• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: FS Gateway và Intouch

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 138 lần, trong 80 bài

Mặc định FS Gateway và Intouch

Mọi người thường biết cách kết nối intouch với một opc server bằng phần mềm OPC Link, hôm mình mới thấy trên diễn đàn plc.uz.ua họ nói là có thể sài FS gateway để thay thế cho OPC link như sau

Mình sẽ hướng dẫn cách kết nối với keepserver.

sau đó tạo tag như sau

trong đó phần Name chính la Item name trong tag dictionary cua intouch.

Loi ích của việc sử dụng Fs gateway là:
      Chúng ta có thể export tag ra và lấy excel để làm rất thuận tiện
      Fs gateway có thể auto start as service.

Phần mềm các bạn vao trang wonderware tải về.

hieplangmoi@gmail.com

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

"Ở đâu có ý chí ở đó có lối đi"
      "Where there is a will, there is a way"

2. The Following 2 Users Say Thank You to khongbaogio For This Useful Post:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 263 lần, trong 124 bài

Mặc định Ðề: FS Gateway và Intouch

Theo mình biết thì OPCLink được Wonderware thay thế = FSGateway với mức độ linh hoạt hơn.

OPCLink = OPC Client -> DDE Server

Ứng dụng OPCServer -> OPCLink -> DDE Client ( Intouch )

FSGateway = OPC Client,SuiteLink(NetDDE)Client -> SuiteLink(DDE)Server,OPCServer

Ứng dụng : OPCServer -> FSGateway -> DDE Client ( Intouch )
      NetDDE Server -> FSGateway -> SuiteLink Client ( Intouch )

Hiện tại mình đang băn khoăn 1 vấn đề là :
      Liệu FSGateway có phải là 1 OPCServer không? Nếu có thì hoàn toàn có thể biến INTOUCH -> 1 OPCServer để kết nối với ứng dụng bên ngoài.

Sau khi cài FSGateway mình thấy trong dang sách OPCServer có xuất hiện ArchestA.FSGateway.2, tuy nhiên mình dùng Kep QuickClient hay MatrikonOPCExplorer đều không tài nào Connect được.

Mạn đàm thêm thì giải pháp biến INTOUCH -> OPCServer là convert từ DDE Client-> OPCServer. Cái này mà ngồi code thì cũng mệt, còn như các phàn mềm có sẵn như Intouch Client Driver KepServer của Kepware hay Intouch Client Driver TOP Server thì giá là $895 @@.

Ngoài ra, bạn hay vào 4rum nào về mảng SCADA này thế? Chia sẻ cho mình với

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

- Fs Gate Way ra đời đúng là để thay thế cho OPC Link.

- Với OPC link chúng ta vẫn có thể sử dụng giao thức Suitelink mà.

- Mình thấy trong Tài liệu của nó thì FS Gateway có thể giao tiếp được với OPC server và OPC client.

- Mình chỉ viết bài trên Diễn Đàn Webdien này ah, có một số diễn đàn tự động khác mình cũng vào nhưng không viết bài, với mình hay vào diễn đàn của các trang web nước ngoài để hỏi những cái gì mình không giải quyết được.

Mình cũng đam mê về phần này, Nếu bạn có hứng thú thì mình với bạn có thể học online qua Teamviewer.

Hieplangmoi@gmail.com

Cảm ơn
      110

Hix đúng là mình xem cái training của nó thì FSGateway = 1 OPC Server . Tuy nhiên mình connect mãi ko dc ( điều kiện là máy mình chỉ cài có Intouch và Incontrol , không có ArchestrA IDE hay Application Server nên ko biết có bị ảnh hưởng ko ? ) Nếu xài FSGateway như 1 OPC Server thì bản thân nó cũng sẽ là 1 OPCBridge = LinkMaster ( Kepware ) = 1300$ thì quá tuyệt vì thằng FSGateway này free ( khi có sử dụng 1 product của Wonderware )

Về chuyện TeamViewer thì OK, mail mình là nghepro2000@gmail.com , nhưng mà chắc cũng khó vì mình gà mờ lắm, đang có gắng ngồi làm theo mấy cái ví dụ của bạn post lên. Hiện tại thì mình đang định tìm hiểu tổng quan về giải pháp SCADA của Wonderware và Siemen vì mình thấy 2 thằng này có hệ thống tương đối phức tạp và chuyên dụng cho các lĩnh vực khác nhau. Trước h cứ ngòi nghịc linh tinh nhưng mà cũng chưa có cái nhìn cụ thể về hệ thống SCADA.
      Bạn làm việc với Siemens nhiều liệu có thể chỉ cho mình tài liệu giới thiệu hệ thống SCADA của SIemen được không ?

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Đúng là nó là một OPC server bạn ah. Mình lấy Wincc ra test thông qua Driver OPC tín hiệu good xem nè

Còn tài liệu Siemen tối mình tổng hợp rồi up lên cho. Nếu mình và bạn kết hợp lại ngâm cứu chắc ra được nhiều cái hay. Wonderware còn nhiều phần mềm nữa mà minh chưa làm qua, InControl, InBatch, Application Server, Wonderware MES, còn mình chỉ biết Intouch, Active factory, Wonderware infomationserver, Historian, Còn quá trời cái để học.

