• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 41 của 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 313839404142 CuốiCuối
    Kết quả 401 đến 410 của 417
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Re: Tình trạng mất pha, các hệ quả và cách bảo vệ.

Trích dẫn Gửi bởi boybmt Xem bài viết
      cho mình hỏi trường hợp mất pha ở sơ thì điện áp thứ sẽ ra sao ?
      Hi các bạn
      Ở công ty mình hay tiếp xúc với mạch bảo vệ điện áp (thấp áp, quá áp, mất pha, ngược pha, mất cân bằng điện áp)
      Mình viết thể hiện quan điểm mình thôi nhé.

Mạch bảo vệ điện áp kiểu 3 relay:
      Ưu điểm: Bảo vệ mất pha, mạch điện đơn giản dễ sửa chữa, giá thành rẻ
      Nhược điểm: chỉ bảo vệ mất pha, các sự cố khác về điện áp không bảo vệ được.
      Mạch này đơn giản, mắc mỗi con relay ăn nguồn mỗi pha, nối tiếp mỗi tiếp điểm thường mở của mỗi relay với nhau xong dùng nó cấp nguồn điều khiển cơ cấu chấp hành. Nếu 1 trong các pha bị mất thì relay pha đó nhả, mất nguồn điều khiển => cơ cấu chấp hành tác động. Nếu ai cần sơ đồ chi tiết mình sẽ vẽ cho.

Mạch bảo vệ điện áp bằng thiết bị chuyên dụng - relay bảo vệ pha, ví dụ mình hay dùng hàng Telemecanique, nay là Schneider RM4TR32 hoặc MU250-415 của Mikro
      Ưu điểm: Tùy từng option của relay mà có các đặc tính
      Bảo vệ tất cả các sự cố điện áp: thấp áp, quá áp, mất pha, ngược pha
      Chỉ bảo vệ thấp áp + mất pha + ngược pha
      Chỉ bảo vệ quá áp + mất pha + ngược pha
      Chỉnh được ngưỡng bảo vệ thấp áp quá áp hoặc giá trị fix sẵn
      Giá trị ngưỡng bảo vệ cài đặt bằng số hoặc vít chỉnh
      Tùy chỉnh được thời gian tác động khi xảy ra sự cố hoặc thời gian fix
      Tùy chỉnh được thời gian trở về từ sự cố hoặc fix
      Nhược điểm:
      Cần người am hiểu về thiết bị
      Giá thành cao hơn tùy option
      Lưới điện thông thường không ổn định nên nếu cài đặt relay bảo vệ theo đúng tiêu chuẩn IEC hoặc TCVN thì relay rất hay tác động -> khách hàng kêu ca nhiều; nếu cài đặt giãn dải bảo vệ ra thì nếu có sự cố điện thật sẽ nguy hiểm cho các thiết bị khác.

Trong hệ thống điện mình thấy relay bảo vệ điện áp thường được lắp trong mạch điều khiển của ATS hoặc của máy cắt đầu cực máy biến áp hoặc máy phát điện. Nhân tiện đây mình cũng chia sẻ kinh nghiệm mình gặp. Quan điểm của mình khi thiết kế mạch điện có relay bảo vệ điện áp thì nguồn điện của mạch điều khiển phải độc lập với nguồn cần bảo vệ (dùng UPS, nhưng nhớ phải bảo trì kiểm tra chất lượng UPS), cơ cấu chấp hành phải có khả năng hoạt động trong trường hợp xảy ra sự cố điện (không dùng chung nguồn, hoặc cơ cấu chấp hành phải có dải điện áp chịu đựng lớn hơn điện áp sự cố quá áp, hoặc phải có điện áp làm việc thấp hơn điện áp sự cố thấp áp). Tối ưu nhất theo mình là relay bảo vệ điện áp điều khiển máy cắt, dùng nguồn UPS: cách ly mạch điều khiển, đáp ứng điều khiển nhanh, có khả năng vận hành bằng tay, chỉ có nhược điểm là giá thành đắt

Các trường hợp nên tránh thiết kế:
      1 Mạch điều khiển dùng chung nguồn điện cần bảo vệ có sự cố điện áp thì mạch điều khiển cũng nghẻo luôn.
      2 Cơ cấu chấp hành là contactor: Contactor không hoạt động trong chế độ không điện được. Do đó khi sự cố mạch điện thì không thể vận hành hệ thống bằng tay.
      3 ATS kiểu đòn gánh chạy bằng motor: Đáp ứng điều khiển chậm, không phản ứng kịp khi có sự cố
      4 Sử dụng mạch bảo vệ điện áp cho nhà dân là không cần thiết, nhà họ đang dùng tự nhiên bị cắt trong khi nhà khác vẫn có là họ kêu um lên, mình có vác tiêu chuẩn TCVN hay IEC ra giải thích họ cũng chẳng hiểu cho đâu. Tôi từng phải ngậm đắng ôm cái tủ về gỡ linh kiện bán dần rồi

Nếu các bác có hứng thú thì em sẽ chia sẻ một số sơ đồ mạch điều khiển em có.
      lhmanh@gmail.com

Cảm ơn
      1

Mặc định Re: Thảo luận về BẢO VỆ MẤT PHA !!!

