hướng dẫn chi tiết để chọn lựa hai hệ số này cho hợp lý vẫn đang khó.

Cảm ơn
      3

Theo em nghĩ thì cách tính toán phụ tải theo Ku và Ks này cũng đang còn mới, mới chỉ có tài liệu dịch của IEC thôi còn hướng dẫn chi tiết để chọn lựa hai hệ số này cho hợp lý vẫn đang khó.
      Đúng thế đấy bạn ạ! Do đó không phải điều gì cũng áp dụng máy móc được đâu. Cái chính là suy nghĩ về tải sử dụng và cách vận hành tải sử dụng thế nào mới có thể hiệu chỉnh ku và ki tốt được. Thường ku thì có thể tính toán trên nhu cầu là khoảng 80% cũng ổn. Tuy nhiên với ki thì chuyện lại khác. Nếu đèn chiếu sáng cho nhà hàng thì thôi ki = 100%, máy lạnh nhà hàng ki = 100% (vì phục vụ khách mà)
      Nói thế chứ giá điện tăng như hiện nay thì cũng phải hiệu chỉnh ki cho ổn thôi!

11. The Following 2 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      52

Cho em hỏi là khi anh thiết kế thực tế thì anh bảo vệ các hệ số này có khó khăn không vậy.

Cảm ơn
      52

Em thấy các thiêt kế bây giờ tính toán theo IEC, vậy các cách tính theo các tài liệu dịch của Nga có áp dụng nữa ko anh.

Cảm ơn
      3

Thực ra thì cái quan trọng là nói lên được nhu cầu thực tế tải hợp lý để mọi người nghe và hiểu rằng tải như thế là ổn mới khó. Các hệ số theo anh không quan trong lắm vì nó chỉ mang tính tương đối thôi!
      Ví dụ với một văn phòng cho thuê, các tải thực tế là đèn, ổ cắm, máy lạnh. Tải đèn thì tính khoảng 17W/m2 với văn phòng và 5W/m2 với hành lang!
      Lạnh thì tính 65-70W/m2 cho văn phòng.
      Tải ồ cắm thì xác định ngay là chỉ có máy vi tính, 450W/1 máy tính. vấn đề là bao nhiêu người, tính 10m2/1 người, 1 người/1 máy tính. Vậy 450W/10m2 hay 45W/1m2 với văn phòng!
      Những con số này khi nói ra, tất cả thấy hợp lý thì tính toán tải của mình coi như xác thực. Sau đó chỉ cần thâm dự phòng phát triển tải 10% là OK!

15. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - mua bien tan 5,5kw
      Bởi Mr Nguyen trong diễn đàn Biến tần, PLC, LOGO, thiết bị điều khiển
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 14-10-2014, 10:31
    2. Trợ giúp - may bien ap
      Bởi VMT1202 trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 08-03-2014, 10:50
    3. Cần mua - ban plc,bien tan