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Mình mới lục lại máy có một số ebook về Wincc bạn xem thử nha.

http://www.mediafire.com/?usu1z6l23tkcgj7

http://www.mediafire.com/?v3amm52o886x6ra

http://www.mediafire.com/?rjjtiwgfusw7p2p

http://www.mediafire.com/?qvnkiy5jy1k7mi6

http://www.mediafire.com/?xdbe9yh9rdvpdm0

http://www.mediafire.com/?xdbe9yh9rdvpdm0

Mấy cuốn sách này có thể mình chưa đọc bao giờ, Cách học của mình hoàn toàn khác mình không bao giờ ngồi đọc cuốn sách rồi bắt đầu làm, Mình sẽ lấy một project ra sau đó mò ngược lại xem chỗ nào vướng mắc thì lấy sách đọc chỗ đó thôi làm vậy học sẽ nhanh hơn và không quên.

Hieplangmoi@gmail.com

8. Những thành viên đã cảm ơn khongbaogio vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      110

Cám ơn bạn. Mình mới lướt qua nhưng có vẻ chưa đúng cái mình cần lắm. Mình muốn xem giải pháp cho hệ thống SCADA của Siemen, ví dụ như cấu hình và các thành phần , các chức năng , nền tảng truyền thông ...

OK về ý tưởng cùng thảo luận, bắt đầu từ cái j nhỉ ? Mình cũng chưa rõ cách làm việc lắm. Cái này bạn đề xuất 1 lần rồi nhưng , mới là ý tưởng, chưa cụ thể . Bạn đã quen làm việc kiểu này có thể mô tả rõ hơn dc ko ( mình nhớ lần trước bạn đề xuất, có mình với Johnny đăng kí nhưng mình ko biết đã triển khai thế nào ? ).

Cứ băm ngay 1 vấn đề j cụ thể trước đi

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Mình cũng biết cái bạn muốn tìm nhưng mà cái đó mình không có, Có thể nói tài liệu của siemen có thể chất thành núi, Điểm mạnh của Siemen là phần cứng và phần mềm đi cùng nên rất dễ dàng để kết nối các thiết bị lại. Còn phần truyền thông thì nó cũng tùm lum tùm la minh cũng không biết bắt đầu từ đâu, nhưng theo mình thấy mạng Profibus của Siemen là quan trọng nhất.

Nếu một người đã tìm hiểu về intouch trước rồi thì đụng vào Wincc của Siemen sẽ không muốn học nữa, hồi đó mình cũng vậy chỉ sài Intouch ah sau đó đi làm bắt buộc phải học Siemen nên mới học, giờ sài quen thấy nó cũng tiện Phần mềm nào cũng có điểm mạnh riêng.

Intouch ở Việt Nam theo mình biết thì được sử dụng nhiều trong ngành Sữa và ngành Điện Lực

Còn Wincc thì nhiều hơn rất nhiều hầu hết trong tất cả các ngành, các cao thủ về Wincc thì rất là nhiều bởi vì PLC Siemen được sử dụng rộng rãi.

Hồi trước mình có đề xuất mình tập trung thành một nhóm rồi thảo luận trao đổi nhưng mà đâu có ai tham gia đâu bạn thì ở HN mình ở BD còn anh Jonny ở TP nên chắc là hơi khó.
      hieplangmoi@gmail.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Hi các anh,
      Em bắt đầu tìm hiểu về Wonderware, OPC. Các anh hướng dẫn em dựng hệ thống giám sát từ các phần mềm trên với ạ. Như cần phải cài cái gì lên máy này, cái gì lên máy kia, phải kiểm tra như thế nào thì gọi là thông nhau rồi? Em không có thiết bị thì có thể dùng các thiết bị ảo nào ạ. Em gà mờ quá mong các anh giúp đỡ ạ
      Thanks các anh!
      Email: thiennaitbk@gmail.com

Địa chỉ
      Bình Dương
      Cảm ơn
      5

Thân chào bạn,

Đầu tiên bạn chọn cho mình một phần mềm để nghiên cứu nhé. theo ý kiến của mình thì các phần mềm đều có đặc điểm giống nhau nếu bạn sài được 1 cái thì các cái còn lại cũng tương tự. Không biết plc bạn sài của hãng nào? nếu sài của siemen thì thiết kế có thể sử dụng phần mềm của siemen luôn. còn không bạn có thể sử dụng phần mềm của hãng khác như là intouch hay zenon .... cần thêm thông tin gì thì có thể hỏi các anh em diễn đàn

kind regard,
      hiep

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Intouch and SQL Server
      Bởi khongbaogio trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 20
      Bài cuối: 31-07-2015, 15:23
    2. Trợ giúp - Fs gateway
      Bởi cuongly89 trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-03-2014, 16:34
    3. Thảo luận - Intouch Project
      Trả lời: 27
      Bài cuối: 19-11-2013, 11:04
    4. Thảo luận - HMI Intouch Wonderware 10.1
      Bởi binhcdt43 trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 05-01-2012, 14:28
    5. Thảo luận - Convert từ Intouch 7 sang Intouch 10 và từ Wincc 5 sang Wincc 7
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 13-07-2011, 22:50

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016