Trích dẫn Gửi bởi anhtanmt Xem bài viết
      Cách đơn giản và rẻ tiền nhất để làm mạch bảo vệ mất pha (VD động cơ 3 pha chẳng hạn) là dùng 03 rơle trung gian nối vào nguồn 3 pha ( 220V) của thiết bảo vệ. Sau đó ta sẽ sử dụng các tiếp điểm của các role này vào mạch điều khiển thiết bị đóng cắt( contactor hay Máy cắt).
      dau moi con vao mot pha ban nhi

Cảm ơn
      0

anh EOCR cho em hỏi vì sao cái eocr-ss chỉ có 2 lỗ biến dòng vậy? Vậy khi mất pha còn lại thì sao ạ? Hay là pha còn lại là dùng để đk nó (A1,A2) nên khi mất pha đó là nó trip luôn! Em nghĩ mãi hình như không ổn vì nó còn phản ứng phần ứng mà, hay nó có bộ so pha bên trong để tính ra dòng thứ 3.

Địa chỉ
      Dưới ánh mặt trời
      Cảm ơn
      225
      Được cảm ơn 267 lần, trong 146 bài

Khi cấp nguồn nuôi, EOCR tự kiểm tra nếu điện áp đạt thì nó mở tiếp điểm 95-96 đóng 95-98 sẵn sàng cho động cơ hoạt động. (lưu ý : khi không có nguồn nuôi EOCR-SS xem đó là sự cố và 95-96 đóng lại, 95-98 mở ra). Người ta sẽ dùng pha còn lại để làm nguồn nuôi cho EOCR
      Đây là tài liệu hướng dẫn lắp đặt EOCR, anh xem về cách đấu nối sẽ hiểu rõ hơn.

Tài liệu EOCR
      A true friend is someone who reaches for your hand and touches your heart...
      ----------------------------------------------
      Sửa chữa biến tần, PLC, HMI
      Cung cấp biến tần Veichi, PLC - HMI Wecon, Motor Dolin
      Hotline:0919.91.51.66
      Email: Kythuatttac@gmail.com

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Trích dẫn Gửi bởi huutien02 Xem bài viết
      anh EOCR cho em hỏi vì sao cái eocr-ss chỉ có 2 lỗ biến dòng vậy? Vậy khi mất pha còn lại thì sao ạ? Hay là pha còn lại là dùng để đk nó (A1,A2) nên khi mất pha đó là nó trip luôn! Em nghĩ mãi hình như không ổn vì nó còn phản ứng phần ứng mà, hay nó có bộ so pha bên trong để tính ra dòng thứ 3.

Pha còn lại cấp nguồn cho nó. Nếu mất pha đó thì mất nguồn và nó trip luôn.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Re: Ðề: Thảo luận về BẢO VỆ MẤT PHA !!!

Trích dẫn Gửi bởi tanpham Xem bài viết
      các bác cho mình hỏi cái thiết bị EOCR-SS đó có thể bảo vệ cho mấy động cơ?
      Nếu 1 động cơ 1 pha mà dùng con này bảo vệ thì hơi tốn kém.Có cách nào khác đẻ bảo vệ động cơ 1pha bị kẹt trục hay quá dòng không nhỉ? Mình mới nhập môn xin được chỉ giáo.Đa tạ đa tạ
      Yên cầu của bạn thì chỉ có EOCR là thích hợp nhất. Giá thì mình thấy cũng đâu gọi là tốn kém quá đâu bạn tầm 450k thôi mà.

7. Những thành viên đã cảm ơn Huy Phúc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 421 lần, trong 214 bài

Mặc định Re: Ðề: Thảo luận về BẢO VỆ MẤT PHA !!!

Đang ăn sáng thì thấy ngứa mũi quá, biết ngay là có người nhắc đến mình nên vào xem, thấy ngay có bạn đang hỏi vấn đề mình có biết chút chút.

