• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 20 lần, trong 19 bài

Mặc định Nối đất lặp lại

Dear all
      - Mình có một thắc mắc muốn hỏi mọi người(có cao nhân nào lang thang gé qua trả lời giúp em một tý) em mù tịt về kiến thức thực tế.
      1. Các bạn cho mình hỏi mạng trung tính nối đất trực tiếp là mạng 3 pha 4 dây (1 dây trung tính) nhưng dây này chạy một mạch từ đầu nguồn về cuối nguồn và chỉ nối đất qua điểm trung tính ở TBA đầu nguồn thôi phải không ạ.
      2 Còn với trường hợp có nối đất lặp lại thì ở một khoảng cách nào đó trên đường dây sẽ có nối đất dây trung tính phải không?
      Mong mọi người chỉ giúp mình. Và có thêm comment gì nữa thì mình ghi nhận.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to thanhhai_bk2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 734 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: Nối đất lặp lại

Trích dẫn Gửi bởi thanhhai_bk2011 Xem bài viết
      Dear all
      - Mình có một thắc mắc muốn hỏi mọi người(có cao nhân nào lang thang gé qua trả lời giúp em một tý) em mù tịt về kiến thức thực tế.
      1. Các bạn cho mình hỏi mạng trung tính nối đất trực tiếp là mạng 3 pha 4 dây (1 dây trung tính) nhưng dây này chạy một mạch từ đầu nguồn về cuối nguồn và chỉ nối đất qua điểm trung tính ở TBA đầu nguồn thôi phải không ạ.
      2 Còn với trường hợp có nối đất lặp lại thì ở một khoảng cách nào đó trên đường dây sẽ có nối đất dây trung tính phải không?
      Mong mọi người chỉ giúp mình. Và có thêm comment gì nữa thì mình ghi nhận.
      Nối đất trực tiếp sữ sụng dây trung tính của mạch 3p4d (lưới 22kV) chẳng hạn thì cứ 200-250m người ta nối đất lặp lại 1 lần. mạng 0,4kV thì cũng được nối đất lặp lại như vậy nhưng cho phép là <300m/ lần. Vậy tổng hợp 2 điều kiện trên lưới TTTTNĐ đều phải nối đất lặp lại kể cả cao áp lẫn hạ áp. Muốn biết và nghiên cứu kỹ hơn bạn tìm hiểu về di điểm trung tính trong các tài liệu đã học (môn mạng điện, TBA..)
      thangks@webdien.com

4. The Following 4 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 26 lần, trong 13 bài

trả lời như bạn " thang ks" thế là cũng khá đầy đủ rồi đấy.
      thực ra nối đất TTLL giúp tránh mất trung tính MBA...

6. The Following 2 Users Say Thank You to cvhqb For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

hic hic .........

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Nối đất trực tiếp sữ sụng dây trung tính của mạch 3p4d (lưới 22kV) chẳng hạn thì cứ 200-250m người ta nối đất lặp lại 1 lần. mạng 0,4kV thì cũng được nối đất lặp lại như vậy nhưng cho phép là <300m/ lần. Vậy tổng hợp 2 điều kiện trên lưới TTTTNĐ đều phải nối đất lặp lại kể cả cao áp lẫn hạ áp. Muốn biết và nghiên cứu kỹ hơn bạn tìm hiểu về di điểm trung tính trong các tài liệu đã học (môn mạng điện, TBA..)
      Chài, lưới 22kV có 3 dây, lấy đâu ra nối đất lặp lại hả bạn. Còn lưới 0,4kV là lưới 3P 4 dây, trong đó dây trung tính được nối đất nhiều chỗ nhằm hạn chế số phụ tải bị cháy khi đứt dây trung tính.

9. Những thành viên đã cảm ơn chuoicua vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Trích dẫn Gửi bởi chuoicua Xem bài viết
      Chài, lưới 22kV có 3 dây, lấy đâu ra nối đất lặp lại hả bạn. Còn lưới 0,4kV là lưới 3P 4 dây, trong đó dây trung tính được nối đất nhiều chỗ nhằm hạn chế số phụ tải bị cháy khi đứt dây trung tính.
      Lưới 0.4 Kv xài chung trung tính với lưới 22Kv đó bác ạ. Quan sát cho kỹ cách người ta đi dây trên lưới và cách đấu nối MBA 22KV/0.4Kv đi

11. Những thành viên đã cảm ơn tmt885 vì bài viết hữu ích:

ree

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 66 lần, trong 44 bài

Lưới 22kV trung tính trực tiếp nối đất nhé a bạn! Lưới 35kV trung tính cách đất!
      Tùy vùng miền mà lưới phân phối sử dụng 3 pha 3 dây hay 3 pha 4 dây! Miền Nam sử dụng tiêu chuẩn của Mỹ (lưới phân phối 3 pha 4 dây) còn miền Trung dùng tiêu chuẩn châu Âu (lưới 3 pha 3 dây).

Cảm ơn
      2

[QUOTE=tmt885;317705]Lưới 0.4 Kv xài chung trung tính với lưới 22Kv đó bác ạ. Quan sát cho kỹ cách người ta đi dây trên lưới và cách đấu nối MBA 22KV/0.4Kv đi[/QUOTE

TRung tính nó lấy của cuộc thứ cấp ra xài chứ xài chung đâu mà xài chung hả bác

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Ðề: Nối đất lặp lại

khi đứt dây trung tính thì điện áp các pha thay đổi như thế nào bạn nhỉ ?

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: Nối đất lặp lại

Các bác cho em hỏi khi làm bộ tiếp đất lặp lại thì có thể đấu chung cho cả hạ áp và trung áp không hay là phải làm từng bộ tiếp đất lặp lại riêng vậy?
      Thanks các bác

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016