• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 35 lần, trong 22 bài

Mặc định Xác định lại công suất MÁY PHÁT ĐIỆN cũ

Dear các pro,
      bên em có một số máy phát cũ nếu như không muốn nói là quá cũ, công suất của máy nổ không còn như cũ.
      Giờ mình muốn xác định lại công suất (S) phải làm sao?
      Bữa trước bên em thử bằng tải muối con máy phát 3 pha cũ, chạy phọt khói đen lên mới đo được dòng =270A.
      Vậy cho em hỏi công suất S của nó giờ còn bao nhiêu ...?
      xin các pác tư vấn. Thanks!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 88 lần, trong 30 bài

Mặc định Ðề: Xác định lại công suất MÁY PHÁT ĐIỆN cũ

Trích dẫn Gửi bởi taunvu Xem bài viết
      Dear các pro,
      bên em có một số máy phát cũ nếu như không muốn nói là quá cũ, công suất của máy nổ không còn như cũ.
      Bữa trước bên em thử bằng tải muối con máy phát 3 pha cũ, chạy phọt khói đen lên mới đo được dòng =270A.
      Thử tải muối đúng ko bạn. Khi đó tải hoàn toàn thuần trở nên P~S, cứ theo công thức cơ bản S=sqrt(3)UI là tính ra S (kVA) thôi. Bạn tự tính nhé

Tuy nhiên máy xịt khói đen rồi nên đó là S max rồi nên phải giảm bớt tải dùng 70--80% thôi
      Sửa lần cuối bởi hnguyenbk2002; 25-11-2011 lúc 16:55.
      Nguyễn Hồng Nguyên
      TUI HỌC ĐIỆN MÀ CỨ BẮT LÀM M&E, ĐỪNG HỎI TẠI SAO SAO ĐÔI LÚC TUI "NHIỀU CHUYỆN"

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

S là khả năng chịu dòng của máy phát, vẫn còn nguyên như cũ. P là khả năng cấp công suất của máy nổ, do máy nổ xác định.

Như vậy S của máy chưa biết được. Nhưng chắc chắn >>P hiện nay.

P của máy nổ có thể tính P = √ 3 UI = 1,732 * 380 * 270 = 177 kW.

dichvumayphat's Avatar
      dichvumayphat Guest

Trích dẫn Gửi bởi taunvu Xem bài viết
      Dear các pro,
      Trước hết bác phải bảo dưỡng lại toàn bộ bọn này để đảm bảo các hệ thống đều chạy tốt.
      Động cơ diesel thì "giới hạn khói đen" (khí thải động cơ bắt đầu có khói đen ở tải ổn định) được quy định là "công suất tối đa". Thông thường giới hạn "công suất định mức" đặt trên bơm cao áp sẽ nằm vào khoảng 90% so với giới hạn khói đen.
      Theo ý bác hỏi thì bác muốn xác định "công suất máy phát" mà động cơ có thể kéo chứ không phải "công suất động cơ" hay "công suất đầu phát" đúng không?
      Dòng định mức: 0.9*270 = 243 A
      Nếu là tải muối thì cosphi = 1, do đó công suất định mức "hiện tại" của "máy phát" còn: 243*400*1.732*1/1000 = 168 kW
      Với cosphi = 0.8, công suất máy phát là: 168/0.8 = 210kVA prime

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 35 lần, trong 22 bài

Thanks các bác nhiều nhiều!

Đúng rồi ý em hỏi là em muốn xác định "công suất máy phát" mà động cơ có thể kéo chứ không phải "công suất động cơ" hay "công suất đầu phát".

àh em vẫn chưa hiểu chính xác câu bác "dichvumayphat" nói:
      Thông thường giới hạn "công suất định mức" đặt trên bơm cao áp sẽ nằm vào khoảng 90% so với giới hạn khói đen.
      . có phải ý bác là nếu máy chạy lên khói đen ở tải ổn định thì lúc đó mới chỉ đạt 90% công suất máy nổ đúng không?

àh mà em thường nghe nói máy phát điện có các chế độ "standby", "prime", "continuous" gì đó nhưng em chưa thực sự hiểu về các chế độ này, thời gian hay định mức vận hành tương ứng với mỗi chế độ là như thế nào?
      Em không rành về máy phát lắm, tiện đây xin các bác chỉ giáo.

Cám ơn các bác nhiều!
      Sửa lần cuối bởi taunvu; 28-11-2011 lúc 09:55.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Trường hợp thấy rõ khói đen đột ngột là do một số nguyên nhân: tăng tải đột ngột, lọc dầu kém, xacmang kém, dầu có lẫn nhớt, động cơ vượt tốc do có công suất ngược, cửa gió có vấn đề, v.v..., trong trường hợp máy đã cũ thì tất cả các nguyên nhân kia đều có thể xảy ra với xác suất cao. Các máy đời mới dc tích hợp sẵn bộ điều tốc theo nhu cầu phụ tải do đó máy luôn đảm bảo tốc độ quay (thường là 1500v/p) cung cấp đủ công suất chạy liên tục prime và dự phòng standby khi cần thiết tăng tải trong thời gian ngắn. Nếu hệ thống các thiết bị phụ trợ vẫn hoạt động tốt thì cho dù máy đã cũ thì nó vẫn đảm bảo phát đủ công suất yêu cầu.
      Trương hợp máy chạy khói đen liên tục ở mọi mức tải thì tốt nhất nên kiểm ta tổng thể máy.

Điều lưu ý nữa là thử tải muốn không chính xác đâu nha các bác. Vì tải muối là thuần trở nên nó khi đo đạc nó ko phản ảnh hết dòng phản kháng tiêu thụ ở tải, trong khi đầu phát cũng đang phát dòng phản kháng mà ở tải ko có gì để tiêu thụ (ngoài thuần trở) điều này dẫn đến nó tạo xung cho máy phát, nếu thử tải quá lâu thì máy chạy sẽ rất ì ạch đó nha (đàu phát nóng đột ngột đó) ==> kết quả không chính xác. Còn theo lý thuyết thì có thể hiểu theo ý của bác dichvumayphat ==>
      Dòng định mức: 0.9*270 = 243 A
      Nếu là tải muối thì cosphi = 1, do đó công suất định mức "hiện tại" của "máy phát" còn: 243*400*1.732*1/1000 = 168 kW
      Với cosphi = 0.8, công suất máy phát là: 168/0.8 = 210kVA prime

Nguyễn Văn Thùy
      Mobile: 0988. 476.086
      Mail: thuynv@nhonhuu.com

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016