• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: phanh điện từ

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định phanh điện từ

minh la tay ngang đang kiểm tra một động cơ tời có hãm bằng 2phanh điện từ 24VDC, khi kéo tải lên thường bị ngắt, đo dòng lên rất cao.Khi thả xuống thì thắng kẹt bốc khói. Kiểm tra đo thử 2quận phanh thì có điện 24VDC và có thử cấp nguồn thì thấy thắng có làm việc nhưng có vẻ không mạnh lắm. bây giờ có cách nào kiểm tra để biết quận hút còn làm việc tốt không? các bác chỉ giúp em với! cảm ơn nhiều nhé.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: phanh điện từ

Trích dẫn Gửi bởi tupham Xem bài viết
      minh la tay ngang đang kiểm tra một động cơ tời có hãm bằng 2phanh điện từ 24VDC, khi kéo tải lên thường bị ngắt, đo dòng lên rất cao.Khi thả xuống thì thắng kẹt bốc khói. Kiểm tra đo thử 2quận phanh thì có điện 24VDC và có thử cấp nguồn thì thấy thắng có làm việc nhưng có vẻ không mạnh lắm. bây giờ có cách nào kiểm tra để biết quận hút còn làm việc tốt không? các bác chỉ giúp em với! cảm ơn nhiều nhé.
      thường thì phanh điện từ làm việc như sau: Mở phanh băng cách cấp điện, lực điẹn từ lúc đó sẽ thắng lực lò xo để mở phanh. Khi đóng phanh thì cắt điện cuộn dây phanh. Bạn nên xem laij cách chỉnh độ căng của lò xo hãm phanh cũng như hành trình của phanh. Chỉnh căng quá có thể gây cháy cuộn phanh, thấp quá tthì không hãm được. Cái này cần phải có kinh nghiệm.Tớ phải trả giá bằng mấy lần quấn lại cuộn dây phanh đấy.

Cảm ơn
      366
      Được cảm ơn 214 lần, trong 149 bài

Mình làm việc cho Cty Thang máy cũng có phanh điện từ,mình thấy mấy người ở Cty kiểm tra cuộn hút bàng cách dùng VOM để đo thông mạch hay điện trở gì đó. Chỉnh thắng điện từ này bạn chỉnh cẩn thận không thì sẻ cháy cuộn thắng đó
      Lê Thanh
      letienthanhbk@gmail.com

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 325 lần, trong 215 bài

Hic hic!E chưa làm phanh bao giờ nhưng nghe a nói có vẻ phức tạp quá nhỉ?

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

Pác đo dòng 24VDC bằng cái gì, căn cứ vào đâu xác định là dòng nên cao Thông thường dòng điện của phanh điện từ rất nhỏ như loại 150 N điện áp 90VDC có 0.8 A. vấn đề cần xác định rõ cuộn hút của phanh từ dùng điện áp ba nhiêu V, khe hở của má phanh để bao nhiêu mm là phù hợp. động cơ này dùng cho ứng dụng gì vậy pác

Cảm ơn
      0

Cảm ơn các bác trả lời giúp.
      - Về động cơ là tời kéo xuồng cứu sinh dùng tên tàu, động cơ thì dùng 3p 380VAC sau đó dùng nắn dòng xuống 24V qua Diot chỉnh sang một chiều cấp cho hai quận phanh. Bình thường quận phanh thông thường nằm trên trục của động cơ Motor nhưng hai quận phanh này lại nằm trên hộp số của tời.
      - Về dòng đo là mình đo bằng Ampe kẹp cho motor khi kéo tải lên chạy được khoảng 20 giây thì bị ngắt.
      - Còn về cuộn phanh thì đo điện áp cấp ra là 24VDC, còn về thông số cụ thể cuộn phanh thì không dọc được, mà tài liệu cũng không có. Liệu quận hút có bị yếu do không đủ điện hoặc bị hư không? liệu có cách đo nào để biết.
      - Động cơ chỉ bị ngắt khi kéo lên, khi hạ xuống thì bị tải kéo không ngắt nhưng bốc khói.

Cảm ơn
      92
      Được cảm ơn 214 lần, trong 124 bài

Cảm ơn các bác trả lời giúp.
      - Về động cơ là tời kéo xuồng cứu sinh dùng tên tàu, động cơ thì dùng 3p 380VAC sau đó dùng nắn dòng xuống 24V qua Diot chỉnh sang một chiều cấp cho hai quận phanh. Bình thường quận phanh thông thường nằm trên trục của động cơ Motor nhưng hai quận phanh này lại nằm trên hộp số của tời.
      - Về dòng đo là mình đo bằng Ampe kẹp cho motor khi kéo tải lên chạy được khoảng 20 giây thì bị ngắt.
      - Còn về cuộn phanh thì đo điện áp cấp ra là 24VDC, còn về thông số cụ thể cuộn phanh thì không dọc được, mà tài liệu cũng không có. Liệu quận hút có bị yếu do không đủ điện hoặc bị hư không? liệu có cách đo nào để biết.
      - Động cơ chỉ bị ngắt khi kéo lên, khi hạ xuống thì bị tải kéo không ngắt nhưng bốc khói.
      À pác đo dòng động cơ vậy mà em tưởng pác đo dòng cuộn phanh
      Dòng động cơ tăng là do phanh không mở là đương nhiên có thể gây quá tải động cơ, Bây giờ pác tách hội em cái phần điện điều khiển phanh ra riêng( chú ý để tời không tải), dùng một nguồn 24V qua một con đi ốt mới để đảm bảo có dòng 24VDC chuẩn xem sao. Em dự con di ốt của pác hỏng.

Cảm ơn
      0

Cảm ơn các bác nhé, mình sẽ thử lại.
      Chúc mọi người có một Noen vui vẻ!

Cảm ơn
      0

Mặc định Re: phanh điện từ

Ah chi nao co the cho e xin cong thuc va canh tinh va quan phanh dien tu ko

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Tổng hợp: Phanh- Hãm động cơ
      Bởi kisiaoden6 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 64
      Bài cuối: 21-07-2017, 14:12
    2. Trợ giúp - Phanh động cơ tại sao không mở?
      Bởi truonggiangtdh trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 12-06-2014, 22:22
    3. Trợ giúp - Chỉnh lưu phanh động cơ cầu trục
      Bởi truonggiangtdh trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-06-2014, 21:10
    4. Trợ giúp - Hệ thống phanh hãm- Nhà máy thủy điện
      Bởi namtq89 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 10-12-2012, 16:02
    5. Thảo luận - phanh điện