• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 22
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Máy PC bị rò điện ra vỏ cứu với

Dinh Hung
      Email: dinhhung.dk5@gmail.com
      mobi: 01683 760 494

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: Máy PC bị rò điện ra vỏ cứu với

Đó là chuyện bình thường.

các bộ nguồn đúng tiêu chuẩn, giữa 2 chân L và N có 2 tụ ðiện cỡ .1 μ F nối vào chân thứ 3, và cũng nối vào vỏ máy.

Theo tiêu chuẩn quốc tế, chân thứ 3 đó phải được nối đất hoặc nối không (trung tính). Tuy nhiên ở VN không nối chân thứ 3 này. Do đó giữa nó với đất là 1/2 ðiện áp giữa pha và trung tính. Như vậy giữa vỏ máy và đất cũng là 1/2 Uu nguồn, tức cỡ 100V.

Nếu nguồn máy tính không có vấn đề này, thì nguồn của màn hình sẽ có. Hoặc nguồn của máy in sẽ có... Mà vỏ (masse) của 3 món này lại nối chung với nhau qua các cáp.

cách tốt nhất là pác nối 1 trong 3 cái vỏ máy (máy tính, màn hình, máy in...) xuống đất. Còn không thì pác trải thảm cách ðiện lên sàn nhà. Cách khác nữa là đeo găng cách ðiện, mang giày cách ðiện khi sử dụng máy tính... (hehe, đùa tí).

Nếu pác biết về ðiện, thì mở máy ra cắt hết mấy cái tụ kia đi, thế là xong. Nhưng cẩn thận, nếu máy còn trong bảo hành thì đừng mở.

3. The Following 4 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 30 lần, trong 22 bài

Trích dẫn Gửi bởi hung_k5 Xem bài viết
      Các bạn ơi cho mình hỏi cái cây máy tính của mình sờ vào vỏ bị giật mình đem đồng hồ đo được kết quả điện áp vỏ là 100V không biết có phải bộ nguồn của mình có vấn đề không nữa, cho mình hỏi cách khắc phục hiện tượng này với. Cảm ơn các bạn rất nhiều
      Cách của Bác thái cũng được. Một cách đơn giản hơn mà mọi người hay áp dụng khi gặp tình trạng này là: Rút dây nguồn máy tính ra, xoay 180 độ, cắm lại. Khi nó rò điện ra ngoài là dây max chứ không phải dây Line nữa. Cách này dùng cho cả Loa, amply, thiết bị điện bị rò...

5. Những thành viên đã cảm ơn binhthuongthoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mình đã thử đảo đầu phích cắm nhưng không được, hôm này vô tình sờ vào màn hình của mình cũng bị giật. Mình thấy bộ nguồn có 2 con tụ 1uF mình tháo hai con này ra có được không? cảm ơn các bạn đã góp ý
      Dinh Hung
      Email: dinhhung.dk5@gmail.com
      mobi: 01683 760 494

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 56 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi binhthuongthoi Xem bài viết
      Cách của Bác thái cũng được. Một cách đơn giản hơn mà mọi người hay áp dụng khi gặp tình trạng này là: Rút dây nguồn máy tính ra, xoay 180 độ, cắm lại. Khi nó rò điện ra ngoài là dây max chứ không phải dây Line nữa. Cách này dùng cho cả Loa, amply, thiết bị điện bị rò...
      ý của pác là điện xoay chiều có cực tính hả
      mục đích đạt được dễ dàng thì khát vọng vươn tới nó càng yếu ớt

8. Những thành viên đã cảm ơn weddien_13 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Bạn nói thế là không đúng đâu vì dòng điện xoay chiều, cơ thể bạn lúc nào cũng có thể bị giật nếu chân bạn tiếp đất mừ hehe. cơ thể bạn khi đó cũng được ví như vật tiêu thụ điện đó...

Cảm ơn
      20

Trích dẫn Gửi bởi weddien_13 Xem bài viết
      ý của pác là điện xoay chiều có cực tính hả
      Bạn coi lại an toàn điện đi nhé.
      Khi ta tiếp xúc với dây Max thì có bị giật hay không.
      cái PC này bị rò điện ra vỏ là dây Line rò. nếu bạn đổi chiều L thành N thì bạn sẽ được an toàn hơn. giống như vo tình bạn sờ vào đoạn day điện bị hả, nếu là dây max hở thì không vấn đề. còn dây Line thì.... ai mà biết trước.

"Mình đã thử đảo đầu phích cắm nhưng không được, hôm này vô tình sờ vào màn hình của mình cũng bị giật. Mình thấy bộ nguồn có 2 con tụ 1uF mình tháo hai con này ra có được không? cảm ơn các bạn đã góp ý " khi bạn đổi mà không được thì rơi vào trường hợp bác Thái rồi.
      còn nếu trước kia chỉ bị giật tại PC mà màn hình thì không thì bạn đổi tiếp cái màn hình.

Cảm ơn
      2

Bạn coi lại an toàn điện đi nhé.
      Khi ta tiếp xúc với dây Max thì có bị giật hay không.
      cái PC này bị rò điện ra vỏ là dây Line rò. nếu bạn đổi chiều L thành N thì bạn sẽ được an toàn hơn. giống như vo tình bạn sờ vào đoạn day điện bị hả, nếu là dây max hở thì không vấn đề. còn dây Line thì.... ai mà biết trước.

"Mình đã thử đảo đầu phích cắm nhưng không được, hôm này vô tình sờ vào màn hình của mình cũng bị giật. Mình thấy bộ nguồn có 2 con tụ 1uF mình tháo hai con này ra có được không? cảm ơn các bạn đã góp ý " khi bạn đổi mà không được thì rơi vào trường hợp bác Thái rồi.
      Nguyên lý bạn nói chỉ đúng với dòng điện 1 chiểu thôi... mà dòng một chiều thì tớ chưa bị giật bao giờ... Bạn nên xem lại an toàn điện đi, dòng điện dân dụng thì môn vật lý lớp 11 nói cả năm rồi còn gì

Cảm ơn
      20

Trích dẫn Gửi bởi search Xem bài viết
      Nguyên lý bạn nói chỉ đúng với dòng điện 1 chiểu thôi... mà dòng một chiều thì tớ chưa bị giật bao giờ... Bạn nên xem lại an toàn điện đi, dòng điện dân dụng thì môn vật lý lớp 11 nói cả năm rồi còn gì
      tyý nửa về bạn lấy cọng dây nguồn xem cọng nào cọng max. dụng vào đi. giật tui chịu trách nhiệm cho. không thì vào nhà máy có thanh busbar chà bá lửa coi thanh nào thanh Max đụng vói thử xem. cứ ngồi đó mà cái

Cảm ơn
      2

tyý nửa về bạn lấy cọng dây nguồn xem cọng nào cọng max. dụng vào đi. giật tui chịu trách nhiệm cho. không thì vào nhà máy có thanh busbar chà bá lửa coi thanh nào thanh Max đụng vói thử xem. cứ ngồi đó mà cái
      Tớ đoán chắc bạn không phải là dân điện, mà là dân ngoại đạo...đúng không nào.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016