Câu hỏi và các câu trả lời của các bạn phân ra thành như sau :

1 - EOCR-ss chỉ dùng 2 CT sao bảo vệ 3 pha được ??? ai dà dà, toàn mấy ông hỏi cắc cớ quá, thôi cố phải trả lời thôi.
      + EOCR-SS bảo vệ mất pha theo dòng, nên nếu mất pha mà dòng không tăng thì nó thua không bảo vệ được ( mà nếu dòng không tăng thì đâu cần bảo vệ). hoặc nếu đặt dòng bảo vệ quá lớn dẫn đến khi mất pha dòng không lên cao hơn được thì nó cũng thua.
      + Từ cái trên nên nó cũng dẫn đến câu trả lời là : nếu chỉ cần 1 trong 3 pha có dòng cao hơn dòng bảo vệ thì EOCR-SS sẽ tác động ngay. Do vậy, nó chỉ cần 2 CT là đủ, vì nếu mất pha thứ 3 sẽ làm dòng trong 2 pha còn lại tăng cao dẫn đến EOCR-SS sẽ tác động.
      + Chỉ có 1 trường hợp là mất cả 2 pha vào relay ( ví dụ : xỏ pha R,T vào EOCR, pha S không dùng, khi đó, nếu mất cả pha R, T cùng lúc thì eocr không tác động được vì không có dòng đi qua nó, trong trường hợp này động cơ cũng không sao và không hoạt động được do chỉ có 1 pha vào động cơ thì không sinh ra dòng điện được).

2 - pha cấp nguồn cho EOCR-SS : lưu ý là không cần phải lựa chọn pha cấp nguồn cho relay eocr nhé, vì theo thiết kế nguồn có thể dùng 24-240V (AC/DC). Do vậy, nếu lý giải như các bạn thì nếu EOCr-SS được cấp nguồn bởi nguồn DC độc lập thì nó không bảo vệ được mất pha à !!!!

3 - Thế tạo sao lại có mẫu dùng tới 3CT cảm biến như EOCR-DS3, hay EOCR 3DE. Lý do là các mẫu cao cấp này bảo vệ mất pha theo 2 dạng : vừa bảo vệ theo dòng và vừa bảo vệ theo pha ( vừa cảm biến sự tăng dòng tại pha còn lại và dòng về 0 của pha bị mất kết hợp với so pha để bảo vệ đảo pha). do đó nó cần tới 3CT.

4 - Vậy loại 3Ct và 2CT loại nào tốt hơn ? dạ , đắt hơn chắc chắn là tốn hơn rồi ạ.

5 - Vậy tại sao phải dùng EOCR-SS ? dại vì nó đắt hơn relay nhiệt, nên chắc chắn nó tốt hơn rồi ạ.

6 - chưa nghĩ ra

Trích dẫn Gửi bởi Huy Phúc Xem bài viết
      Yên cầu của bạn thì chỉ có EOCR là thích hợp nhất. Giá thì mình thấy cũng đâu gọi là tốn kém quá đâu bạn tầm 450k thôi mà.
      Có loại giá còn rẻ hơn 450K mà vẫn tốt lắm, nếu so với relay nhiệt của LS, schneider hay siemen thì EOCR không những tốt hơn mà còn rẻ hơn đấy.
      Chúng tôi muốn khách hàng là số 1.
      >>>>> 0945887288<<<<<

9. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi oceanyb Xem bài viết
      Không cần thiết phải tốn kém như vậy bạn à , minh chỉ cần 1 khởi động từ theo tỉnh toán công xuất của bạn và 1 rơ le điện áp 380V thì chi phí xe giảm đi rất nhiều
      Bác cho em xin cái sơ đồ đấu nối với

Cảm ơn
      0

Trích dẫn Gửi bởi ngocquang8x Xem bài viết
      sao cá bác không dùng 2 khởi động từ vừa làm khởi động cơ vừa bảo vệ mất pha luôn ha!chỉ cần 2 khởi động từ thôi mà
      Mình đã dùng 2 con khởi động từ như bạn nói rồi nhưng có lần có khoảng 10 động cơ đang chay khi mất 1 pha nào đó thì nó lại ko ngắt hai pha kia mất thì nó lại ngắt( mình nghĩ là nó lộn điện lại quận hút đấy) vì khi đó nghe thấy quận hút nó kêu è è

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Các pác cho em hỏi , nếu mà mất cả 2 pha , động cơ 3 pha đang hoạt động chỉ còn một pha thì có cháy động cơ không ạ ? Động cơ nhỏ đấu trực tiếp đóng cắt bằng CB ạ .
      Mất 1 trong 3 pha thì dòng cao sẽ nóng và cháy , nhưng mất 2 pha thì có sao không ạ ?
      Email : phuc0072000@gmail.com

Trang 41 của 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 313839404142 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016